Deutsche Welle: wanawake na maendeleo. Filamu nyingi hutengenezwa kwa lengo la kuonyeshwa katika kumbi kubwa za video ama sinema. Wapenzi wa filamu hupenda kufuatilia hadithi zenye mfululizo wa visa na mikasa inayohusu maisha ya watu katika maeneo husika. Wakati mwingine hadithi huwa ni za kufikirika, ili mradi tu zitoe fundisho na kuleta maana ya mtiririko wa simulizi. Majukumu ya uandaaji wa filamu yamegawanyika katika makundi tofauti. Lipo kundi la wacheza filamu, waandaaji na waongozaji. Leo tunatazama mchango wa wanawake ambao ni waandaaji na waongozaji wa filamu katika nchi za Afrika Mashariki, tukijikita katika aina mpya ya uchukuaji wa picha za filamu ambayo inatumia kamera ya nyuzi 360 kwa Kiingereza visual reality. Karibu katika makala ya wanawake na maendeleo. Mimi ni Veronica Natalis, ninakukaribisha kutoka hapa Bonn. Um, tulipoandaa warsha mjini Nairobi, kila wakati nilipoweka kamera chumbani nililazimika kubonyeza kitufe cha kukuza mwonekano wa picha au zumu. Inafurahisha sana kuona watu wanavyoipokea kwa sababu kamera ya nyuzi mia tatu na sitini ni kamera ndogo na huwezi kuwaambia watu waangalie katika lenzi ya kamera huiangalia kwa mshangano wa kujiuliza ni kitu gani na ni kwa ajili ya nini. Ni Barbara Miriungi kutoka nchini Kenya akieleza uzoefu wake wakati akichukua picha kwa kutumia kamera ya nyuzi mia tatu sitini. Barbara ni miongoni mwa wanawake watengeneza filamu watano kutoka nchi za Afrika Mashariki ambao wamepatiwa mafunzo ya jinsi ya kuchukua picha kwa kutumia kamera hiyo. Huu unatajwa kuwa ni uzoefu mpya katika hatua za uandaji wa filamu barani Afrika ikilinganishwa na nchi za Magharibi. Picha za kamera hii zinaitwa ukweli halisia ama visual reality kwa Kiingereza. Barbara anayefanya kazi za uandaji na uongozaji wa filamu kwa zaidi ya miaka kumi sasa, anaeleza nini maana ya picha hizi. Kimsingi, kamera ya nyuzi mia tatu na sitini imekuwa njia nzuri kwa sisi kuuona ulimwengu. Tumezoea mwonekano wa nyuzi mia moja na themanini wa dunia, kuona kilicho mbele ya lenzi ya kamera hatuwezi kuona kilicho nyuma. Watu wanapopiga picha, tunachowawezesha ni kuona chumba kizima au mahala popote duniani. Mtu anapopiga picha, tunaweza kupata mwonekano wa nyuzi mia tatu na sitini. Mara nyingi matayarisho yanayofanywa kabla ya upigaji picha ndiyo sehemu muhimu zaidi ambayo huchukua muda mrefu katika utengenezaji wa sinema. Kama tu ilivyo kwa mradi wowote mkubwa, mafanikio yake hutegemea sana matayarisho inatumainiwa kwamba pesa zozote zinazotumiwa wakati wa matayarisho zitapungua sana gharama za kutengeneza sinema yenyewe. Je, ye, wanawake waliopatiwa mafunzo ya kuchukua picha zenye ukweli halisia wanatofautisha vipi uchukuaji wa picha kwa kutumia kamera za kawaida na zile za nyuzi mia tatu sitini? Swali hili nimemuuliza Tulanana Bohela, mwandishi wa habari na mtengeneza filamu kutoka nchini Tanzania, akiwa ni miongoni mwa wanawake wawili kutoka nchini humo waliopatiwa mafunzo hayo. Ni seme kwamba hata baada ya kupata mafunzo, imekuwa safari ngumu kidogo kuanza, sababu hata mi mwenyewe nilipoanza, nimeanza kutengeneza filamu yangu ya pili sasa. Seme unachukua picha nyuma, mbele, juu, nyu na chini. Kwa hiyo hapo ndio changamoto kubwa ni. Picha hizo huwa ni tofauti sana na picha za kamera ya kawaida, kwani zinawezesha kuonekana kwa pande zote za eneo ambapo picha imechukuliwa tofauti na kamera ya kawaida ambayo huchukua eneo ambapo kamera imeelekezwa tu. Watazamaji wa filamu wanazitaja picha hizi kuwa zina ubora na uhalisia zaidi. Laurenti Ludovic wa mkoani Iringa nchini Tanzania, yeye amewahi kutazama filamu ambazo picha zake zimechukuliwa kwa kamera ya nyuzi mia tatu sitini na kamera za kawaida, na hapa anaeleza. kwa movie za, za ambazo zimetoka hizi late, si za siku hizi. Wana, wanatumia sana unakuta, picha wanatumia kamera za nyuzi mia tatu sitini tunasema ni ni movement movement kamera ni picha ambayo inaweza ikamwonyesha mtu wengo zote. Kwa mfano mtu kama amesimama, inaweza ka ikaanzia labda kwenye sula ikazunguka labda nyuma mpaka kwenye shula tena. Kwa filamu za Kitanzania ambazo umewahi kuziangalia ama za Afrika kwa ujumla, umeshawahi kuona picha za aina hiyo za ambazo