BW. Kinaga Ubaga. Karibu, msikilizaji, kwenye kipindi chetu hiki cha Kinaga Ubaga, nami Muhamed Khalef, na hivi leo tunazungumzia suala ambalo limezua mijadala na vichwa vya habari kugonga nchini Tanzania nalo ni la kiongozi mkuu wa kisiasa wa Zanzibar au mwanasiasa mkongwe wa Zanzibar, na ambaye kwa hasa ni mshauri mkuu wa chama cha ACT Wazalendo, Maalim Sef Sharif Hamad, kuamua kuwania uwenyekiti wa chama chake hicho kipya na maswali mengi yanaulizwa. Nao tumemwalika hapa kuzungumzana. Karibu sana Maalim, asante. Ah, nam labda jambo la mwanzo kabisa Maalim, mtu angejiuliza kwa nini baada ya yote umeamua kuwania nafasi hii? Uh, kwanza kama nilivyosema jana kwamba mimi ni, ni mwanachama tena mwanachama hai na na haki ya kugombea nafasi yoyote ile katika chama chetu. Kwa hivyo nimeamua kuchukua nafasi kuania kwa, nafasi ya wenyekiti wa taifa kwa sababu nahisi kwamba e, kuweko kwangu katika nafasi hiyo kutakisaidia chama changu e, kujengeka vizuri na kuimarika na kujitayarisha kwa uchaguzi wa elfu mbili na ishirini na chaguzi nyingine zinazokuja za kinchi. Lakini tayari ulishakuwa mshauri mkuu wa chama, nafasi ambayo ni kubwa, na mara moja uliwahi kunukuliwa ukisema kwamba nafasi ya ushauri wa mkuu wa chama ni nafasi kubwa kwenye chama chako. Kwa nini tena wenyekiti wa taifa? Ha, nasema nafasi ya, ya mshauri ni nafasi kubwa sana, lakini kama nilivyosema katika siku hiyo interview hiyo kwamba mshauri anaweza kushauri na wale ambao anawashauri wanahiari kukubali ushauri wake ama kutokukubali ushauri wake, na hana e, mamlaka hasa kikatiba ya kuweza kuchukua hatua yoyote kusimamia yale ambayo anahisi ni sawasawa. Lakini mwenyekiti wa chama anakuwa ana mamlaka, ana authority sasa, na kusimamia yale ambayo anayaamini. Na ambayo atakubalika na wenzake. Mshauri anashauri tu nam, lakini kwa muundo wa chama chako kipya cha ACT Wazalendo uh, ambao pia una kiongozi wa chama na alafu ndiyo pia ina mwenyekiti wa chama si kwamba cheo hichi ambacho na au nafasi hii ambayo unaiwania sasa ni nafasi ya kiheshima tu, si kwamba ni nafasi ya utendaji kiasi hicho chaapana ukisoma katiba ya ACT Wazalendo unakuta kwamba kuna majukumu ya kiongozi wa chama yameelezwa wazi, na kuna majukumu ya mwenyekiti yameelezwa wazi. Hawa wote wawili hawa ni viongozi ambao wanapaswa kufanya kazi kwa kushirikiana. Kwa hivyo, sio ni kwamba ni nafasi ya heshima tu, hapana ni nafasi ambayo ina kazi za kufanywa katika katiba. Uh, awali wakati mnajiunga na chama hicho cha ACT Wazalendo, pia uliwahi kunukuliwa ukisema kwamba uh, kuja kwenu kwenye chama cha ACT Wazalendo hakikuwa na maana yote ili kutafuta uongozi kwenye chama hicho, na ndio maana tangu mwanzo ulikataa nafasi yote ya uongozi. Pamebadilika nini hivi sasa mpaka unataka nafasi ya uongozi? Anasema kwamba ni kweli tulisema kwamba kuwatoa kwa wasiwasi wenzetu ambao tuliwakuta kule, kwamba wasidhani kwamba tumekuja kutafuta nafasi zao. Hapana, tumekuja kujiunga na chama ambacho tunaamini kwamba e, zina sera na misimamo kama yetu sisi e, lakini sasa wakati ule tumejiunga ndo tumejiunga wakati ule ambao tayari uongozi ulikuwepo wa chama. Kwa hivyo sasa hivi ni wakati ambapo tunaunda au tunapanga safu zetu upya eh, za, za uongozi kwa miaka mitano ijayo. Kwa hivyo ni wakati ambapo kila mwanachama wa zamani alikuwa kwenye kiti wa zamani na yule alihamia au aliohajir, kila mmoja ana haki sasa hivi kuona kwamba anaweza akaomba nafasi yoyote ile na wanachama wakimchagua akahudumikia nafasi hiyo h ni wakati ambapo tunapanga upya a safu za uongozi. Kwa hivyo ni kwa sababu ya matakwa matakwa mata ya kupanga safu za uongozi, na si kwamba kuna kitu ambacho kimebadilika. Labda unadhani na upande