Deutsche Welle. Sura ya Ujerumani. Imebakia miezi miwili hadi pale ambapo Wajerumani watapiga kura tarehe 24 Septemba kufanya uchaguzi mkuu na kwa namna hiyo kuchagua mustakabali wa nchi yao. Katika siku zilizopita vyama vikuu hapa nchini vimetambulisha ilani zao na kueleza vinataka kutekeleza mipango gani iwapo vitachaguliwa kuiongoza nchi. Leo hii katika sura ya Ujerumani tutaiangalia ilani ya vyama ndugu vya Christian Democratic Union CDU na Christian Social Union CSU. Mimi ni Elizabeth Shaw, karibu. Je, yeah. Ataweza kwa mara ya nne? Hilo ndilo swali ambalo wachambuzi wa kisiasa wanajiuliza. Wakati huu, kansela Angela Merkel wa chama cha Christian Democratic Union CDU ameshikilia madaraka kwa mihula mitatu sasa na bado ana kiu. Chama chake kimemsimamisha tena mwaka huu kugombea ukansela. Tofauti na vyama vingine vya kisiasa hapa Ujerumani, chama cha CDU kina chama ndugu kinachoitwa Christian Social Union yani CSU. Chama hicho kinafanya shughuli zake katika jimbo moja tu hapa nchini, nalo ni jimbo la Bavaria kusini mwa Ujerumani. Makubaliano ya CDU na CSU ni kwamba CSU itasimamisha wagombea katika jimbo hilo tu, huku CDU kama chama dada kikisimamisha wagombea kwenye majimbo 15 yaliyobaki hapa nchini. Bungeni wapo wawakilishi wa CDU na CSU, lakini wanasema kwa sauti moja hata katika baraza la mawaziri wapo wanasiasa wa vyama vyote viwili. Katika uchaguzi mkuu CDU na CSU daima husimamisha mgombea mmoja, na mwaka huu kama ilivyokuwa tangu mwaka 2005 mgombea anaitwa Angela Merkel. Pamoja na kuwa na mgombea wa pamoja, vyama hivyo pia hutangaza ilani ya pamoja kuelekea uchaguzi mkuu, na ndicho kilichofanyika mwanzoni mwa mwezi Julai mwaka huu. Angela Merkel ambaye ni mwenyekiti wa CDU alisimama mbele ya waandishi wa habari akiwa na mwenyekiti wa CSU Horst Seehofer na kutangaza sera zao kwa ajili ya uchaguzi wa Ujerumani na mustakabali wa nchi kwa ujumla. Merkel hakusita kutaja jambo watakalolipa kipaumbele: Arbeit fur alle das ist der Schlussel. Ajira kwa wote, huo ndio ufunguo wa kile tunachohitaji, yaani uwekezaji, usaidizi kwa familia na mfumo wa kuwasaidia watu wasiojiweza katika jamii. Ndio maana tunatoa kipaumbele kwa ajira. Ujerumani ni moja ya nchi za Ulaya zenye kiwango kidogo cha ukosefu wa ajira. Kwa sasa wapo watu wapatao milioni mbili na nusu ambao hawana kazi, hiyo ni sawa na asilimia tano nukta tano. Mpango wa CDU na CSU ni kupunguza kiwango hicho mpaka kufikia chini ya asilimia tatu. Pamoja na hayo, CDU na CSU zinataka kupunguza kodi kwa wananchi na kuongeza polisi 15000 kwani usalama wa raia umekuwa mada inayojadiliwa sana hasa baada ya mashambulio ya kigaidi hapa nchini na kwenye nchi jirani kama vile Ufaransa na Ubelgiji. Moja ya changamoto kubwa ambayo Ujerumani imepambana nayo katika miaka iliyopita ni wimbi la wahamiaji kutoka nchi zenye migogoro kama Siria. Mara kwa mara viongozi wa CDU na CSU wamegongana vichwa kwenye swali la idadi ya wakimbizi wanaoruhusiwa kuingia nchini. Mwenyekiti wa CSU amekuwa akitaka Ujerumani iweke kiwango cha juu cha wakimbizi wanaoruhusiwa kuingia nchini, jambo ambalo Angela Merkel analipinga vikali. Katika juhudi za kuonyesha mshikamano wa vyama hivi viwili ilani ya CDU na CSU inazungumzia wakimbizi kwa kifupi tu na hakuna mahali popote ambapo wanataja kuwepo kiwango cha juu. Mwenyekiti wa CSU Horst Seehofer anasisitiza kwamba jambo hilo halina umuhimu kwa sasa yes: kwanza kabisa, ninaridhishwa sana na idadi ya wahamiaji waliofika kwetu mpaka sasa, ambao ni watu wapatao themanini elfu. Kwa mtazamo wetu, nadhani suala la kuweka kiwango cha juu cha idadi ya wahamiaji wanaoruhusiwa kuingia nchini halitakuwa na umuhimu wa kisheria kwa wakati huu. Angela Merkel anafahamu kwamba watu wanaokuja kwenye nchi yake