zimechukuliwa na kamera ya nyuzi mia tatu sitini? Sikumbuki lakini, na siku kudia, kwa hizi siku zinazokuja watafanya hivyo. Kamera nyingi ambazo ni za mia tatu sitini ni kamera ambazo ni za kisasa, kwa hiyo picha yake inakuwa ni nzuri, tunasema ni angavu zaidi. Kupiga picha za sinema kunaweza kuchukua wakati mwingi, kunaweza kuchosha na pia kunaweza kugharimu pesa nyingi. Katika upigaji wa picha, kupoteza dakika moja tu kunaweza kugharimu maelfu ya dola. Nyakati nyingine inabidi waigizaji, wafanyakazi na vifaa visafirishwe hadi sehemu ya mbali. Hata hivyo, haidhuru picha hizo zitapigwa wapi, lazima pesa nyingi sana zitatumika kila siku. Katika hatua ya kuunganisha sinema, picha zilizopigwa huboreshwa na kupangwa zinavyopaswa kufuatana. Kwanza muziki unaotumiwa huambatanishwa na sinema hiyo, kisha mhariri huunganisha sehemu ya sinema hiyo na kufanyiza nakala ya kwanza isiyo kamili. Kazi hizo zote za matayarisho kwa kiasi kikubwa hufanywa na wanaume wanawake wa ache wanaotayarisha filamu wanasema kwamba ajenda za wanawake pia zinaweza kuwasilishwa kwa njia ya filamu ama sinema kama tu wanawake wengi watashiriki katika hatua za uandaaji na utengenezaji wa filamu. Huyu hapa tena Tulanana Bohela. Kwa uzoefu wangu wengi ni wanaume, lakini wanawake wanawake wapo. Kwa hapa Tanzania, walio kutangulia ni akina Fatma, ambaye sasa yupo kwenye bodi ya tamasha ya kimataifa ya ya Zanzibar, Zanzibar International Film Festival. Uh, lakini pia kuna wengi wengine kama vile viensha shule, um, um, Seko Shamte, ambao wameshinda tuzo za kimataifa na za hapa ndani. Uh, lakini nafasi bado ipo kwa wengine kujitokeza, hasa kama waongozaji wa filamu kama directors. Kwa uzoefu wangu, uh, wale ambao wako katika uh, sekta ya filamu ni ambao ni wanawake zaidi ni waigizaji uh, lakini zaidi tunahitaji wanawake ambao ni watengeneza filamu na wanaongoza filamu au ni watayarishaji wa filamu sababu wao ndo wata, wataweza kuseti ajenda ya filamu hiyo na kujingia uh, uh, uh, maada ambayo ambayo yani, yanatugusa yana sisi na yanaweza kubadilisha jamii moja kwa moja. Ili filamu iwe bora, ni lazima iongozwe na timu. Ni vigumu sana kwa mtu mmoja kufanya kazi za filamu peke yake na ikawa na ubora. Kwa kamera kama hiyo ya nyuzi mia tatu sitini yanahitajika mafunzo zaidi kwa timu mzima. Tulanana anaeleza zaidi. Uh, mimi nipo kote kote, naweza kuchukua picha, naweza kukata picha um, lakini um, hauwezi kutengeneza filamu moja kwa moja peke yako. Kutengeneza filamu lazima uwe na timu yako. Kwa hiyo naamini kwamba, yani, ili filamu ifanikiwe kabisa, lazima uwe na timu yako ambayo uh, uh, kila mtu anachukua idara yake na kusimamia uh, idara yake ili filamu ifanikiwe. Na tumeona kwamba sasa wasichana pamoja na wanawake wakijiingiza katika utengenezaji na uandaji wa filamu, ajenda za wanawake pengine zinaweza zikawasilishwa kwa njia ya filamu. Ushauri wako ni upi sasa kwa wanawake pamoja na wasichana ambao wanatamani kuwa waandaaji na waongozaji wa filamu, hasa kwa Tanzania hasa? um, ningewahimiza um, na kwa tia moyo wanawake wenzangu watengeneza filamu uh, wajitokeze kwa zaidi kujifunza vitu vipya, hata kama hawajui watapataje, wataweza kuziendeleza project zao, lakini safari inaweza kwa hatua Lazima uanze sehemu fulani, lazima uanze pahali fulani, kwa sababu fursa zipo. Mafunzo hayo kwa watengeneza filamu na waandishi wa habari wanawake Afrika Mashariki yametolewa na Nairobi VR Hackathon, lengo likiwa ni kuwapa mbinu mpya za kisasa wanawake wanaotengeneza filamu Afrika ili kukuza sekta hiyo. Nairobi VR Hackathon imejikita katika kufanya uzalishaji wa filamu na vipindi vya televisheni kwa kutumia kamera ya nyuzi 360 na pia kuhusianisha picha halisia hasa kwa watazamaji barani Afrika. Washiriki hao kutoka nchi za Afrika Mashariki wanaahidi kuendeleza taaluma hiyo mpya ya utengenezaji wa filamu. Mpaka hapa makala hii haina la ziada, ni kukumbushe. Leo tumetazama mchango wa wanawake ambao ni waandaaji na waongozaji filamu katika nchi za Afrika Mashariki, tukijikita katika aina mpya ya uchukuaji wa picha za filamu ambayo inatumia kamera ya nyuzi 360 kwa Kiingereza visual reality. Kutoka hapa Bon, mimi ni Veronica Natalis, kwa heri kwa sasa.