Sema uvume. Na kusalimia mpenzi msikilizaji wa DW nikikushukuru, kwa kuungana nami katika toleo la leo la Sema Uvume. Kama kawaida, katika kipindi hiki tunazungumzia teknolojia ya mawasiliano, lakini maendeleo ya teknolojia hiyo yamepata sura mpya nchini Uganda baada ya serikali kuanza kumtoza kodi kila anayetaka kutumia mitandao ya kijamii. Kodi hiyo inatozwa kwa sababu gani na waganda wanaichukuliaje? Ni maswali nitakayojaribu kuyajibu leo kwenye Sema uvume. Jina langu ni Elizabeth Shaw. Kama una simu ya mkononi ya kisasa maarufu kama smartphone, basi inajua kuwa wewe ni miongoni mwa wale ambao wakiamka tu, kitu cha kwanza wanachokifanya ni kucheki simu zao, kuangalia kama kuna mtu kawaandikia ujumbe WhatsApp, kuangalia mastaa wamepost nini Instagram na hata kuangalia video za muziki kupitia YouTube. Tumezoea kutumia mitandao ya kijamii bila kulipia chochote. Unachohitaji kama mtumiaji ni kununua kifurushi cha data, halafu basi, baada ya hapo unaweza kuzitumia unavyotaka mpaka ziishe. Nchini Uganda, kuanzia tarehe moja Julai, kila mtumiaji wa mitandao ya kijamii kama vile Facebook, Twitter, Skype, WhatsApp, Instagram na Viber anatakiwa kulipa kodi ili kupata huduma hizo. Kodi yenyewe ni shilingi 200 za Uganda kwa siku ambayo ni sawa na kama vile shilingi 116 za Kitanzania Kenya, au shilingi tano za Kenya. Sadab Kaya ni mwandishi wa habari kutoka Uganda na amenieleza kodi hiyo inavyotozwa: you, you pay the taxes through mobile money service. mm -hmm. unalipa kodi kupitia huduma ya malipo so, so ya simu lepe. za mkononi. Hiyo shilingi 200 inakuwezesha kupata huduma kuanzia saa 6 usiku hadi kesho yake usiku saa tano na dakika 59. Kama hujalipa huwezi ukaunganishwa na huduma To, to, to, to be, to get connected. kodi hii imeanza kutozwa baada ya bunge la Uganda kupitisha muswada wa sheria mpya mapema mwaka huu. Waganda wengi walikuwa na matumaini kwamba sheria hiyo haitapitishwa. Mmoja wao ni Clary Tayebare. Huu ni ukiukwaji wa haki za binadamu. Mitandao ya kijamii inatakiwa iwe ya bure, haswa mtandao wa intaneti kwa ujumla. Wengi tunahitaji internet kwa ajili ya kutumia apps. Kwa hiyo kodi hii itaongeza gharama maisha, maana mwisho wa siku makampuni ya mawasiliano yataongeza bei za huduma. Nadhani hili ni kosa. Bungeni kulikuwa na mjadala mkali uliowagawanya wabunge juu ya kuwepo kwa kodi hii. Paul Lutamaguzi, ambaye ni mbunge wa upinzani, anahofia kuwa sheria hii itazuia maendeleo, hasa kwa vijana. Haitakuwa na maslahi, itaua moyo wa ubunifu na uzinduzi. Vijana wengi wamekuwa wakitumia internet kujishughulisha na teknolojia mpya, sasa serikali inawakatisha tamaa. Pamoja na tama, hayo huduma za mtandaoni zimewezesha usambazaji wa habari na ujuzi, kama vile kupitia WhatsApp au hata Twitter, lakini sasa wanataka kuwatoza kodi wa takwimu za Benki ya Dunia ni asilimia 22 tu ya Waganda wanaofikiwa na huduma ya intaneti kwa sasa, lakini idadi hiyo inakuwa kwa kasi kama ilivyo katika nchi nyingine za bara la Afrika. Serikali imekuwa ikishikilia msimamo kwamba kodi ya mitandao ya kijamii ni ya lazima, kwani itaiongezea mapato. Winnie Kiza ambaye ni kiongozi wa upinzani bungeni amesisitiza kwamba ziko njia nyingine za serikali kukusanya kodi badala ya mitandao ya jamii. Tuongeze kodi ya tumbaku kwa mfano, kwani tunafahamu kwamba uvutaji wa sigara ni hatari kwa maisha. Tuongeze kodi ya unywaji wa pombe ili vijana wetu wawe wazalishaji zaidi. Mm, watumiaji wa mitandao wa Uganda wanaweza kulipa kodi hii kwa vipindi tofauti. Unaweza ukalipia kwa siku, kwa wiki au kwa mwezi. Iwe iwavyo, lakini wengi wanaona kuwa huu ni usumbufu usiokuwa na msingi. Wapo wengi lakini, wanaoikosoa serikali wakitaja kwamba kodi hii ni uonevu, kwani inatozwa kwenye bidhaa ambayo wananchi wanakuwa wamesha ilipia kodi. Mwandishi wa habari Sadab Kaya anafafanua. Mashirika ya simu yanataka tulipe kwa kutumia simu, na hapo wameanzisha kodi ya asilimia moja ya malipo yote kwa njia ya simu. Kwa hiyo ukiangalia vizuri ni kwamba tunakatwa kodi mara mbili. Tayari tunalipia kodi vocha tunazonunulia data, kisha tunatakiwa kulipa kodi kwa ajili ya