Msikilizaji, karibu kwenye kipindi hiki cha Kinagaubaga. Ijumaa iliyopita, mahakama kuu nchini Tanzania ilibatilisha vifungu vya sheria ya uchaguzi vinavyowapa mamlaka wakurugenzi wa halmashauri za majiji manispaa, na miji lakini pia wilaya kuwa wasimamizi wa uchaguzi kwa niaba ya tume ya taifa ya uchaguzi ama NEC. Kesi hiyo namba 6 ya mwaka 2018 ilifunguliwa na watetezi na wanaharakati wa haki za binadamu na demokrasia kwa kushirikiana na vyama vya siasa vilivyowakilishwa na mwanachama wa CHADEMA Chacha Wangwe, dhidi ya mwanasheria mkuu wa serikali na hatimaye mahakama ili vibatilisha vifungu hivyo namba saba kifungu kidogo cha kwanza na namba saba kifungu kidogo cha tatu. Na kukuongozea naitwa Lilian Mtodo, na hii leo tutakuwa na Chacha Wangwe kwenye kinagaubaga. Chacha, karibu sana. Labda tuanze moja kwa moja e, nini ambacho unaweza kukisema sasa baada ya hukumu hii? Kwa kweli nachoweza kusema ni kwamba tumeshinda kama wanademokrasia, lakini pia waumini wa utawala bora, lakini ushindi huu ni kidogo sana ukilinganisha na mahitaji ambayo tunahitaji kwa nchi yetu. mm -hmm. E, ni wazi kwamba kwa Tanzania tunahitaji kuwa na tume huru ya uchaguzi kwa sababu hilo ndio takwa la kikatiba kwa hiyo hii ya kuwapinga hawa wakurugenzi mm -hmm. ni hatua moja chacha. Baada ya ufafanuzi huo, je, kweli mna sababu ya nyinyi wanaharakati kushangilia baada ya uamuzi huu? E, kwa kiasi fulani tumefanikiwa kwa sababu watu walikuwa wamekata tamaa. Ile furaha ni sehemu tu ya ya ishara ambazo zinaonyesha kwamba Watanzania wengi walikuwa wamekata tamaa kwa sababu wasimamizi wa uchaguzi, hasa katika chaguzi hizi ndogo ambazo zimefanyika, wameonyesha wana mrengo wa vyama vya siasa. Tumeona rais wa Jamhuri ya Muungano wa Tanzania, Mheshimiwa Magufuli akiteua viongozi wa chama cha CCM. Kwa hiyo ile tu ilikuwa inaonyesha kwamba hawa watu tayari wana interest na uchaguzi, na hata kama ikienda kwenye uchaguzi, maanake ni kwamba huyu ambaye hana mwakilishi katika usimamizi wa uchaguzi lazima watu watapoteza, na ndio maana tumeona kuna malalamiko mengi sana, kuna kasoro. Kwa hiyo hii kwa namna moja au nyingine imeleta matumaini lakini kama nilivyozungumza awali kwamba hii ni hatua moja, tunahitaji kuendelea kupigania uhuru wa tume yetu ya uchaguzi. Mnataka kuendelea kupigania uh, kuwepo kwa tume huru ya uchaguzi. Mbona katika kesi yenu ya msingi basi msifungue moja kwa moja eh, kudai mabadiliko ya muundo mzima wa uchaguzi? Eh, actually tunapozungumzia mfumo mzima hapa tunazungumzia kudai katiba mpya. Mm-hmm, kwa sababu katiba mpya ndio ambayo inaweza ikatupa matokeo hayo ya moja kwa moja, lakini kama mchakato wa katiba mpya haupo, ni lazima tuanze kunyofoa vifungu baadhi katika sheria zetu. Kwa mfano, tumeanza na sheria ya uchaguzi ambayo inaruhusu hawa watu ku kusimamia. Hiyo ni hatua moja, lakini tungetaka kwamba tubadilishe mfumo mzima, basi maana yake ni kwamba zile kelele zetu za siku zote kwamba tunahitaji mchakato wa katiba mpya ndio ambazo pengine zingesikika. Lakini kwa sababu eh, bado hatujaingia katika huo mchakato na bado tunaendelea kudai katiba mpya, basi hatuwezi kusubiri mpaka katiba mpya ipatikane, e tutaanza kidogo kidogo, lakini wakati huo shinikizo la kuhitaji mfumo ambao ni huru, ambao utaletwa na katiba mpya, ziwe ni jitihada ambazo niendelee. Kwa maana hiyo kutarajiwe kesi mpya l kufungua kesi zingine, ni swala ambalo ni endelevu, na hata sasa sasa hivi ninapozungumza, eh, mawakili wanaendelea kufanyia kazi na kuna zingine zimeshasajiliwa. Kwa hiyo naamini kwamba kama ilivyotokea hii, kwamba ni matokeo ambayo yamefanya watu wamegundua kulikuwa na kesi, basi tutegemee kwamba hata hapo mbeleni tutapata tu, eh, matokeo mazuri kwa wanademokrasia, kwa sababu kuna mambo mengine ambayo yako wazi. Katiba ya Jamhuri ya Muungano wa Tanzania iko wazi kwamba tume ya uchaguzi kinatakiwa kuwa ni chombo huru. Kwa hiyo hata mtu yoyote akipeleka shauri mahakamani o kutakuwepo na changamoto. Kwa mfano, sisi tulipoanzisha kesi yetu kwa mara ya kwanza tulitukiliwa mbali, kwa mara ya kwanza kwenye hatua ya mapingamizi, hmm, lakini hatukufa moyo, tukarudi