Village, Learning by Ear, Noah Bongo, Jenga Maisha Yako. Ni matumaini yangu kuwa hujambo msikilizaji. Karibu katika sehemu ya sita katika mfululizo wa vipindi vya Noah Bongo, Jenga Maisha Yako, tukiwa bado katika masuala ya haki za watoto na juhudi za kudumisha amani. Leo tunafunga safari hadi nchini Mali ambako huduma za afya kama ilivyo katika mataifa mengi yanayostawi ni duni sana. Watu wenye uwezo husafiri hadi bara Ulaya au mataifa mengine ambako kuna huduma bora, vifaa na wafanyakazi wenye ujuzi wa hali ya juu, lakini ni vigumu kwa watu masikini ambao mara nyingi hutegemea misaada ya matibabu kutoka kwenye mashirika ya kujitolea au yasiyo ya ya kiserikali. Mama duniafo alibahatika kupata msaada wa matibabu kutoka shirika moja lisilo la kiserikali lenye makao yake nchini Ufaransa, Au Fil de La Vie, yaani kadri maisha yanavyokwenda. Karibu kwa mengi zaidi. Niliona aibu hata kutembea nje kwa sababu watu walinitizama kila niendapo wakati mwingine, nilikorofishana na watu hao waliokuwa wakinitazama vibaya. Mamadu Niafo mwenye umri yani wa miaka 25 aliambukizwa maradhi ya kupooza pua noma akiwa mtoto. Ugonjwa huu ni hatari kwani huambukiza watoto midomo na nyuso zao. Mamadu alianza kugua akiwa mdogo sana, na chanzo cha matatizo haya yote ni kwa sababu alitoka familia maskini. Ali niafo anatukaribisha bomani mwake katika wilaya maarufu sana kitongojini mwa mji mkuu wa Bamako nchini Mali. Ali anatueleza jinsi alivyojaribu kumtibu mwanawe wa kiume ambaye alikuwa hajatimia umri wa mwaka mmoja wakati maradhi hayo yalipozuka. Ulikuwa ugonjwa wa ajabu ambao hatukufahamu kamwe, sikujua la kufanya hivyo nikaamua kutafuta matibabu katika kituo cha afya cha Kotiala yapata umbali wa kilomita 400 kusini mwa mji wa Bamako. Kituo hiki cha afya kilikuwa umbali wa kilomita 15 tu kutoka nyumbani kwangu. Mama du alikuwa mdogo sana kwamba nilimbeba kwenye boksi kumpeleka hospitalini kwa muda wa wiki mbili ilikuwa ni guu na njia nenda rudi, lakini nikakwama kwa sababu pesa ziliniishia. Ingawa hakuwa na pesa tena, aliniafo hakukata tamaa katika kumshughulikia mwanawe kimatibabu, na njia pekee na rahisi iliyosalia ilikuwa matibabu ya kienyeji. Tulimsafirisha mamadu hadi kijiji cha Samanyana, sio mbali sana kutoka mjini Bamako, ili kupata matibabu ya kienyeji. Mama mmoja mganga wa kienyeji alifanikiwa kuzuia kusambaa kwa maradhi hayo hadi sehemu nyingine za mwili wake. Matibabu haya yalisaidia kutuliza uchungu aliokuwa nao, lakini tayari alikuwa amepoteza pua yake. Matibabu ya kienyeji yalizuia kusambaa kwa ugonjwa huu. Ingawa yaaminika huduma hizi zina uwezo wa kutibu maradhi aina mbalimbali, uwezo huo si mkubwa katika kutibu maradhi sugu kama vile noma. Miaka michache baadaye, familia ya Niafo ilihamia mjini Bamako. Maisha hayakuwa rahisi, hasa kwa Mamaduu ambaye alikuwa amepoteza pua yake, hivyo ilikuwa vigumu kutangamana na watoto wengine. Baadhi yao walimtoroka, wengine kukataa kula au kunywa. Naye tegemeo kubwa la familia hii ilikuwa Mwenyezi Mungu hadi pale walipofahamishwa kuhusu shirika moja lisilo la kiserikali lililokuwa likiwasaidia watu wanaogua maradhi haya. Huu ulikuwa mwaka wa elfu mbili na sita na, na mamaduu bado wanakumbuka. Tulifahamishwa kuhusu shirika la Au Fil de la Vie na rafiki yetu mmoja ambaye ni muuguzi katika hospitali ya Gabriel Toure mjini Bamako. Alimwambia baba yangu kwamba kuna madaktari wa upasuaji wanaoweza kutibu ugonjwa huu Noma. Baba yangu alinipeleka hadi katika hospitali hiyo ambako tulikutana na daktari Alkalifa Ture, ambaye mara moja aliniweka kwenye orodha ya wagonjwa wanaosubiri kufanyiwa upasuaji. Alkalifa Ture ni daktari anayesimamia tawi la shirika hilo nchini Mali, ambalo hufanya kazi na washirika kutoka nchini Uswisi na Ufaransa. Madaktari kutoka Ufaransa hufanya upasuaji ilhali wale kutoka Uswisi wafanya kazi ya uguzi wote pamoja na Alkhalifa Ture wanaofahamu vyema ugonjwa huu. Watoto walio chini ya umri wa miaka sita wamo hatarini zaidi ya kuambukizwa ugonjwa huu. Kimsingi, watoto huambukizwa ugonjwa huu kutokana na utapia mlo au kutokana na maradhi mengine ambayo hayakuweza kutibiwa vizuri hapo awali, na hapo ugonjwa wa noma huweza kujipenyeza kwa urahisi. Madaktari kutoka shirika hili la Afil de la Vie hutembelea sehemu