wako ambao umejiunga na kwamba hamuna ushawishi wa kutosha kwenye chama hasa matakuwa na ushawishi zaidi. Nasema ni kwamba mimi ni mwanachama, kama mwanachama nimechukua <laughs> maamuzi hayo ni, sasa hivi ni mshauri wa chama, sina hakika kwamba katika uongozi unaokuja kama sikugombea nafasi nikachaguliwa, inahakika ba, kama bado nitachaguliwa kwa, kwa, kwa mshauri kwa hivyo, kwa sababu kama nilivyosema, tunapanga upya wa uongozi au safu za uongozi, basi nami naona kwamba naweza kusaidia chama zaidi kama nitachukua nafasi hii na wanachama wakanikubali nam. Kuna kuja swali lingine kwa wakosoaji wako ambao wako, wanazungumzia kwamba Uh, Maalim tayari ameshakuwa na umri ambao umeshampita katika masuala ya harakati za kisiasa, angebakia tu nafasi yake ya ushauri ambayo inamfalia zaidi. Unasemaje kuhusu hili? Hili unasema wamwangalie Mahathir Muhamed ana umri wa miaka mingapi? Unakusudia waziri mkuu wa Malaysia ndio kanipita kwa umri na bado anafanya kazi. Kwa hivyo naangalie hata nini, wagombea urais wa Marekani angalie wa Democratic Party wengi wao wako kwenye 70s, over 70. Kwa hivyo kitu muhimu ni afya ya mtu na utashi wa kufanya kazi. Kwa hivyo, mimi alhamdulillah, namshukuru Mwenyezi Mungu, afya yangu ni nzuri, akili zangu bado zina chaji, alhamdulillah, na harakati naziweza bado. Ulipokuwa kwenye ziara karibuni kisiwani Pemba, miongoni mwa mambo ambayo alijitokeza ni mwanachama miongoni mwa wanachama wako, wanachama wa chama chako cha ACT Wazalendo ambao, ambaye alikuambia kwamba Maalim, wewe umuislamu sana kwa hivyo unapaswa kuachia wengine kuongoza ile jahazi. Na majibu yako alikuwa ni kwamba ni sawa, lakini nadhani kwamba bado nina uwezo Swali kama hili likiulizwa tena hivi leo na wanachama wako, kwamba baada ya siku zote hizi umeendelea kuwa kiongozi wa nafasi ya juu ya kisiasa Zanzibar, na bado endelea kutaka kuongoza tena, na kuna huko nyuma wamesha kuamini mara kadhaa, hukupa kura wanavyoamini wao wenyewe, na bado hamjafikia lengo, huoni kwamba unaendelea kuwaangusha tena? Ah, mimi sioni hivyo kwa sababu eh, kama nilivyomwambia yule mama aliuliza swali lile, kwamba mimi kweli ni muislamu tena na fahari hasa kwa Muislamu e, lakini hiyo hainizuii kwa wa kiongozi wa chama. Ni kweli kwamba huko e, nyuma tulikuwa tunashinda na wanachama wenzetu wote walihisi kuwa tunashinda, lakini mimi nikuwa nawatuliza. Kwa hivyo nasema, kwanza mimi najipongeza mwenyewe kwa kuweza kuweka nchi katika amani. Kwa hivyo nasema lakini sasa Nafikiri nisha nishagonga nisha kengele nishasema kwamba uko nyuma kweli, nikuwatuliza watu, lakini sasa hivi inatosha, basi ndio basi kabisa. Kwa hivyo wala watawala wasitarajie kwamba Maalim Seif yupo atawatuliza wanachama wazali. Hapana, mara hii kama tutashinda na wao bado anataka kung'ang'ania madaraka, basi atakaotokea wao ndio watawajibika. Labda swala la mwisho, Maalim, uh uchaguzi wa elfu mbili na ishirini ndiyo unaokaribia hivi, na tunajua kwamba bado hujatangaza wazi na azma ya kuwania katika uchaguzi unaokuja, lakini upi mwelekeo wako? Aa, nasema kama jana nilijibu ile kama jamani, jana ilikuwa ni siku nachukua fomu ya na fome, kugombea uongozi wa chama kwa sababu chama kishatangaza. Tusubiri wakati ufike, chama tena kitangaza nafasi katika serikali basi hapo tena ndo nitafanya maamuzi. Unakusudia kusema kwamba mpaka leo hii Maalim Sharif Hamadi hajaamua kama atawania au? Nasubiri, anatusubiri nam nam. Asante sana kabisa, Maalim Sef, nakushukuru sana kuungana nasi kwenye Kinaga Ubaga na tukutakie kheri. Asante sana kabisa. Asante sana nakushukuru sana na asante pia mpenzi msikilizaji kuungana nasi hapa. Naitwa Muhamed Khelef na kwa heri hadi mara nyingine.