Deutsche Welle, vijana tugutuke. Bila shaka, hujambo msikilizaji wa DW popote pale ulipo, karibu sana katika kipindi cha vijana tugutuke, kipindi ambacho kinakupa nafasi ya kuweza kusikiliza mawazo mbalimbali mbali ya vijana katika muktadha wa kuleta maendeleo. Leo kipindi hiki kipo hapa katika maonyesho ya 40 ya kimataifa, maonyesho ambayo ni ya kibiashara na yanafanyika hapa katika viwanja vya Saba Saba jijini Dar es Salaam nchini Tanzania. Katika maonyesho haya vijana wamepata nafasi ya kuweza kushiriki kwa namna mbalimbali, wakiwapo wale walioleta biashara zao hapa. Nimepata nafasi ya kuweza kukutana na vijana hao katika kipindi hiki cha Vijana Tubutuke. Jina langu naitwa Veronica Natalis kutoka hapa katika viwanja vya Saba Saba Dar es Salaam Tanzania na nipo na vijana hapa. Mimi naitwa Aisha Salim Koja, nimetoka Horohoro Cross Border Tanga. Nimekuja hapa kwa ajili ya kutangaza bidhaa zangu, na jina la bidhaa zangu zinaitwa Kokoliko Fashion. Kijana mwingine tunaye hapa unaitwa nani? Uh, mimi naitwa Alice Festus nimetokea hapa Dar es Salaam, ni mtengenezaji wa batiki naitwa Choice Batik and Designs. Sawa sawa, tunao vijana wengine hapa, majina yenu? Mimi naitwa Alex William Jangu, nimetoka Tabata na niko katika kampuni ya Hill Globe Success Enterprises ambayo tunao watengenezaji wa batiki mikoba na nguo za Kitanzania. Mi kwa jina naitwa George Mayala, natokea Tabata, niko kwenye kampuni ya Hill Globe Company. Tunatengeneza batiki, vikoi na vikoba mbalimbali na sabuni pia za kuweza kunawia na kuogea pia. Vijana, karibuni sana katika kipindi cha vijana tubutuke. Asante sana, tunashukuru sana. Mm. Asante sana. Tukianza na George, tuambie wewe umeleta nini katika maonyesho haya ya biashara hapa Sabasaba? Ya, kwenye maonyesho hayo tumeleta bidhaa mbalimbali. Kuna sabuni hizi za kuweza kuogea na kuna wia wanaita hand wash, kuna batiki, kuna vikoi na vilevile kuna vikapu vya kinamama ambao vinakuwa vimetengenezwa kwa kutumia matirio ya kutoka hapa hapa Tanzania, vinaita vikapu ambao vinatumika kwa wanawake mbalimbali mbali. Kuna viwaleti kidogo kidogo, au inaweza kikubwa zaidi. Maonyesho haya sasa hivi yanafanyika kwa awamu ya 40. Wewe ni mara yako ngapi kushiriki katika maonyesho haya ya biashara? Ah, inawezekana ni mwaka wa tatu sasa. Kwa sababu mwaka uliopita tulikuja na uliopita vile tulikuja na mwaka huu tena tumekuja na ukijaribu uki, uki ku, kulinganisha maonesho pengine labda ya mwaka jana na mwaka huu unatofautishaje? Utofauti upo ni mkubwa kwa kweli. Ukiangalia kwa sasa hivi, wateja kidogo ni tofauti na mwaka jana, kutokana labda, pengine ni hali ya uchumi au ni vipi, lakini nahisi ni hali ya uchumi ndio inasababisha utofauti huo kwa kweli. Kuhusu biashara haitoki sana kama ilivyotoka mwaka jana, lakini tunashukuru Mungu, hicho kidogo kiasi tunapata. Haya, nirudi kwako dada Aisha, hebu tuambie wewe unayatazamaje maonyesho haya ya biashara? Maonyesho ya mwaka huu kwa kweli sio mazuri sana na sio mabaya sana, kutokana kwamba kidogo viingilio vimepanda watu wanashindwa kuja kuhudhuria watu wengi lakini kwa wastani sio mabaya kwa sababu kama sisi tuko katika banda la Tanzania Women Chamber of Commerce tumepewa assistance nzuri tumeweza kutangaza bidhaa zetu tumeletoa viongozi wakasikiliza matatizo yetu kama vile upande wa masoko. Lakini sasa tunajiona tuko