Vijana tugutuke. Ukosefu wa ajira ni tatizo kubwa linaloweza tu kufananishwa na bomu linalosubiri kuripuka nchini Kenya. Kwa ufupi tu, kiwango cha ukosefu wa ajira kinagonga asilimia 40, ambapo asilimia 70 ya kiwango hiki ni vijana walio na umri wa wakati ya miaka 15 na 35. Kipindi cha vijana tugutuke hii leo kinatembelea eneo la wakilishi bunge la Kilifi Kusini, ukanda wa pwani nchini Kenya, kuona ni juhudi gani zinazofanywa katika eneo hili kuwasaidia vijana ili wawe watu wa kujitegemea. Nahodha wa kipindi cha leo ni mimi Eric Ponda, na hapa nakutana na vijana ambao kwa haraka tu watatufahamisha majina yao baada ya kujiunga na mradi wa kujifunza kuendesha magari na pikipiki almaarufu bodaboda. Jina langu naitwa Grace kina Malovo, mi na miaka ishirini sasa. kina dada hapa naitwa Purity zame Shebe. Purity zame Shebe, niko na miaka ishirini na saba. kwa majina naitwa Muhamed Abdalah. Kwa hivyo nyote nyinyi vijana, na kwa kweli bila shaka naona hapa mnajitayarisha kabisa uh, kuanza shughuli zenu. ni shughuli gani ambayo mnaendeleza hapa? uh, tunajifunza kuhusu kuendesha magari, kuna mwingine nitakuwa dreva tukutuku na mwingine wa pikipiki. Sasa piki, tuko tofauti tofauti hapa, kila mtu na maoni yake. Kivyangu nataka niwe mwendeshaji gari. Kabla hujatuambia zaidi kuhusiana na maono yako, nije kwako Purity. Purity, wewe ni kwa nini ukaamua kuja kujifunza maswala haya ya kuendesha magari? Kwa kweli nimefanya kozezi nyingi, hii ikiwa ni kama ni ya tatu kutokea nimalize kusoma kidato cha nne. Kwanza kabisa nilianza na teaching, but sikuweza kumaliza school fees ilikuja ikanishinda katikati. Pili nikafanya tailoring nikamaliza, mpaka sahii mimi ni fundi, ninashona, nimefungua mahali pia, nimefanya ni kama ni boutique, kuna vitu pia ninauza. Na baada ya kuwa nimepata hii pesa ama chansi ya kuja kujifunisha kupeleka gari, nikaona pia nije nijifundishe kupeleka gari, kwa sababu kasi kwamba ni wanawaume pekeke wanaweza fanya. Na mwenzangu hapa, mimi jina langu naitwa Mohamed Raka, ambaye pia kwa sasa ni mwenyekiti wa Uwezo Fund katika eneo la Kilifi Kusini. Kwa kifupi tu, hebu tueleze Uwezo Fund ni hazina ina gani? Uwezo Fund haswa, lengo kubwa ni kwa vijana. Vijana wamekuwa kwa wengi sana na wanakosa ajira, kwa hivyo lengo ilikuwa ni kuwainua vijana ambao wako na biashara na wanaotaka kuanzisha biashara. Je, malengo haya ya Uwezo Fund yametimia? Kwa hakika hivi sasa ndivyo hili zoezi ndio limeanza, na tuna hakika kwamba huenda tukafaulu kwa asilimia fulani ili kupunguza hili uh, tatizo la, la ajira katika Kenya. Nikija kwako Mohamed Abdi, wewe umenufaika vipi na huu mradi wa Uwezo Fund? Kusema ile ukweli kabisa, Uwezo Fund imekuja lakini haijawahi kupeana mtu yoyote pesa, kwa sababu ni process ambayo saa hizi zinaendelea. Ni watu tu ofisi imewaambia wachukue fomu wajaze waziregeshe kwa ofisi niko katika grupu moja la vijana ambalo pia tumefanya application za hiyo Wezo Fund na tunasubiri. ni miradi gani ambayo mnataka kuifanya? hivi sasa miradi ni mingi tu ya kutafuta gari kama matatu vile manyanga ambayo itakuwa kwa kitusaidia. Mbali na hiyo, kuna huu mradi wa kusaidia vijana uh, kwenda kwa mafunzo ya, ya uendeshaji magari bodaboda. Abdalla, tunashukuru mpaka sasa hivi watu mia mbili tulikwenda driving schools, na katika watu mia mbili hao kuna wanawake hamsini na tuashukuru kwamba imewainua watu wengi, kwa sababu vijana wengi walikuwa kwa kipeleka hizi pikipiki ama bodaboda wakiwa hawana leseni lakini wengi wao walipotoka pale, wengi walikuwa na leseni, wameshamaliza driving na wanaendesha pikipiki wakisubiri leseni ambayo itakuwa kwa wao wenyewe. Watajiinua hatua wa moja ama nyingine mbele, kwa sababu washafanyiwa kama kuanzishiwa mradi, sasa ni wao wenyewe wajikokote kumaliza kule kwengine kulikobakia. Je, masomo unayonaje? ni Ngumu mara ya kwanza utaona ni ngumu, lakini pia mtu nafaa ujikaze <laughs> ili ujue haraka <laughs> kama venye unavyoanza ile mambo ya kuendesha gari, ndio watu wanaona ni ngumu. Maana waogopa ile kugonga, uko na hofu hofu, hujui utaanza vipi. Lakini ile jinsi unavyoendelea kuelezewa venye unavyofanya na kudrive. Unaweza kunielezea siku yako ya kwa kwanza ukishika usukani? Siku yangu ya kwanza kushika usukani nilishtuka, kwa sababu ni kitu ambayo kati ya maisha yangu sikuwa nimefikiria kuwa ni ninaweza endesha gari hata