Deutsche Welle, Vijana Mchaka Mchaka. Salamu kwa vijana popote pale mlipo, nikiwa na matumaini mko salama kabisa na tayari mmejiandaa kuzisikia harakati zenu kupitia kipindi cha Vijana Mchaka Mchaka hapa idhaa ya Kiswahili ya DW. Kama kawaida ya vijana mchaka mchaka, tunayamulika masuala mbalimbali yanayowahusu ikiwemo mitindo, mavazi, tabia na namna ya kuishi na hata mengine mengi. Safari hii ndani ya vijana mchaka mchaka, dada nakwambia, na inapopaka rangi ya njano nakuwa najisikia raha kweli, kwa sababu nkiangalia katika kichwa changu utakuta ubale huu kuna rangi nyeusi na ubale huu kuna rangi nyeusi, lakini katikati pana rangi ya kijano. Tunazungumza kuhusu rangi za nywele kwa vijana na mitazamo inayoambatana na rangi hizo. Studioni uko nami kijana mwenzio, na jina langu ni Stumai George. Karibu. Wakati mmoja nikiwa masomoni nilikuwa na rafiki ambaye alikuwa anapenda kuweka rangi mbalimbali mbali kwenye nywele zake au hata kuvaa kofia za nywele zijulikanazo kama wigi za rangi kadhaa. Rafiki yangu alikuwa na dada yake, ambaye siku zote alikuwa akijaribu kumshawishi mdogo wake aachane na mitindo ya kuweka rangi alizoziita kuwa hazifai kukaa kichwani mwa msichana. Kuna siku nyingine pia niliwahi kukaa kando ya kundi la vijana waliokuwa wanajadili kuhusu rangi za nywele. Niliweza kuwasikia baadhi yao wakieleza mitazamo yao mara wanapomwona kijana ameweka rangi ya nywele ambayo si kati ya zile za kawaida. Mmoja nilimsikia akisema kuwa yeye akimwona mtu ameweka rangi nyeupe kichwani, kwa mfano, basi akili yake humwambia kuwa mtu huyo atakuwa ni mcheza muziki majukwaani. Kutokana na mifano hiyo nilikaa nikajiuliza, je, ni kweli rangi ya nywele inaleta mtazamo fulani kwa mtu aliyeiweka kichwani mwake? Je, unaweza kweli kumwelezea mtu tabia yake au aina ya maisha yake kwa kutumia rangi yake ya nywele? Ndiyo maana leo hii nimelileta kwenu vijana, ili tuweze kupata majibu ya maswali kama hayo. Kabla hatujaenda mbali, kwanza ninamuuliza msichana Grace Luhinda, mmoja wa washiriki wa kipindi hiki kwa siku ya leo, na ninamuuliza ni rangi ipi ya nywele anaipendelea. Kwa kweli mimi napenda rangi ya nywele zangu ilivyo, na mimi na nywele ambazo ni nyeusi 100% kama nimeweka dawa nazipenda ziwe nyeusi hivyo hivyo. Kama nimesuka, napenda nisuke something ambayo itakuwa ni nyeusi. Kama nimefanya, yaani, nataka kitu ambacho kitafanya nywele zangu zionekane ni nyeusi. Kama ulivyomsikia Grace, yeye, yeah, anapenda kuwa na rangi yake ya nywele ya asili kichwani na hata kama akiweka nywele za bandia basi anapenda rangi yake ifanane na ile ya nywele zake za asili. Ninamuuliza kwa mara nyingine, ni kwa nini yeye si mfuasi wa rangi zisizo za kawaida na ni picha gani anaipata anapomwona kijana ameweka kichwani mwake rangi ya bluu, kijani, njano au nyinginezo ambazo si za asili ya nywele zake. Kila, kila rangi inaelezea personality ya mtu. Mimi naamini kwamba rangi nyeusi kwenye nywele zangu inaelezea personality yangu inaelezeayangu Kini kuna kazi ambazo, yani, tuchukulie mfano mwanasheria, ukimkuta ameweka labda blonde kidogo, watu wanakuwa wanapata wasiwasi na na userious wake, japokuwa mimi sioni kama ni tatizo sana, huwa najueleza vile, lakini kwa sababu ya tamaduni zetu ambazo kidogo ziko conservative, nadhani inakuwa ina, ina, ina affect at some point ukiweka rangi ambazo zinakuwa ni, ni tofauti sana. Mtazamo kama huo upo miongoni mwa vijana wengi pia. Watu huzifananisha rangi za nywele na kazi, tabia au vitu fulani. Mfano, yule kijana aliyeambiwa wenzake kuwa akiona mtu ameweka nywele nyeupe kichwani, moja kwa moja humfikiria kuwa ni mnenguaji katika bendi au majukwaa ya muziki. Ni kwa nini mtu afananishe rangi ya nywele na mambo kama hayo? Grace John ni mtaalamu wa masuala ya mitindo ya nywele na anamiliki saluni yake huko jijini Dar es