Karibu mpenzi msikilizaji kwenye wasaa wetu wa Kiswahili kina wenyewe, na leo tunazungumza na profesa Pacific Malonga kutoka Chuo Kikuu cha Utalii na Biashara cha Rwanda. Karibu sana Profesa Malonga. Nashukuru sana ndugu yangu. Naam, uh, tunafahamu kwamba kwa muhtasari ambao umetupa utazungumzia au unazungumzia kuhusu uhusiano baina ya lugha na utamaduni, na hapa tunazungumzia kuhusu lugha ya Kiswahili kwa kiasi gani ambapo pana uhusiano baina ya lugha Kiswahili na utamaduni wa Kiswahili? Kwa maana nyingine kwamba, je, ni lazima mtu anayezungumza Kiswahili awe anawakilisha utamaduni wa Kiswahili? Kuna njia mbili. Njia ya kwanza ni kwamba kuna lugha, kwa maana kwamba ni mazungumzo, ni mahusiano, ni kuwakilisha fikira za mtu lakini zaidi ya hapo, kuna pia namna unavyoishi, kwa sababu lugha pia si tu mawasiliano, si tu mazungumzo, si tu kutoa fikira zako na za, za mwenzio, lakini namna unavyoishi wewe. Kwa maana hiyo ni kwamba mfano, mimi nimetoka Rwanda na nimekaribishwa, nimekaribishwa ni kazungumzie kuhusu namna na Rwanda inapoingia katika uh, jumuiya ya Afrika Mashariki, unakuta kwamba Burundi, Uganda, Kenya, Tanzania, South Sudan na sasa Kongo ambao wameomba na wengine bado, unakuta kuna mila na desturi tofauti, lakini katika uh, kupendelea au katika kujumuika, kuna nakuta kwamba kuna mila na desturi tofauti. Kwa hivyo kuna mambo mengine ambayo huwezi ukayatofautisha. Mkenya, kwa vyovyote vile, atakuwa na namna yake ya kuishi na Mnyarwanda, lazima ana namna yake ya kuishi. Kwa hiyo ukiwaweka pamoja, si tu lugha, lakini wanawasiliana vipi? Kwa sababu, mfano watu wakidharauliana kwa sababu so, huyu anaishi vipi, huyu anaishi hivi, huyu anaishi vile, lazima kuwepo na, licha tu ya lugha ya kuzungumza, lakini lazima waishi pamoja. Kwa Kiingereza kuna inclusion na exclusion. Inclusion kwa maana kwamba wewe unavyotaka kuzungumza na mwenzio lazima mkubali aingie katika maisha yako na fikira zako mukubaliane, yani. Na kuna exclusion kwamba pamoja na kwamba mfano nina namna yangu ya kuishi yawezekana, wewe kama mtangazaji, wewe una mambo yako unayafikiria na unavyoishi, si lazima niishi kama wewe, lakini bado lazima tu tukubaliane tuwasiliane. Ndio mawasiliano hayo ni namna moja ya lugha. Maisha yako na namna unavyoishi ni namna nyingine ya pili ya lugha. Sasa kwa maana ya kusema ya kwamba tunapoendelea, tunapoendelea au kati, tunapokwenda katika kujenga jumuiya ya Afrika Mashariki na Kiswahili ikiwa miongoni mwa nyenzo za ujenzi huo, haimaanishi kwamba tunakwenda kuifanya jumuiya ya Afrika Mashariki iwe ya Kiswahili kwa maana ya utamaduni wa Kiswahili, isipokuwa lugha tu itabakia kama ni nyenzo ya mawasiliano, kila watu wanabakia na mfumo wa maisha ama. Umekuelewa je? Ma, unavyoyazungumza ni kweli Nikuwa nazungumza na profesa moja kutoka Rubombashi jana, na sisi tunavyoishi huko kwetu huko, tunajua Mzaire au Mkongo, Mkongomani siku hizi ana namna yake ya kuishi, Wakenya hivyo hivyo, Watanzania hivyo hivyo. Na wakati mwingine hata ukitoka huko Tanzania ukienda Kenya, wao wenyewe ni kwamba wana, wanaishi ki tofauti wanajuana kabisa na kumwambia huyu ni Mkenya, huyu ni Mtanzania, huyu ni Mnyarwanda. Kitu cha lengo la kwanza kabisa ni kwamba jamani, tuweze kuzungumza lugha moja, tuwasiliane vizuri, tuelewane vizuri, pamoja na kwamba tunaweza tukafanya mambo tofauti, ndio, lakini angalau tunajua kwamba hapa, wewe utafanya hivi na mi nitafanya hivi, lakini uh, kuzungumza lugha moja na unakuwa na fikra moja kutaathiri bila shaka utamaduni wa watu, na kwa hichi ndio ambacho wa, wa mahafidhina wa ndani ya jumuiya ya Afrika Mashariki, kila nchi na wahafidhina wake, wasingependa kuona kwamba utamaduni wa Mswahili ndio ambao unasambaa na kuzagaa na kuathiri maisha wengine ambao si waswahili kwa asili yao. Si lazima tuwe sawa, ah, tuna, hakuna maana ya kuwa sawa. Mfano ni Kiingereza, lugha ya Kiingereza, Mnaijeria anavyozungumza na anavyoishi pamoja na kwamba nazungumza lugha ya Kiingereza, lakini