vizuri kwa sababu kama mimi nimetoka mkoa nimetoka mkoani Tanga nimekuja hapa lakini sio mbaya kwa sababu nimejitangaza hata kama sijauza nimetangaza bidhaa yangu nimejulikana kwa hiyo I'm happy. Nashukuru sana kwa kweli, umesema kwamba kiingilio mwaka huu ni kikubwa kulinganisha na mwaka jana, labda kwa mwaka huu ni shilingi ngapi na mwaka jana ilikuwa shilingi ngapi? mwaka jana, mwaka huu, mwaka jana mwaka ilikuwa 2000, mwaka huu imepandishwa 3000. Sasa kidogo unajua, Tanzania uchumi kidogo sasa hivi umekuwa mgumu, wengi wanalalamikia hilo swala. Lakini sisi tunashukuru kwa sababu tumepata fursa za kukutana na watu mbalimbali mbali, hata kama watu hawakuingia wengi, tumekutana na fursa mbalimbali, mpaka tumeongea na Prime Minister amesikiliza matatizo ya wajasiriamali. Alex, sasa hivi tuko katika awamu ya tano ya uongozi wa Rais John Pombe Magufuli, na amekuwa akisisitiza sana watu wakinunua bidhaa wapewe risiti. Labda katika biashara ambayo unauza hapa, unawezaje kumudu hiyo, unatoa risiti kwa wateja wako? Ya risiti tunatoa na tuna kitabu cha risiti kama kawaida, kwa sababu lazima utii sheria za nchi na utii maagizo ya viongozi wetu wanavyosema. Kwa hiyo tuna vitabu vya risiti na tunatoa risiti kwa wateja wetu. Ukilinganisha biashara yako wakati unaifanya kule Tabata na hapa katika maonyesho haya, kuna utofauti wowote pengine wa wateja? Uh, ukiangalia kwa Tabata mara nyingi tunapokea, tuna orders tunatoa, tuna mzigo kwa order, wanakuja wateja wanatoa order, wanataka mzigo kiasi gani tunawatengenezea, japo na warejareja wapo, lakini mostly tunatoa orders. Na huku ukiangalia mara nyingi wengi ni warejareja sana, kwa hiyo ndo kama hivyo. Na fursa gani ambayo unaipata katika maonyesho haya? Uh, kwa upande wa wateja mara nyingi sana tunapata sana Watanzania na wateja wanje, wa nje wachache wachache sana lakini mara nyingi tunapata sana Watanzania hasa wanawake, na wamekuwa wame wakijitokeza kwa wingi sana kuchukua bidhaa zetu kwa sababu nyingi ni za kike na mashati kidogo kwa wanaume, ndio tunatengeneza bidhaa kama hizo. Unapata wateja wapya katika maonyesho haya, kwa maana ya kubadilishana mawasiliano, mtu labda akiwa mikoani anaagiza bidhaa zako, hiyo inatokea hapa katika maonyesho haya? Yeah, inatokea kwa sababu sisi tuna business card zetu ambazo tumetengeneza kwa ajili ya kuwapa wateja wetu. Kwa hiyo mteja akihitaji huduma zetu tunampa business card, then atawasiliana na sisi kama atahitaji mzigo zaidi, kwa akiwa mkoani au sehemu yoyote ya nchi. Dadali, si ni zamu yako sasa? Hebu tuambie wewe unatengeneza bidhaa gani hapa? Uh, mimi natengeneza batiki, natengeneza mimi mwenyewe natengeneza batiki hizo hizo. Batiki natumia kushonea nguo kama magauni, sketi, nguo za kike na za kiume kwa ujumla, mashati, nguo zote kwa ujumla natengenezea hizo hizo batiki. na ujuzi huu uliupata wapi, Alisi? ujuzi huu niliupata hapa hapa Dar es Salaam, nilimwita mtu akaja nyumbani akawa amenifundishia pale, baadaye nikawa nimejua, nami nikawa mwanafunzi mzuri, na pia sasa hivi ni mwalimu mzuri, naweza nikatengeneza kitu kizuri, kitu kilicho bora zaidi. Niambevi. Vijana wanatumiaje fursa hii ya maonyesho kama haya, uh, kuweza kujitangaza kibiashara kama ambavyo wewe unaweza kutengeneza batiki na nguo mbalimbali? Uh, kwa vijana ambao mimi nilikuwa nikifahamiana nao, wengine hawajajua