Salam. Nilipomuuliza swali hilo alinijibu kuwa ni kutokana na utamaduni wa Mwafrika, ndio maana kuna kuwepo na mitazamo ya aina hiyo. Anasema hapo kabla hakukuwepo na mambo kama hayo, lakini sasa kuna mengi yanaingia katika maisha ya vijana wa Afrika wakiiga kutoka mataifa Grace ya nje. Grace anaendelea kusema kuwa ni kweli kulingana na mila na utamaduni wa Mwafrika, ni lazima ukiweka rangi za ajabu kichwani utapewa tafsiri ya ajabu pia. Hata kama wewe ni mtu wa heshima zako, rangi ya nywele ulioweka itakufanya utazamwe vinginevyo. Wengi huwatazama vijana wanaoweka rangi za nywele zisizo za kawaida kuwa ni watu walioshindikana kimaadili, ni watu wa kushinda katika kumbi za starehe na waliopotoka. Huangaliwa kama watu wasio na mienendo mizuri katika maisha yao ya kila siku. Ulimwengu tulionao sasa ni wa mitindo na fasheni. Kwa mfano, kuna fasheni mbalimbali za nguo, viatu, mikoba na nyinginezo. Hivyo, wapenzi wa fasheni hii ya kuweka rangi ambazo zinatazamwa kama si za kawaida vichwani mwao, wanaona si kitu cha ajabu na kwamba jamii inatakiwa kuacha kuwapa tafsiri hasa zilizo hasi. Kuweka rangi zisizo za kawaida kwenye nywele ni fasheni tu, kama fasheni nyingine yoyote. Kasim Kishuka anayeishi visiwani Zanzibar ni miongoni mwa watu wanaopenda kuweka rangi zisizo za kawaida ambazo kwa kimombo zinaitwa crazy colors. Kwa upande wa rangi kama za nywele, mi basi napenda sana kutumia rangi manjano, kwa sababu nywele rangi manjano inapoweka katika nywele zangu inakuwa inapendeza na inakuwa vizuri zaidi yaani na vipi wewe? mitazamo ya watu kuhusiana na rangi za nywele, kijana anapoweka, wewe haikupi tabu? Aa, ni kweli, kwa jamii mara nyingi inakuwa wanatazama katika katika mtizamo mbaya watu ambao wanakuwa wanatia rangi nywele, lakini nasifikiri kwa wanapaswa kuangaliwa katika mtazamo mbaya. Ya nakwambia, inapopaka rangi ya njano nakuwa najisikia raha kweli, kwa sababu nikiangalia katika kichwa changu utakuta ubale huo kuna rangi nyeusi na ubale huo kuna rangi nyeusi, lakini katikati pana rangi ya kijano, inakuwa najisikia vizuri na inakuwa inapendeza zaidi. Yani hata sahizi hapa nilipo ndo hiyo hiyo rangi ya njano nimeiweka ipo. So, swajua tena tunajipendezesha wakati wetu. Mitizamo ya rangi ya nywele kwa vijana inakwenda hadi katika maeneo ya ofisi. Kwa mfano, unapokwenda katika usaili wa kazi, hata ikiwa umevalia suti yako nzuri au mavazi mengine nadhifu ya kiofisi, bado rangi ya nywele ina nafasi. Ukitokea katika usaili na rangi ya kijani au nyekundu au nyinginezo kwenye nywele zako, basi watu wanaokusaili watakutazama vinginevyo, pengine wanaweza hata kukufikiria ndivyo sivyo. Hii inaonyesha kuwa rangi ya nywele ina nafasi kubwa kwa kijana linapokuja suala la mwonekano. Ni upi ushauri ambao vijana wanaweza kuufuata kuhusu suala la rangi za nywele zao? Tumsikilize mama Josephine Ochieng kutoka Busia nchini Kenya. Yeye ana watoto vijana na siku zote anaamini kuwa, uh, rangi zingine crazy kama hivyo, kama dreadlocks, uh, nywele ya grid huwezi fanya nayo kwa bank You you cannot be a lawyer, you cannot work o, huwezi kuingia kwa kwa kwa, kwa koti kotini na nywele kama hizo kama wewe ni advocate. Kwa kwa hivyo kama utakuwa unataka kuvaa nywele kama hizo na rangi kama hizo, basi lazima utafanya vitu kama zingine artist pengine music. Impression yenye mtu atapata akikuona na nywele ya red ni kwamba wewe uko liberal sana. Pengine hauwezi ukafuata sheria kama vile ime, mikakati vile zimewekwa. Kwa hivyo itakuwekea vikwazo nyingi sana. Nam, kwa maneno hayo ya mama Ocheng ndiyo tunakamilisha kipindi cha vijana mchaka mchaka. Bila shaka umefaidika na yote ulioyasikia na utafanya maamuzi sahihi kuhusu rangi ya nywele zako. Studioni hapa bon, nilikuwa mimi Stuma George nasema kwa heri, tukutane tena mara nyingine. She's on top of the world.