nyingi za mashambani nchini Mali, huandaa warsha za kuwafahamisha watu kuhusu kampeni yao dhidi ya ugonjwa huu. Pia huandaa ripoti na takwimu kuhusu idadi ya watoto wanaougua ugonjwa huo. Wakati wataalamu kutoka Ulaya wanapowasili, wagonjwa huletwa katika kituo hiki cha afya mjini Bamako ili kufanyiwa upasuaji. Hapa tena ni Al Khalifa Ture. Tuna tunawatibu ikiwa wana vidonda, wanaweza kupata nafuu katika kipindi cha wiki tatu, na tunawapa dawa ya sipirulina wale wenye upungufu wa damu mwilini. Tuseme ni kwa wote. Tunafanya hivi ili kuhakikisha wana kiwango cha kutosha cha himoglobin kuweza kustahimili upasuaji. Kwa ujumla huongeza uzito wa mwili kabla ya upasuaji kutokana na dawa hiyo. Mamadu na kundi lake walifanyiwa upasuaji mwaka 2007. Anatuelezea kilichotokea. Kwanza kabisa nilidungwa sindano ya ganzi na nikapoteza fahamu. Kisha daktari akaanza kuchukua sehemu ya mifupa na ngozi kutoka mwilini mwangu kunitengeneza pua yangu. Mamadu ni miongoni mwa madazeni ya watoto ambao wameweza kupata tena tabasamu zao baada ya kufanyiwa upasuaji huo. Na kila mwaka idadi ya watoto wanaotibiwa inaongezeka, anasema Alkalifa Ture. Mwaka elfu mbili na saba tulifanyia upasuaji watu thelathini na watano, mwaka elfu mbili na nane watu hamsini na watano, na mwaka elfu mbili na tisa watu themanini na watatu. Idadi ilikuwa kubwa mwaka huu kwa sababu tuna kundi jipya la washirika kutoka mataifa ya magharibi waliotaka kutusaidia Washirika hawa ni pamoja na wawakilishi wa shirika moja lisilo la kiserikali nchini Marekani liitwalo Global Smile. Wataalam kutoka mataifa ya magharibi hutekeleza jukumu muhimu, sio tu kwa kutoa mafunzo, bali pia ufadhili. Kwa kweli ni msaada mkubwa sana, wanaziba pengo, anasema Alkhalifa Turem. Unajua, hakuna wodi ya kufanyia upasuaji wa kurekebisha viungo nchini Mali kwa hivyo huwa hatuna vifaa vya kutosha. Washirika wetu hutuletea vifaa vyote tunavyohitaji, kila kitu ambacho hatuna, na kutuachia sehemu ya vifaa hivyo na kurudi na vingine. Shirika hili limesaidia nchi ya Mali kutimiza ahadi ilizotoa pamoja na mataifa mengine 192 kote ulimwenguni kulinda haki za watoto. Mali ilisaini azimio la Umoja wa Mataifa kulinda haki za watoto la mwaka 1989 huduma bora za afya kwa watoto, sio tu afya yake ya kimwili bali pia kisaikolojia. Na suala hili halipaswi kupuuzwa, hasa ikizingatiwa athari za kisaikolojia zinazosababishwa na ugonjwa huu wa noma. Na hii ndiyo sababu shirika la Au Fil de la Vie hufuatilia maisha ya wa wagonjwa wao hata baada ya upasuaji kuhakikisha kuwa wanaishi maisha ya kawaida, kutangamana na wengine. Huyu hapa tena Al Khalifa Ture. Lengo letu si kuwafanyia upasuaji watoto hawa kisha kuwaachilia mbali. Tunafuatilia jinsi wanavyoendelea na maisha yao kwa miaka au hata miongo baada ya upasuaji. Baadhi ya tuliowatibu wamepata msaada kutoka kwa mashirika mengine na kupelekwa shule. Mamadu hahitaji kujiunga upya na shule kwa sababu amekuwa akiendelea na masomo yake licha ugonjwa ambao umemrudisha nyuma. Sasa ni mwanafunzi wa mwaka wa tisa na mwenye matumaini makubwa maishani. Sijaenda shuleni tokea nitoke hospitali kwa sababu shule yenyewe iko mbali na nyumbani na mara nyingi sina usafiri. Afya yangu bado si nzuri sana, na ndipo mwalimu mkuu akaniambia kuwa naweza kusomea nyumbani na kwenda kufanya mtihani wangu wa mwisho wa mwaka. Leo hii Mamadu ni mwenye furaha na hangependa kuona watoto wengine wakitaabika kama yeye kutokana na ugonjwa unaoweza kuepukika. Anafahamu kuhusu anachokisema. Lazima uelewe kwamba ugonjwa wa noma husababishwa na utapia mlo, yaani ukosefu wa vitamini. Kwa hivyo ningewahimiza wazazi wote kuwatunza vyema watoto wao. Ugonjwa huu huanza na madoa meusi mdomoni, alafu viini hushambulia mdomo na pua, na ningewashauri wazazi kusafisha midomo ya watoto wao mara kwa mara, kuwabadilishia chakula na kuhakikisha wanakula vyakula bora. Hadithi ya Mamadu ni mfano mzuri wa jinsi huduma bora za afya zinavyoweza kubadilisha maisha ya mtoto. na hadi hapo ndipo tumekamilisha kipindi chetu cha leo cha Noa Bongo jenga maisha yako. Kipindi hiki kimetayarishwa na Muhamadu Kone kutoka nchini Mali. Unaweza kukisikiliza tena kipindi hiki kwenye mtandao, anwani yetu ni www dw world de mkwaju lbe. Hadi wakati mwingine, kwa heri kwa sasa.