Faida za ziwa kubwa zaidi barani Afrika, ziwa Victoria, ni nyingi, ikizingatiwa uvuvi, kilimo, uchukuzi wa majini, miongoni mwa mengine. Katika kipindi cha mwaka huu 2020 ziwa Victoria limeonyesha sura tofauti baada ya kufurika na kusababisha madhara hasa kwa wakazi wanaoishi kando mwa ziwa hilo, athari ambayo imeshuhudiwa zaidi katika fuo za ziwa hilo, eneo la Nyanza ambalo ni magharibi mwa Kenya na vilevile vile fuo za eneo la Uganda. Je, ni kweli athari zinazoshuhudiwa zikitajwa kuwa mafuriko ni kutokana na hatua ya binadamu kuingilia himaya ya ziwa Victoria, na kwa sasa ziwa hili limeamua kurejea lilipokuwa baada ya miaka 56? Na wakati huu wa janga la korona, ziwa hili linaweza likachangia vipi uhusiano salama wa kibiashara kati ya mataifa ya jumuiya ya Afrika Mashariki ili kuzuia maambukizi ya korona kuenea zaidi? Leo kwenye Kinaga Ubaga tupo naye katibu mtendaji wa tume ya bonde la ziwa Victoria, Daktari Saidi Ali Matano, tukilenga kuyajibu maswali yetu na mengine zaidi. Asante sana kukubali kuzungumza na DW katika awamu ambayo ni ya Kina Kaubaga. Nakushukuru sana ndugu Musa. Tume ya Bonde la Ziwa Victoria, ambayo ni taasisi ya Jumuiya ya Afrika Mashariki, jukumu letu hasa ni kuangalia maendeleo kwenye ziwa na kwenye chemichemi za ziwa. Moja kwa moja tukidumbukia katika swala kuhusu Ziwa Victoria, mvua imekuwa ikinyesha katika maeneo ya jumuiya yote ya Afrika Mashariki. Hali hii imesababisha viwango vya maji kwenda juu ikiwa ni ziwa Viwango hivi vya maji vimepanda hadi kiwango kipi? Mara ya mwisho kuwahi kushuhudiwa ilikuwa ni mwaka gani? Kimo ambacho tumeweza kurekodi ni takriban mita 13.42, zaidi kidogo karibu nukta moja ya juu zaidi mwaka wa 64, mita 13.41. Kwa hivyo yamezidi maji. Ambayo yanatoka kwenye ziwa yanatoka kwa njia mbili, ya kwanza ni uvukizi ama evaporation, kwenye ziwa ina asilimia 74 ya maji. Mvua inaleta maji takriban asilimia themanini na sabini na sita inaenda kutoka kwa uvukizi. Ya pili ni kupitia kuingia kwenye mto Nile, kwa sababu hili ziwa lina mfereji mmoja tu wa kutoa kwenye Uganda pale Jinja wa Nile, na hiyo ina asilimia ishirini na nne. Katika kanda hili la bonde la ziwa Victoria kumekuwa na mvua ambayo ilianzia kutoka mwezi Oktoba imekuwa ikiendelea mpaka wa sasa, kwa hivyo maji yamezidi na ndipo kimo kimepanda. Athari ambayo imetokana na ziwa kufurika ina maana kwamba kuna baadhi ya watu wanaoishi karibu ama kando mwa ziwa Victoria zi kwa njia moja au nyingine wameweza kuachwa bila makao. Tuna mito karibu 23 ambayo yanaingia kwenye ziwa Victoria, mito imevunja kingo zake na maji yakaenda yakaingilia kwa majumba ya watu kama Budalangi. Kwa hivyo hayo ni mafuriko ya kwanza, kuna mafuriko ya pili kutokana na ukimo cha ziwa kupanda. Lakini sasa swali muhimu ambalo ni lazima tulizungumzie kwenye kipindi hiki cha Kinagaubaga ni ni nani amefuata mwingine, ni watu wamefuata ziwa ama ni ziwa limefuata watu? Ukiangalia katika vimo ambavyo tunazo kuna area ambayo kwa kizungu tunaita riparian zone. Watu wamejenga kwenye zile riparian zone. Miaka 55 maji yalipanda mpaka yakafikia ya kina cha 13.1, yakaanza kuteremka mpaka mwaka wa 2005 ndipo tulipata kimo kile kidogo karibu mita 4. Kwa hivyo hizi athari ambazo tunaziona hasa kwa mafuriko ambayo kweli ni ya kuvunja moyo sana, ni kwa sababu tumeingia ndani kwenye ziwa. Sasa wakati maji yamerudi, ndo unapata athari ziko kuna