siku moja. Kwa hivyo kwenda barabarani, jambo la kwanza nilipata mtihani kama sheria ya huku kwetu Kenya tunaambiwa kawaida uwe kushoto, wazungu wakasema always keep left. Sasa sikuweza kupeleka hiyo gari vizuri barabarani, nilitetemeka, na ilikuwa inaenda katikati ikirudi sawa. Nilishtuka, nimekaa kwa kiti na nikiangalia mbele ni gari zinakuja na mimi ninaenda. Saa hii nimefika mahali ninaweza peleka gari hapa, mpaka nikafikisha town. Abdalla, kwa nini vijana wengi huwa wana ule utaratibu kuona kwamba wanapata vibali vile vinavyotakikana kihalali. Swali lako ni zuri sana ukuniuliza Bwana Ponda, kwa sababu shida zote ndo zimesababisha watu wawatumie njia za mkato kwa kutafuta vibali hivi. Ile lengo la kuvua apeleke gari ama apeleke bodaboda analo katika moyo wake, lakini ile pesa kwenda kufuatilizia vile vibali ndio ni matatizo. Ndio maana watu wengi hufanya kwenda kwa shortcut, kuchukua bodaboda kupeleka bila vibali kuchukua gari kupeleka wenyewe, akita squad yani, wanapeleka ile squad bila leseni, ajaze tu gari na mnaino yule. Dereva mwenyewe mwenye ile mwenye leseni license ame, amekaa pengine hotelini, unaona. Alafu anampatia jamaa squad anamwambia, bwana wewe chukua ino gari bwana, ukishajaza e, utakuja utachukua shilingi hamsini. Lakini bwana huyu hana vibali, huyu dereva huyu anajua kweli kupeleka gari, lakini hana kibali, na umaskini umechangia zaidi. Raka, kwa nini mkafikiria mradi huu wa kuwahusisha vijana wengi kabisa? Lengo kubwa haswa ilikuwa ni kuibadilisha sura ya jamii hii ya Kilifi Kusini, kwa sababu vijana wengi tumeona walikuwa hawana ajira, ndio tukatoa wazo hili kwamba tutapeleka vijana driving school. Wakipata driving uh, license itakuwa inaweza kuwaendeleza kimaisha, aidha kupata ajira katika sehemu mbalimbali za viwandani na sehemu tofauti hivi tunavyokuelezea kwamba kuna baadhi yao tayari tumewapeleka katika kiwanda cha saruji na wengine tukawapeleka kwenye mahoteli kadhaa, hawa hawa vijana ambao walitoka kwenye, kwenye haya mafundishola Wewe umenufaika na mradi huu, sivyo? ni nini ambacho kimekubalisha maisha kiupande mmoja? maisha yangu nasema yamebadilika, manake toka muda huo wote nilikuwa sijawahi kwenda driving school, lakini saa hii nimekwenda driving school. Kwa hivyo naona kama ambaye ni step moja mbele nimeshapiga. Kwa nini idadi kubwa ya vijana wapelekwe katika kazi hizi ama mafunzo haya ya udereva, mafunzo ambayo yanachukuliwa ni duni sana eh? Kwa nini mkachagua huu mradi huu wa udereva? Kwanza Bwana Laka, mimi kusema ile ya kweli, kwa sababu hapo nyuma idadi kubwa ilikuwa ya vijana hawajaelimika kuhusiana na mambo ya udereva, kwa walipopata biashara hii ya bodaboda wakaijiingiza hivyo hivyo kukatokezea maafa mengi sana, kwa sababu wengi walikuwa wanapeleka mabodaboda ma bila kuwa na mafunzo maalum ya uendeshaji wa, wa magari na pikipiki piki. Unadhani hatua hii itapunguza ajali za barabarani miongoni mwa vijana ambao wana, wanajiingiza katika sekta ya uendeshaji au biashara hii ya bodaboda bila vibali maalum? Zile ajali zilizokuwa zikitokezea mara kwa mara at least tumezipunguza, kwa sababu ilikuwa kwa kila mwezi tuna idadi ya vijana wasiopungua kumi ama kumi na tano wanapata ajali na wanafariki pengine wao na abiria wao. Kwa hivyo hili likawa ni, ni lengo muhimu sana kuweza kuchukua hatua za dharura ili kuwaleta vijana hawa katika mafunzo maalum ya uendeshaji wa pikipiki ili kuzifahamu na kuzielewa sheria za uendeshaji wa pikipiki na magari. Abdalla, labda pengine kumalizia, wewe umenufaika na mradi huu unajisikiaje? Mimi najisikia furaha lakini sijisikii furaha vile kwa sababu ni mimi niliokwenda peke yangu, lakini sasa hivi ninavyokuambia hapa nyuma kilomita moja tukienda na wewe, Bwana Ponda, utakwenda ukashangaa vijana zaidi ya mia mbili wamekaa wavuta mihadarati kama ambayo serikali hakuna. Sasa ikiwa wewe utapewa mafunzo ya driving lessons alafu bado utaregea pale, je, itakusaidia nani? kitu gani Bwana Ponda? kama hiyo ni maswali ambayo bado vijana hawa wa eneo hili la Mtwapa wanajiuliza wanapojaribu kukabiliana na tatizo la ukosefu wa ajira. Kipindi cha Vijana Tugutuke hii leo kilikuwa katika eneo bunge la Kilifi Kusini. Basi hadi wakati mwingine tutakapokutana tena kwa kipindi kingine cha Vijana Tugutuke, mimi ni Eric Ponda na kurudisha moja kwa moja hadi studio zetu za mjini Bonn, Ujerumani.