kutumia mitandao, na wakati tunalipa kodi hiyo, wanatukata kodi ya kufanya malipo kwa njia ya simu. Ukiangalia vizuri utaona kuwa hii ni aina ya unyonyaji, kind of kulipa shilingi mia mbili za Uganda kwa siku. Bila shaka, si jambo litakalowazuia watu kuendelea kutumia mitandao ya kijamii, lakini Sadab Kaya ananiambia kuwa suala linalowafanya Waganda wengi waipinge kodi hii ni kwamba wanaona ni hatua ya kuwanyima uhuru wa kutoa maoni yao na kutumia mitandao wazi kabisa katika uh, can... maelezo ya maandishi ambayo rais alimtumia waziri wa fedha, rais alisema anataka kudhibiti kile tunachokiita lugambo. Lugambo ni neno la Kiganda linalomaanisha umbea. Kwa mtazamo wetu, serikali inajaribu kuwaziba mdomo wananchi. Serikali haitaki wananchi washirikiane habari, kama katiba inatuhakikishia uhuru wa kujieleza. Kwa nini serikali itaki kuwanyamazisha wananchi? Ni nini ambacho hamtaki tufahamishane? Ni nini msichotaka tufahamu? Baadhi ya vijana walikamatwa baada ya kuandamana nje ya bunge la Uganda kupinga kodi hii. Wengine wanataka kuifungulia mashtaka serikali ya nchi yao. Basi bila shaka, msikilizaji, hii ni habari ambayo tutaendelea kuifuatilia hapa DW, lakini pia tunapokea taarifa kutoka Uganda kwamba wajanja wako wengi nchini humo, wanatumia kitu kinachoitwa VPN, yani virtual private network. Ni huduma ambayo ukiitumia unapoingia kwenye mtandao, inadanganya, inaonyesha kama vile wewe unatumia mtandao ukiwa nje ya Uganda. Kwa hiyo hiyo, kwa namna hiyo, hulazimiki kulipa kodi hiyo. Ni namna ambavyo Waganda wanajaribu kukwepa kodi hii ya huduma ya mitandao ya kijamii na msikilizaji, kwa kumalizia, tuelekee sasa nchini Urusi ambapo kombe la dunia bado linaendelea. Utakumbuka kwamba kijana Kylian Mbappe alifunga magoli mawili katika mechi ya timu yake ya Ufaransa dhidi ya Argentina, ambapo hatimaye Ufaransa ilishinda kwa magoli manne kwa matatu. Sasa kwa kuwa timu zetu zote za Afrika zimetolewa katika hatua ya makundi, naona siku hizi mashabiki wengi wa nchi za Afrika wanaanza kutafuta undugu na wachezaji weusi wanaochezea timu za Ulaya hasa Ufaransa. Basi mitandao ya kijamii imejaa watu wanaomsifia Mbappe, ambaye ni mara yake ya kwanza kucheza katika kombe la dunia. Ngoja nikusomee baadhi ya meseje zilizonifikia. Moja inasema, mfahamu Kilian Ambakisie Asumuike Mpepe almaarufu kama Mbape ni kijana wa kitanzania aliyezaliwa huko Ufaransa. Mbape ni mchezaji wa kimataifa wa timu ya Ufaransa. Baba yake mzazi anatokea kitongoji cha Itebe katika kijiji cha Ikubo huko Mwakaleli, Busokelo, zamani Rungwe Mashariki. Msikilizaji, ni ujumbe mrefu ambao siwezi kuusoma wote kwa sababu ya muda, lakini unamalizika kwa kusema hivi, huyo ndiye Kilian Mbappe, kijana wa kitanzania aliyepeleka kilio huko mjini Buenos Aires, Argentina. Aa, mimi kama Tanzania pia natamani kuwa huyu kijana angekuwa wa kwetu, lakini msikilizaji, ukweli ni kwamba baba yake mchezaji huyu ni Mfaransa mwenye asili ya Kamerun na Nigeria, huku mama yake akiwa na asili ya Algeria. Ujumbe mwingine uliosambaa sana katika mitandao ya kijamii ni huu unaosema kwamba Ufaransa ndio timu pekee ya Kiafrika iliyosalia kwenye kombe la dunia. Kwa nini watu wanasema hivyo? Wanataja nchi ambazo wachezaji wa timu ya Ufaransa wanatokea kiasili mfano Paul Pogba anatokea Guine, Ousmane Dembele Senego na Mali, Blaise Matuidi anatokea Congo na pia na asili ya Angola, Steve Mondande yeye ni wa kule jamhuri ya, ya kidemokrasia ya Kongo, na Jibril Sidibe yeye ana asili ya Senego. Ni orodha ndefu msikilizaji, inaonyesha jinsi ambavyo wachezaji ambao wana asili Afrika wameweza kuipa nguvu timu ya Ufaransa, lakini ukweli unabaki kwamba hawa watu ni raia wa Ufaransa sasa hivi. Kwa hiyo Waafrika tusijisifie sana na hawa vijana ambao wanaichezea timu ya Ufaransa. Na msikilizaji, kwa machache hayo, sina budi kukamilisha sehemu uvume kwa leo na kukaribisha kutoa maoni yako kuhusu kipindi hiki. Unaweza kuniandikia kupitia Facebook, tafuta DW Kiswahili au ukipenda andika barua pepe kupitia anwani yetu ambayo ni kiswahili at dw.com. Jina langu ni Elizabeth Shaw, tukutane tena wiki ijayo.