mafuriko. pili hii mita 23 mitatu ambayo inaingia kwenye ziwa inatoka kwenye chemichemi. Ukiangalia chemi, mwaka wa 1964 hata kama maji yalipanda zaidi ya kimo hakukuwa na athari ambazo tuko nazo hapa kwa sababu chemichemi zilikuwa zina miti na unajua, kama mvua ikinya kwenye milima na una miti, hayo maji yanafonzwa na mchanga yanaenda sehemu ambayo tunayoita aquifer. Ni kama kuna dam kule chini alafu haya maji yanatoka polepole kwenye chemichemi -chemi. Siku hizi wewe umepita pale Mtomara, kama kumenyesha kule Mtomara juu utapata maji yanavuka daraja, baada ya masaa mawili unaweza hata ukavuka na miguu pale kwenye daraja, kwa sababu yale maji badili ya kufonzwa kwenye chemichemi yanateremka tu hayafunzi. Athari ambazo tunapata leo Musa, ni athari zetu za binadamu ambao tumeleta. Tunapozungumzia kiwango wa mm -hmm. ama viwango vya maji ziwani Victoria kuongezeka, mabadiliko ya tabia ya nchi mm -hmm. yamechangia kwa namna moja au nyingine. Tuongea sana o, maji yamepanda, yameharibu miundo misingi, watu wamehama. Jambo moja hatujajiuliza, yatapanda mpaka lini? Yakifika kilele yataanza kuteremka. Yakiteremka, ukame ukija, maji yataenda chini mpaka wapi? Na sometimes ni afadhali athari za mafuriko kuliko athari za ukame na ndio hapo nafikiria suala lako la kwamba kama mabadiliko ya tabia nchi yatakuwa na impact kwenye water levels, indeed itakuwepo. Hata wakati huo tunapoongea, tungejiuliza mbona hiyo zimezidi kuliko kiwango kile kingine? Hii ni dalili ya mabadiliko ya tabia nchi. Kuna baadhi ya kauli kwamba kufurika kwa ziwa Victoria kumeathiri kwa namna moja mikakati ambayo ilikuwa inawekwa na serikali kuimarisha usafiri kupitia ziwa Victoria, mm -hmm. na wanasema kwa kiasi fulani, huenda pengine biashara ama zile makadirio ambayo alikuwa ameka katika masuala ya kibiashara na uchumi huenda hmm, mm, yakaathirika. Sijui hili swala unalizungumzia. Hili swala ni muhimu na tunafaa kuliangalia kwa mapana, kwa sababu wakati tunasema kima cha ziwa kupanda kinaathiri usafiri wa waziwa, ni jambo ambalo pengine mimi sikubaliani nalo sana, kwa sababu katika kimo ambacho tumesema kime kimepanda, hakijapanda kimepanda kadri ya mita mbili, tuseme tu mita mbili unusu. Kwa upande wangu, changamoto kubwa ambayo pengine tunafikiria tunaweza kupata katika hiyo variation ya kimo cha ziwa ni wakati ziwa litateremka. Hili ziwa mahali ambapo ni kimo ni kirefu sana ni mita kama 80. Lakini average depth ama height ya hili ziwa ni mita 40. Kwa hivyo hata ikiongezeka na mita mbili itakuwa ni arobaini na mbili, lakini ikiteremka ndio itakuwa na changamoto kubwa. Kwa hivyo mimi upande wa kwangu nafikiri kupanda ama maji ya ziwa yanaweza kuwa hayajadhiri sana katika usafiri, ila kitu kimoja, wakati huu tunapopata ziwa likiwa lina kimo chake kinapanda, kuna mvua nyingi sana na mvua huenda ikaadhiri usafiri wa meli kwa sababu weather ya, ya ziwa Victoria ni moja ambayo ni hatari sana kukua na mvua, kutakuwa na dhoruba na na nini nini, lakini sio kina ndio kinaadhiri bali ni mazingira ambayo yanapwepo. Pili, kama haya maji yamepanda mpaka yakaingia ka, ya kwenye tuseme ports, hiyo itakuwa tena ni athari kubwa. Lakini bahati ni kwamba yalipopanda, hata ukiangalia hapa Kisumu yamepanda kabisa, lakini yamefika kimwa ambacho hakiwezi sana kutatiza usafiri wa meli hapa. Pengine mkuu, tunapozungumzia janga ambalo ni la COVID 19 ha. Usafiri