mara nyingi wanafanya hivyo kwa sababu wameona kuwa kwenye nchi zao hakuna amani, maendeleo wala mustakabali kwao na kwa familia zao. Katika kutambulisha ilani ya CDU na CSU, Merkel ameashiria kuwa hataki kuwafungia mlango watu kama hao. Iwapo mtu ataweza kudhihirisha kwamba amepata nafasi ya kazi na kwamba ana vigezo vinavyohitajika kwa ajili ya kazi hiyo, tunampa nafasi kuhamia nchini kihalali. Ni jambo ambalo tunataka pia tuliweke kwenye sheria zetu Kwani tunahitaji waajiriwa wenye utaalamu, na itakuwa hatua ya kupunguza uhamiaji haramu pamoja na kuwapa watu fursa ya kuingia nchini kihalali. Ni njia ya kuwapa watu matumaini vipi. Lakini wapinzani wanasemaje kuhusu nia ya CDU na CSU kuongoza Ujerumani kwa miaka mingine minne? Social Democratic Party yani SPD ni chama ambacho kwa sasa kiko kwenye mseto na CDU CSU. Mgombea wa SPD Martin Schulz hakusita kuiponda ilani ya Merkel na wenzake. Lassen sie uns ehrlich sein, das ist ein Minimalprogramm. Naomba tu tuwe wa kweli, hii ni ilani iliyotungwa kupunguza mtafaruku ndani ya muungano wa CDU na CSU. Ni ilani isiyo na ujasiri, isiyo na mawazo kwa ajili ya mustakabali wa nchi. Ni ilani isiyo na haki wala uwajibishaji. SPD kila wakati hujinadi kuwa chama kinachomjali mwananchi wa kawaida, mtu wa kiwango cha chini. Watu wanaofanya kazi za mikono, wasio na ajira, wazee, wamama wanaolea watoto wao wenyewe. Die Union will nichts dagegen tun CDU na CSU bado hazitaki kufanya chochote kubadilisha hali iliyopo Ujerumani katika karne hii ya 21. Kwa wastani mwanaume na mwanamke wanapofanya kazi sawa, mshahara wa mwanamke uko chini kwa asilimia 21, anasema Schulz. Licha ya juhudi za SPD kuikosoa ilani ya CDU na CSU, wataalamu wa uchumi wanasema si rahisi kubaini tofauti kubwa kati ya ilani zao. Huyu hapa ni Michael Hute, mwenyekiti wa taasisi ya uchumi ya Ujerumani. Ukilinganisha ilani za vyama hivyo viwili utagundua kwamba zinataka kutatua matatizo yanayofanana. Kwa wakati huu, hali ya kiuchumi ya Ujerumani ni nzuri, biashara haijawahi kushamiri kiasi hiki. Hivyo swali muhimu kwa sasa ni namna ambavyo hali hii inaweza kuwafaidisha wananchi siku zijazo. Jibu ni kuwekeza katika utafiti na elimu, na pia kuna suala la kupunguza kodi. Sawa na wachambuzi wengine Hutte anasema ni vigumu kwa SPD kunyooshea kidole CDU na CSU na kusema kwamba uongozi wao ulikuwa hafifu na kwamba SPD itakuwa na manufaa zaidi kwa wananchi. Kibarua alicho nacho mwenyekiti wa SPD Martin Schulz ni kuonyesha kwamba kuna tofauti za kutosha kati yake na Merkel na kati ya chama chake na muungano wa CDU na CSU. Wachambuzi wanasema japo Merkel ametambulisha ilani yake, watu wengi watakaopiga kura kwa ajili ya CDU na CSU watafanya hivyo kwa sababu tu Merkel ni mgombea na si kwa sababu ya sera za chama. Kwa sasa Merkel na CDU CSU wanaongoza katika maoni ya wapiga kura, lakini mambo yanaweza kubadilika katika siku zinazokuja, na kama tulivyoshuhudia matokeo ya kushangaza ya uchaguzi wa Marekani ambapo Donald Trump alishinda licha ya kwamba kila utabiri uliashiria kuwa ushindi utakuwa wa Hillary Clinton. CDU na CSU zitafanya kampeni kwa nguvu zikifahamu kwamba hakuna uhakika wa kupata ushindi. Nam msikilizaji, hapa ndio tunafikia mwisho wa sura ya Ujerumani kwa leo, ambapo tuliangalia kwa ukaribu ilani ya vyama ndugu vya CDU na CSU ambavyo vina nia ya kuiongoza tena Ujerumani baada ya uchaguzi wa Septemba mwaka huu. Katika siku zijazo, tutaendelea kukufahamisha kuhusu uchaguzi na nikukumbushe tu kuwa wakati wote unaweza kutembelea tovuti yetu DW.com mkoaji wa Kiswahili. Tafuta mahali palipoandikwa Ujerumani ya Amua na hapo utapata taarifa kemkem kuhusu uchaguzi wa Ujerumani. Leo ulikuwa nami Elizabeth Shaw. Asante kwa kusikiliza na hadi wakati mwingine, kwa heri.