Kiingereza chake kwanza tofauti na cha Mwingereza. Alafu Mwingereza navoisha, lakini najua, unafanya nini, anafanya nini. Basi tu, mimi nafikiri katika jumuiya tatizo kidogo tofauti kidogo ni kwamba jumuiya ya Afrika Mashariki lengo kuu ni kwamba iwe kama nchi moja, ingawa bado ni ndoto lakini ndo lengo hilo, kwamba mwana jumuiya asija kajiona sana kwanza kama Mkenya, Mtanzania, Mjarwanda, Mrundi, ajioni ni mwana jumuiya. Akishajiona ni mwana jumuiya, basi tampa heshima mwenzie kama mwana jumuiya, si kama Mjarwanda, si kama Mganda lakini akijiona mwana, kama mwanajumuia ambaye sahizi nyinyi ambao mnapigania kuelekea katika jumuia aina hiyo kwa kutumia Kiswahili kama nyenzo, maana yake ni kusema kwamba kama mwanajumuia mwanzo ni kama Mswahili mwanzo Mwene. na kama Mswahili mwanzo maana yake ni kusema kwamba unawenda kutawalisha utamaduni wa Mswahili katika tamaduni nyingine ambazo zipo miaka mingi katika maeneo hayo, na uwezi ukazitoa hizo lengo ni kwamba mimi mfano tuingie moja kwa moja katika mfano biashara mm-hmm. Mtu wa Zanzibar si kwamba tu wanalima karafuu lakini, sana sana, ukimwona Mzanzibari amekaa na Mnyarwanda na Mrundi na Mkenya na, na kabla gani le unajua tu hata kiutani tunambia pipi karafuu Huwezi kumwambia Mnyarwanda vipi karafuu kwa sababu karafuu kwanza hajui karafuu maanake nini. Kwa hivyo unamwambia Mzanzibari vipi karafuu, marashi ya karafuu mm -hmm. vipi unayo, hata kama hana. Na yeye anajua karafuu, tunajua ni mtu kutoka Zanzibar. Matoke. Huwezi kumwambia mtu kutoka nani Burundi au kutoka wapi sasa Kongo. Kongo. Ukizungumzia matoke? Umeingia Uganda. Ukisema kahawa, umeingia Rwanda. Ukizungumzia kuna sijakuonyesha vitabu vyangu vi, nimeleta gorilla, huwa natania ya watu vitabu vyangu vyote nachora gorilla, na wakati mwingine vijana wanaambia huyu ni nani, vijana wadogo hawajui. Niambia huyu ni mimi kabla sijawa malimu, nambia, nambia, nio, hapa, Aivo, chidogo, na wanasema mbona sura yako imebadilika, vijana wadogo sana. Naambia ndiyo hapa ni kwa bado masikini, siku hizi nimekuwa tajiri, kwa hivyo kidogo na badilisha sura na unakuta kwamba kuna utani wa kikwetuko, lakini huwezi ukamwambia mtu wa Zanzibar. Napenda sana Zanzibar kwa sababu ni nchi ambayo nimeipenda mno, na hata hivyo kuna East African Kiswahili Commission. Sijafurahi hata kidogo kwamba nimeambiwa jana, wajabu, kwa ajabu sana kwamba huyu katibu mtendaji eti wakamnyima visa ya kuja huku. Mimi sijawahi kuelewa mpaka sasa unamnyima katibu mkuu wa jumuiya visa ya kuingia huku Alafu nampa malonga hapo na matatizo. Huyu anawakilisha Waswahili wote wa jumuiya. Mimi kwa njia kubwa nawakilisha ndio nchi yangu ya Rwanda na najiwakilisha mwenyewe. Isha, huyu mtu kawakilisha haya, na alikuwa na mipango mingi na mikakati ya kuwaambia watu wengine. Ukimnyima visa, maana yake nini? Umetunyima sote pamoja, na kwamba mimi nimepenya, nimekuwa nimekuwa kama kama panya wazi mm -hmm. Ndiyo, nimekuwa kama panya kwa sababu mimi ni rafiki yangu sana huyu Bwana Simala, profesa Simala, inyani nafikira ningekuwa na mambo mengi ya kuzungumzia. Naam, naam, bila shaka. Kwa hivyo mazungumzo, lugha inategemea ni chombo unakitumia vipi. Ni kama gari tu. Gari unaweza ukabeba abiria unaopenda, unaweza ukaendesha mwenyewe. La muhimu wa kwamba ufike. Na mimi ninachoomba ni kwamba kutumia chombo hiki cha Kiswahili tufike na ndugu zetu wa, wa, wa, vizazi vyetu viwezi kukubaliana na vifike pale wanavyopenda kufika kwenye ndoto ya umoja wa Afrika Mashariki. Mpenzi msikilizaji, tulikuwa naye hapa Profesa Pasifiki Malonga kutoka na chuo kikuu <coughs> cha biashara na utalii cha Rwanda. Asante sana kabisa, Profesa Malonga. Shukuru sana na naomba na wale wote wanaotusikiliza sana sana kutoka Rwanda na Burundi na Uganda, wajue lugha Kiswahili ni chombo na ni chombo safi kwa kweli. Wajitahidi, wajitahidi kujifunza Kiswahili na panapo majaliwa. Kiswahili ni lugha rahisi, wanaweza kujifunza wakajua, alafu watakachofanya na Kiswahili hicho wanajua wao.