DW idhaa ya Kiswahili inawakaribisha katika matangazo ya asubuhi. Imetimia saa 12 kamili majira Afrika Mashariki, hapa Ujerumani ni saa 11. Hujambo na karibu kwenye matangazo ya asubuhi kutoka DW mjini bonn. DW habari za ulimwengu. Msomaji wako ni mie John Juma, lakini kwanza ni muktasari. Sudan yatangaza miezi mitatu ya hali ya dharura kufuatia mafuriko. Rais aliyepinduliwa wa Mali Bubakar Keita apelekwa Umoja wa Falme za Kiarabu kutibiwa. Habari kamili. Beirut Waokoaji ambao kwa siku tatu wamekuwa wakifukua vifusi vya jengo lililoporomoka mjini Beirut wamesema hakuna matumaini ya kumpata manusura yeyote akiwa hai chini ya vifusi, mwezi mmoja tangu mlipuko mkubwa wa kutokea katika mji huo mkuu wa Lebanon. Takriban waokoaji hamsini wakiwemo watu wa kujitolea na mtaalamu kutoka Chile wamekuwa wakijaribu kumpata mtu yeyote akiwa hai chini ya vifusi baada ya mitambo yao kubaini ishara za upumuaji chini ya vifusi mnamo siku ya Alhamisi. Lakini mkuu wa operesheni hiyo Francisco Lermanda kutoka Chile amewaambia waandishi wa habari kwamba hakuna dalili ya uhai chini ya vifusi hivyo, huku akiongeza kuwa wametafuta jumla ya asilimia ya jengo kulingana na Lermanda, ishara za upumuaji uliorekodiwa na mitambo zilikuwa za waokoaji ambao walikuwa chini ya vifusi wakiendelea na operesheni. Mlipuko mbaya wa Agosti 4 mjini Beirut uliwaua takriban watu 190 na kuwajeruhi zaidi ya watu 6000. Khartoum. Sudan imetangaza jana miezi mitatu ya hali ya dharura nchini kote kufuatia mafuriko ambayo yamevunja rekodi na yamesababisha vifo vya watu mia moja pamoja na kuathiri nyumba laki moja. Wizara ya mambo ya ndani nchini humo imesema kupitia mtandao wa kijamii. Kulingana na shirika la habari linalomilikiwa na serikali nchini humo Suna, mafuriko ambayo pia yamewajeruhi watu 46 ni miongoni mwa majanga mabaya zaidi ya asili kuwahi kulikumba taifa hilo baada ya miongo mingi Darfur kaskazini iliyoko magharibi mwa nchi hiyo pamoja na jimbo la Sennar loko kusini mwa Sudan ni miongoni mwa maeneo ambayo yameathiriwa zaidi. Ripoti ya hivi karibuni kutoka ofisi ya Umoja wa Mataifa inayoratibu masuala ya kiutu mnamo siku ya Alhamisi ilisema tayari watu laki tatu na elfu themanini wameshaathiriwa na mafuriko mwaka huu. Bamako Rais aliyepinduliwa wa Mali, Ibrahimu Bubakar Keita, amesafirishwa kupelekwa Umoja wa Falme za Kiarabu kutibiwa. Mwanadiplomasia mmoja ambaye hakutaka kutambulishwa jina, lakini anafahamu tukio hilo amesema hayo na kuongeza kwamba Keita ameondoka akiwa pamoja na mke wake, madaktari wawili, mawakala wane wa kiusalama na msaidizi. Tangu Keita mwenye umri wa miaka 75 itao alipolazwa hospitalini baada ya kuwekwa kizuizini kwa siku kumi na wanajeshi waliompindua, maswali mengi yameulizwa kuhusu hali yake ya afya. Katika tukio jingine, mazungumzo kuhusu Kao kuwa utawala wa mpito nchini Mali yameanza jana Jumamosi mjini Bamako. Mamia ya wawakilishi wa vyama vya kisiasa pamoja na makundi ya kutetea haki za binadamu walihudhuria ufunguzi wa mazungumzo