Deutsche Welle, utamaduni na sanaa. Kipindi chetu leo cha utamaduni na sanaa kinakupeleka nchini Uganda kwenye taasisi ya Goethe. Hii ni taasisi ya Kijerumani ambayo lengo lake ni kuboresha uhusiano wa kitamaduni kati ya Uganda na Ujerumani. Anayekukaribisha kwenye makala haya ni mimi Leila Ndinda, nikitumai utaandamana nami hadi mwisho wa kipindi hiki. Taasisi 136 za Gute ulimwenguni kote hutoa habari kuhusu tamaduni na lugha ya Kijerumani. Nchini Uganda, taasisi ya Gute ilifunguliwa miaka 24 iliyopita. Ofisi zake utazipata kwenye mji mkuu wa Uganda, Kampala. Caroline Chrisgo ni mkurugenzi mkuu wa Gute mjini Kampala. Anatuelezea baadhi ya majukumu shirika lake linatekeleza: We are teaching German. Tunafunza Kijerumani na tunajaribu kuboresha uhusiano wetu na Uganda kupitia mipango yetu ya kitamaduni um, kitengo cha lugha cha taasisi hii kinatoa mafunzo kila siku ya wiki kwa wanafunzi ambao hawana nafasi ya kwenda darasani. Kuanzia Jumatatu hadi Ijumaa wanayapata mafunzo aidha jioni baada ya kazi au wikendi. Susan Kavuma ni mwanafunzi wa lugha ya Kijerumani. kilichomvutia kuisoma lugha hii Kilichonivutia kuisoma, wacha niseme kuisoma tena, kwa sababu nilianza kuisoma mwaka 1995 uh, nikiwa kidato cha kwanza shule ya sekondari kule Limuru Kenya. Tulikuwa na mwalimu ambaye alikuwa anakuja kutufunza lugha ya Kijerumani na niliipenda sana, niliipendelea sana siku zile, lakini mwalimu wangu akaacha kuja. Sasa vile nilirudi huku Uganda, nikaona kuna hii Goethe Institute nikasema, wacha nifanye nini, nikajiunge nayo. Na ningelipenda tena kutembelea Ujerumani kusoma tena. Nataka kwenda chuo kikuu kimoja kule nifanye masters yangu. Nimeshaomba nipewe nafasi ya kusoma kwa chuo kikuu kimoja kule. Sasa lazima nijifunze lugha hii mm, nizungumze vizuri, ili niwelewe walimu wangu kile wanachonifunza na niweze pia kuongea na watu wengine nikiwa Ujerumani ili kuhakikisha kuwa Waganda wanazielewa tamaduni za Kijerumani, taasisi ya Gute kila mwezi huandaa shughuli mbalimbali. Kama Katarina Naita, msimamizi wa mipango yote ya kitamaduni kwenye taasisi hii yanavyotueleza: we have the German movie night tuna jioni ya kutizama sinema za Kijerumani kama njia ya kuwamotisha wanafunzi wetu kuelewa Ujerumani zaidi, kwa sababu mara nyingi wao wa darasani na hawafanyi mazoezi yoyote. Pia tuna chumba chetu cha habari ambacho kila siku kimefunguliwa ili wanafunzi wetu wavitazame vipindi vya Deutsche Welle pia tunakuwa na mjadala kila mwezi. Mjadala huu tunaofanya kwa lugha ya Kijerumani kama njia moja kwa ya kuwapa wanafunzi wa Kijerumani fursa ya kuwasilisha mawazo yao kwa Kijerumani, lengo likiwa kuboresha mawasiliano yao. Mijadala hufanyika mara moja kwa mwezi, which is once a month too. Mijadala hii hujadili masuala mbalimbali mbali na siyo tu masuala ya kitamaduni. Masuala haya ni kama vile siasa nchini Uganda na Ujerumani, miondoko ya kisasa, fasihi uhusiano miongoni mwa vijana na mengineyo. Kando na hayo, Gute huhakikisha kuwa wasanii wa Uganda wanashirikiana na wasanii wa Kijerumani. Ni mkurugenzi Carolin Gristow kwa mara nyingine. We try to bring um German artists, tunajaribu kuwaleta wasanii wa Kijerumani hapa ili washirikiane na wale wa Uganda. Tukizungumzia sanaa hapa, tunawazungumzia waimbaji, wachoraji na waingizaji sisi huandaa warsha ili wasanii hawa washirikiane na wasanii wa Kongo nchini Uganda, pamoja na wasanii wa changa tunafanya hivi ili pande zote zipate kujifunza kuhusu utamaduni na mbinu za wenzao na baadaye tunaandaa maonyesho ya pamoja. Carolina anasema wao hupendelea kuwaleta wasanii wa Ujerumani nchini Uganda badala ya kuwapeleka Waganda Ujerumani. Hii ni kwa sababu msanii mmoja wa Kijerumani anaweza kutoa mafunzo ya kisanii kwa Waganda wengi kwa wakati mmoja. Mchango mwingine wanaowapa