hizi fursa, wengine hawajazijua kwa sababu wanakosa hizo, wanakosa habari za kuambia kwamba kuna sehemu fulani, kuna vitu vizuri vinafanyika kwa ajili ya vijana. Kwa hiyo habari hazijawafikia vijana. Na unafikiri katika hilo nini kifanyike ili vijana waweze kutumia fursa hii ili kujitangaza kiuchumi, kukuza wigo uh, wa ajira kwa sasa? Kwa hilo, bado elimu itahitajika kwa vijana. Elimu hasa ndio itahitajika kwa vijana kuwaelimisha Tukiwa tunaelekea mwisho wa kipindi chetu cha vijana, tugutuke, labda turudi kupata maoni yenu sasa kuhusiana na maonyesho haya ya biashara, labda pengine mnaiambia nini serikali ili kuweza kuboresha na kufanya iweze kuwa na fursa nzuri kwa vijana katika swala la ajira na biashara kwa ujumla? A, serikali kwa kweli, tukao tunaiomba tungeongeza jitihada kuweza kuweka sheria au masharti madogo kwa ajili ya yale makampuni ya kifedha, kwa mfano benki, tuweze kupata access ya kupata mikopo kwenye riba ndogo sisi wafanya biashara. Alex, unapenda una kuishauri nini serikali pamoja wadau wengine kuhusiana na maonyesho haya ya biashara ya Sabasaba. Mimi kwa kweli naendelea kuomba serikali endelee kutuunga mkono wajasiriamali wadogo wadogo kwa sababu sisi tumeamua kujiajiri na tumeamua kutafuta maisha kwa njia hii. Kwa hiyo tunaomba serikali endelee kutuunga mkono kwa jitihada hizi ambazo tumeamua kuzianzisha na pia katika kwenye swala la masoko, hatuna masoko sana lakini tunaomba serikali endelee kutuangalia hili swala la masoko sehemu mbalimbali za nchi au nje ya nchi ambapo wajasiriamali dogo dogo na pia kuwe na masharti nafuu kwa wajasiriamali wadogo wadogo wanapotaka kwenda kuuza bidhaa zao nje na, na kutangaza nje ya nchi. Aisha, tunaelekea mwisho wa kipindi cha vijana tubutuke, labda pengine maoni yako ni yapi? Mimi kwa kweli nawashauri Tantredi. Wao maandalizi wayaboreshe zaidi kwa sababu kwanza kwenye viingilio ili kila Mtanzania aje aone bidhaa ya Mtanzania. Wakati mwingine tunasema bidhaa zetu sisi tunapenda bidhaa za Mchina za nani, kwa sababu wenzetu wanazifanyia matangazo. Lakini wakiweka bei ndogo, ina maana Mtanzania atakuja, ataona bidhaa ya Mtanzania mwenzie, anaweza akaipenda. Lakini kama unaweka bei kubwa mtu, atashindwa kuja, ataishia kari yako kwenda kununua mabidhaa na vitu vya Mchina. Kwa sisi tunaomba waiboreshe hii hali ili na sisi vifanye biashara tuweze kujulikana na Watanzania wenzetu kwa sababu wengi wanatujua wakati wa onyesho na mnakuta mwingine anapenda kuitangaza bidhaa yake, lakini uwezo wa kutangaza kwenye televisheni hana. Lakini atakapokuja hapa ataona live bidhaa zetu zinavyotengenezwa za kitanzania kitanzania Asante. Naam, <laughs> <Asante. laughs> msikilizaji wa DW mpaka kufikia hapa, kipindi cha vijana tugutuke hakina la ziada. Kumbuka kwamba kipindi cha leo kimekuwa hapa katika maonesho ya 40 ya kimataifa, maonesho ambayo ni ya biashara yanafanyika katika viwanja vya Sabasaba jijini Dar es Salaam nchini Tanzania. Nimekuwa na vijana katika kipindi hiki ambao ni wafanyabiashara kutoka mikoa mbalimbali ya Tanzania walioleta bidhaa zao hapa, na umewasikia wakielezea kuhusiana na fursa ambayo wanaitazama kupitia maonyesho haya ya Sabasaba. Mimi ni Veronica Natalis, kutoka hapa katika viwanja vya Sabasaba jijini Dar es Salaam nchini Tanzania. Sina la ziada. Mpaka wakati mwingine tena, endelea kuisikiliza DW.