hayo. Unaendelea kusikiliza habari za ulimwengu kutoka DW mjini Bonn. Mexico City Kulingana na takwimu jumuishi za hivi karibuni za shirika la habari la Reuters, jumla ya watu milioni 26.75 wameambukizwa virusi vya korona ulimwenguni kote. Waliofariki duniani kote ni watu 875419 laki, laki. Mexico imethibitisha maambukizi mapya 6319 na vifo vipya 475. Idadi ya vifo imeongezeka nchini humo na kufikia 6, 7, Nchini India maambukizi yamepindukia milioni nne, ya hali ambayo inaongeza changamoto kwa taifa hilo. Mfumo wa afya wa India hauna ufadhili wa kutosha na hivyo unazidi kulemewa. Awali virusi vya korona viliathiri zaidi miji yenye idadi kubwa ya watu, lakini sasa virusi hivyo vimesambaa katika karibu kila jimbo hadi miji midogo midogo na vijijini. Paris. Wanajeshi wawili wa Ufaransa wameuawa nchini Mali baada ya shambulizi la mlipuko dhidi ya gari lao la kijeshi. Ofisi ya rais Emmanuel Macron imesema hayo usiku wa kuamkia leo na kuongeza kwamba gari hilo pia liliharibiwa kufuatia shambulizi hilo lililotokea Tesalit, kaskazini mwa Mali. Macron amesema wanajeshi hao wameuawa wakati wa vita dhidi ya ugaidi katika eneo linalokumbwa na machafuko la Sahel. Ufaransa inashiriki mapambano dhidi ya makundi ya kigaidi yaliyomo eneo hilo la Sahel. Baadhi ya makundi hayo yanashirikiana na kundi linalojiita naloji, dola la Kiislamu IS pamoja na mtandao wa kigaidi wa Al Qaida. Takriban wanajeshi elfu tano mia moja wa Ufaransa ni sehemu ya ujumbe wake uitwao Barkane. Ankara Rais wa Uturuki Recep Tayyip Erdogan ameionya Ugiriki kuingia katika mazungumzo kuhusu eneo linalozozaniwa la Mashariki mwa Bahari Mediterania au waathiriwe. Akizungumza katika hafla ya kufungua hospitali mjini Istanbul, Erdogan amesema Ugiriki italazimika kuelewa lugha ya siasa na diplomasia au uwanjani kwa madhara machungu. Uturuki inazozana na Ugiriki pamoja na Cyprus kuhusu haki za kutafuta gesi na mafuta Mashariki mwa Bahari Mediterania. Pande zote kwenye mvutano huo zimepeleka vikosi vya jeshi vya majini na angani kutetea madai yao katika eneo hilo. Hayo ya kijiri gazeti la Cumhuriyet la Uturuki limeripoti kwa vifaru 40 vya kijeshi vimekuwa vikisafirishwa kutoka mpaka wa Siria kuelekea Edirne kaskazini magharibi mwa Uturuki. Warso Mwanachama mwandamizi katika baraza la uratibu la upinzani nchini Belarus, Olga Kovalkova amesema amekimbilia Poland baada ya maafisa wa usalama wa Belarus kumtishia akiwa kizuizini na kisha kumpeleka mpakani. Kovalkova alikamatwa nchini mwake mnamo Agosti 25 kufuatia shughuli zake katika baraza la kutafuta mabadiliko ya kisiasa akiwa ameandamana na afisa mkuu wa waziri mkuu wa Poland. Kovalkova amewaambia waandishi wa habari mjini Warsaw kuwa maafisa wa polisi walimsafirisha kwa gari moja kwa moja kutoka gerezani hadi na kuachwa kati ya vituo vya mpakani vya Poland na Belarus. Amesema anayachukulia yale yote aliyoyapitia katika siku ya siku na wiki zilizopita kama mateso na kwamba mara kwa mara walitishia kumweka kizuizini kuz, kwa muda mrefu.