wasanii nchini Uganda ni kuwapa mahali pa kufanya maonyesho yao. Hii ni kwa sababu kukodisha chumba au uwanja wa kufanya maonyesho huwa bei ghali sana, na wasanii wapya huenda wasiwe na mapato ya kutosha kulipia uwanja miongoni mwa wasanii ambao wanashirikiana kwa karibu na taasisi ya Gute ni Susan Kerunen kumache acheka kuma jony kayo tienda ol aola konya itinganie. Kando na kuwa msanii, Susan ni balozi utalii nchini Uganda. anaozungumzia uhusiano wake na taasisi ya kitamaduni ya Gute. Kwangu mimi kuwa na utamaduni wa Ujerumani maishani mwangu ni njia moja, mimi kama msanii kuwafikia watu wanaoishi ng'ambo. Hivi karibuni nitaanza kutunga nyimbo kwa lugha ya Kijerumani. Nimekuwa nikijifunza lugha nyingine, lakini nakuahidi kuwa kuanzia mwaka ujao nitaanza kujifunza Kijerumani. <laughs> Msanii mwingine ni Akim Chiwanuka Are with mimi, nawahimiza waimbaji wenzangu ambao wanashirikiana na Ujerumani wajifunze lugha yao, kwa sababu hakuna vile unaweza kushirikiana na mtu bila kuzungumza. with baada ya kutia juhudi hizi ili kuboresha uhusiano wa Uganda na Ujerumani, wasanii wa Uganda wanaokaribisha utamaduni wa Ujerumani ni mkurugenzi Caroline Crisgau. Yes, Ndiyo, nadhani hivyo. Wako tayari kujifunza. Nikiangalia programu zote ambazo tumeshirikiana nao, zilifana sana, na unaona alama za mabadiliko zilizoachwa na ushirikiano wetu. Kwa mfano wasanii ambao wamekuwa wakiimba wakitumia CD sasa hawazitumii, na nafurahi kuwasikia wakisema wamezipata bendi kupitia mradi huu. Kando na ufanisi ambao taasisi ya Goethe inajivunia, Carolin anasema changamoto kubwa walionayo ni ufadhili. Ingawa wanapata pesa kidogo kutoka kwa serikali ya Ujerumani, pesa hizi anasema hazitoshi kutekeleza mipango yote walionayo. Ili kuweza kupata pesa za kutekeleza mipango yao pamoja na kuwasaidia wasanii wengi haswa wale wapya ambao hawajajijenga kwenye sekta ya muziki, Gute uombo ufadhili kutoka balozi za nchi nyingine zinazofadhili mipango ya kitamaduni na kutoka kwa mashirika ya serikali na yasiyo ya serikali nchini Uganda. Kuelewa utamaduni wa kabila nyingine ni muhimu sana ikiwa ushirikiano mzuri utadumishwa. Bila tofauti huwa na mitazamo mbalimbali kuhusu swala fulani. Carolina, ambaye amekuwa nchini Uganda kwa takriban miaka miwili sasa, anasema Uganda ni mojawapo ya nchi ambazo unajihisi nyumbani punde tu unapotua kwenye uwanja wa ndege wa kimataifa wa Entebbe. Hii ni kwa sababu Waganda ni watu wa karimu sana. Pia anasema nyimbo za kitamaduni ambazo zinawakilisha kabila 52 za Uganda ni ishara kuwa utamaduni wa Uganda ni somo ambalo linafaa kusoma kwa makini. Ingawa amezitembelea nchi nyingine barani Afrika, Caroline anasema hajauona utamaduni uliotajiri kama wa Uganda. Hata hivyo, anasema ni muhimu wageni kuelewa jinsi Waganda wanavyoyawasilisha malalamiko yao. Akitoa mfano wa Wajerumani, Caroline anasema kulingana na mila zao ukimkasirisha Mjerumani atakwambia bila kuyapima maneno yake kuwa kitendo chako kimemkasirisha, lakini waganda huenda wasikuambie ana kwa ana, au kama atakwambia, watafanya hivyo kwa njia ambayo itakuacha ukijiuliza matamshi yake yalikuwa na maana gani. Tofauti nyingine ya tamaduni za kijerumani na kiganda ni Our imagination of timing is sometimes very different of others, mawazo yetu kuhusu sani tofauti na ya watu wengine hapa kuna wakati unataka jambo fulani litendwe kabla ya saa fulani, na hilo halifanyiki kwa sababu baadhi ya watu hawana haraka hata kidogo, na jambo hilo linachukua muda. Hata hivyo, ni jambo la kufurahisha kwetu. Ni muhimu tukifahamu kuwa hata ikiwa wakati mwingine jambo halitatendeka bila kasoro yoyote, mwishowe litafanyika tu. <laughs> Kufikia hapo msikilizaji, na yakamilisha makala yetu ya utamaduni na sanaa ambayo leo yamekujia kutoka Uganda. Naitwa Leila Ndinda.