tena, tuliporudi tuka tukashinda mapingamizi, tukaingia kwenye kesi ya msingi, na juma Ijumaa iliyopita, basi tukawa tumeshinda. Kwa hiyo ni mapambano ambayo yanaendelea. Upinzani ulishawahi kufanya makubaliano ya kisiasa ya mdomo mwaka elfu mbili na kumi na nne baada ya mchakato wa katiba kukwama, kama unakumbuka, ya kubadilisha kabisa mfumo mzima wa uchaguzi. Je, mnadhani mabadiliko yanaweza kutokea kupitia mazungumzo ama tu kuenda mahakamani? Labda tukirejea kidogo kwenye kesi ya marehemu mchungaji Christopher Mtikila, kama unakumbuka ya kuhusu uh, mgombea binafsi. Mahakama ilitoa uamuzi, lakini mpaka leo bado utekelezwaji unasuasua. Je, mnadhani hili linaweza kufanikiwa? E, kwanza nikianza na swala la kwanza la mazungumzo. Ni wazi kwamba swala la mazungumzo ni utayari wa pande zote mbili. Sasa swala la msingi ni kwamba je, pande zote mbili kwa maana pande ya serikali na pande wa vyama vya siasa kuwa katika makubaliano, e, utayari huo upo? Na kama haupo ni kwa nini? Mimi ninachokiona kwa maana ya mazingira inaonyesha kabisa kwamba serikali iliyopo madarakani haiko tayari kuzungumza na na vyama vya siasa. Kwa hiyo mimi nadhani kwamba ni, ni ule utayari tu wa pande zote mbili ndio ambao unaweza ukafanikisha kuwepo na mstakabali mzuri kwa ajili ya nchi yetu. Ninarejea tena pale pale. Sasa mnadhani kwa kupeleka mahakamani, je, kweli mtafanikiwa? Tukirejea kesi ya mchungaji Mtikila, kama nilivyosema hapo awali, ni bahati mbaya kwamba Mtikila alifariki, ali, ali, na kesi yake, na naamini kabisa kama angekuwa hai angeweza kufuatilia na kesi hiyo ika, ika- na, na serikali ikachukua hatua, lakini kwa sababu hayuko, na mtu ambaye ameanza mchakato wa kufuatilia kesi toka mwaka elfu moja mia tisa na tisini na tatu mpaka anafariki, kulikuwa na mwendelezo wa kesi. Kwa sababu amefariki na hakuna uwezekano wa kuendelea eh, na ndio maana serikali haijachukua tatizo. Lakini hata sisi, kwa mfano jukwaa la katiba, tunaangalia uwezekano wa kuipeleka kesi hiyo tena pale katika mahakama ya Afrika na kuitaka serikali ishow cause kwamba ni kwa nini mpaka wakati huo haijaweza kuchukua hatua ya utekelezaji wa maamuzi ya mahakama, ikiwa ililizie kwamba itakuwa ita, ni sehemu ya nchi ambazo zitakuwa zinaheshimu, eh, mahakama hiyo ya Afrika wakati tayari umekwisha onyesha kama hakuna uwezekano wa kufanya mazungumzo na serikali ama labda kusikiliza upinzani. E, nimesikia chama cha demokrasia na maendeleo kikizungumza baada ya hukumu hii na kutoa mapendekezo saba kwa serikali. E, sasa kulikuwa na haja gani ya kutoa mapendekezo hayo wakati tayari kuna wasiwasi? E, kwa kweli swala la mazungumzo au kuzungumza hakuna uhusiano wa moja kwa moja na utekelezaji wa yale ambayo serikali inatakiwa kuyafanya, na kwa sababu hata kama kuna uzoefu kwamba imekuwa haifanyi yale ambayo Watanzania wanahitaji, vyama vya siasa vinahitaji, asasi za kiraia zinahitaji, hiyo bado sio sababu ya kufanya asasi za kiraia, vyama vya siasa visiendelee kuzungumza na kuikumbusha serikali. Kwa hiyo mimi naamini kwa sababu uamuzi upo na hata kama wakisema wanapuuza baadhi ya mambo, lakini tayari kuna kuna kuna hukumu ambayo imetolewa na mahakama ya juu kabisa ya ya ya ya nchi yetu. Kwa hiyo tunaamini kabisa kwamba kutakuwa na utekelezaji. Na iwapo serikali italikatia rufaa, mmejiandaa? Kwa kweli, na mimi natarajia hilo mm. hata wakikata rufaa, kwa sababu kuna baadhi ya facts zingine ambazo walikuwa wanazikubali, kwa mfano E, fact ya uhuru unaporuhusu kwamba hata kama mtu ana interest zake, hata kama mtu hayuko huru anaweza akasimamia, kwa sababu tu usio malaika. Maana yake ni kwamba unaruhusu kila kila uchaguzi usimamiwe na mtu wa yoyote, ambayo hata mahakama ilikubaliana na sisi. Kwa hiyo sidhani kwamba wanaweza wakachomoka. Shukrani sana Chacha Wangwe kwa muda wako. Msikilizaji, hadi hapo, hatuna la ziada kwenye kipindi hiki cha Kinaga Ubaga. Leo hii tumeangazia hukumu iliyotolewa na mahakama kuu nchini Tanzania ya kubatilisha vifungu viwili vya sheria ya uchaguzi vilivyowapa uhalali wa kurugenzi kwa wasimamizi wa uchaguzi. Mimi ni Lilian Mtono, shukrani sana Chacha Wangwe na kwa heri kwa sasa.