katika ziwa Victoria hmm. Unaweza kusaidiaje kupunguza a maambukizi kati ya mataifa jirani hayo, kusema kweli ni jambo la muhimu sana, na ni jambo ambalo tunajadiliana na, na wadau wetu. Na ninashukuru nimekuwa na mazungumzo na e, serikali ya Ujerumani kuona vile inaweza ikatusaidia katika usafiri wa ziwa, katika kuimarisha ile custom union ama common market katika ziwa. Ni kitu ambacho kimekuja dhahiri, usafiri wa ziwa ni muhimu sana sana tukiangazia mazingira ambayo tunayo ya COVID-19. Kama tungekuwa tumeimarisha usafiri wa ziwa ingekuwa ni rahisi sana sisi kudhibiti ugonjwa wa COVID-19. Kivipi? Utapata meli moja inaweza ikabeba karibu roli 300 na kapteni ni mmoja ama ni wawili ama ni watatu. Kwa hivyo wale watu ambao wanasafirisha hizo hiyo mizigo watakuwa ni wachache kwenye hiyo meli, ambayo ni rahisi sana sisi kukabiliana nao, kwa sababu wakifanyiwa testing hapa tunajua ni watu wachache kuwafanyia testing, na wakifika kule Uganda ama Mwanza ama Bukoba hawashuki wale Wanakuja wanatoa mizigo ya kwao, wale wa Kenya wanarudi. Kwa hivyo mimi naona hiyo itakuwa ni njia moja kubwa sana kuweza kucontrol huu ugonjwa wa COVID-19 kama tutaimarisha usafiri Tukimalizia tu, ni ushauri gani ambao mnatoa kwa wale ambao ni wanachama wa mataifa ya jumuia hii kuhusiana na utunzi wa ziwa Victoria mm -hmm, katika siku za uso? cha msingi sana bwana Musa, sisi kama taasisi ya jumuia ya Afrika Mashariki, kitu ambacho tunaangazia zaidi ni sera, ni sera gani ambazo nchi zetu zimeweka katika mambo mawili. Ya kwanza kukabiliana na adhari ambazo zinaweza zikatokezeana na sio mafuriko peke yake, bata adhari zingine. Kwa hivyo tunajadiliana na nchi zetu za Afrika Mashariki kuwepo na sera moja ambayo inaweza kutusaidia katika kukabiliana na athari ambazo zipo. Ya pili, pia nataka nishukuru usaidizi ambao sisi tunapata kutoka kwa Wajerumani, utatusaidia kutengeneza models Nga ambazo zinaweza kutuelezea kimo kikipanda kadiri hii athari zitakuwa ni vipi, na mitigation mesha ambazo zitahitajika ni vipi. Tuanze kujipanga mapema kwamba kama ni kuhamisha watu wahamishwe mapema. La tatu, tuwe na system ambayo inachukua data kwa ziwa katika mambo yote, ni mambo ya, ya hewa, mambo ya ya water levels na vitu zote zinaweza na tukaweza kuwaelezea kwamba tunataka sera, kwa sababu utungaji wa sera, tukienda kwa mawaziri tuambie sasa tunataka tujibadilishe, ndio ziwa likipanda na likishuka lisiwe na hadhari kwa maendeleo na miundo msingi. Kwa hivyo ni lazima tuanze kupeana sera kwa serikali kwa kimo ambacho tunaweza kukubalia watu kuingia, isiwe tu watu wanaingia kwenye ziwa ovyo ovyo alafu mvua ikiingia inakuwa watu wako kwenye ziwa. Asante sana kiongozi, nashukuru zaidi kuchukua muda wako kuzungumza na DW ikiwa ni katika awamu yetu ya kina Gubaba. Nakushukuru sana, asante sana. Kutokana na mazungumzo yetu na katibu mtendaji wa tume simamizi ya bonde la ziwa Victoria, Daktari Saidi Ali Matano, hakika kando na utamu wa maji ya ziwa Victoria, ziwa hili lina mengi mazuri ya kufaidi jumuiya ya Afrika Mashariki na hata ulimwengu kwa ujumla. Ila ni wajibu wa kila mshikadau kuanzia kwa mwananchi, serikali za mataifa husika, na hata washirika wengine wa ndani na nje mwa mataifa ya jumuiya hii kushirikiana kikamilifu kuweka mikakati itakayozalisha zaidi matunda ya ziwa Victoria. ni Nimekuwa wako Musa na vie, endelea kusikiliza vipindi vyetu.