Safari ya takriban kilomita 25 kutoka mjini Kigoma ukisafiri kwa boti ndani ya ziwa lenye kina kirefu barani Afrika kwenda katika hifadhi ya taifa ya Gombe, ndiko wanapopatikana wanyama sokwe wanaotajwa kufanana kabisa na binadamu. Na sasa navuka kwenye maji kuwaona sokwe hao ambao ni kivutio duniani. Msikilizaji wa DW, Sokwe mtu ndiye ajenda yetu katika makala haya ya mtu na mazingira. Mwandaaji na msimulizi wako ni mimi Prosper Kuigize, ambaye nimezuru katika hifadhi ya Gombe, Nkondwe na Katavi kujionea changamoto za uhifadhi, utalii na athari za COVID-19. Ninakualika twende sambamba mwanzo wa makala haya hadi tamati. Tanzania ni miongoni mwa nchi zenye hifadhi nyingi na kubwa za wanyamapori na hifadhi za misitu asilia. Hata hivyo, kutokana na sababu mbalimbali mbali, ikiwemo mabadiliko ya tabia nchi, shughuli za kibinadamu ukiwemo ujangili, wanyamapori aina ya sokwe mtu walio katika hifadhi ya taifa ya Gombe mkoani wa Kigoma wako katika hatari ya kutoweka. Kutoka hapa Gombe, afisa uhifadhi mwandamizi ambaye ni mkuu wa kitengo cha utalii hifadhi ya taifa ya Gombe, Peraj Marando anaanza kwa kuielezea hifadhi hiyo na rasilimali zake. Hifadhi uh, hii imekuwa na umaarufu wa sokwe na umaarufu huo pia umesaidiwa hasa e, na mtaalamu e, mwanasayansi ambaye miaka 1960 aliweza alieweza kusaidia sana katika uhifadhi wa sokwe. Hifadhi ya taifa ya Gombe ina kilomita za mraba 1056 lakini ina wanyama wa aina mbalimbali baada ya sokwe pia tuna wanyama wengine e, jamii ya primata kwa maana kwamba e, tuna jamii za nyani na kima e, tukizungumzia nyani wa kawaida, lakini pia e, kuna wale nyani kima wa bluu na pia kuna wale jamii za mbega ambao wana rangi nyekundu. Gombe ni maarufu pia kutokana na, na uwepo wa, ya, katika fukwe za ziwa Tanganyika, ambalo lina kilomita 67 e, 675 Wanyama sokwe wanapatikana katika maeneo kadhaa nchini Tanzania, ikiwemo visiwa vya Rubondo mkoani Geita, kisiwa cha Sanane mkoani Mwanza na katika vilima vya Nkondwe mkoani Katavi. Lakini Gombe na Mahale mkoani Kigoma ndiko waliko sokwe wenye kushabihiana na wanadamu. Hata hivyo, inaelezwa kuwa wanyama hawa wanatofautiana. Isaya Po Mkude ni mhifadhi kutoka Gombe mkoani Kigoma. E, upekee wa sokwe mtu walioko ndani ya hifadhi ya taifa Gombe ni sokwe ambao kitabia wamezoeshwa kuto kumwogopa binadamu. Ni zoezi ambayo lilichukua muda mrefu sana, na ukicheki mpaka hii leo na hata hao ambao tumekwisha kuona, unaona kabisa hawawezi kumwogopa binadamu, ila ukienda sehemu nyingi e, ambazo tunaelewa sokwe mtu, mtu wapo hata za nchi nyingine, ni shida sana kuweza kumpata sokwe mtu. Kuna watu wamekuwa wakisema kwamba sokwe mtu wa Gombe anafana na binadamu. Maana yake ni nini? Aha, nikiwa na maana ya kwamba sisi binadamu na sokwe mtu wote tuko katika e, kundi moja tunaliita primate. Lakini e, ni tofauti tu ndogondogo ambazo zinamfanya huyu mnyama kuwa tofauti e, ambayo inamwonyesha kwamba yeye anaishi maisha yake ya porini lakini anamkaribia binadamu kimaumbile na kitabia ambazo anaishi. Unasema, ukimpasua sokwe mtu kuanzia juu mpaka chini, na ukimpasua binadamu kuanzia juu mpaka chini, vilivyomo ndani na mwonekano wake ni sawa tu na vile vilivyomo kwa binadamu. Takwimu kutoka mamlaka ya hifadhi ya taifa ya Gombe zinaonyesha kuwa wanyama sokwe wamepungua kutoka wastani wa sokwe 150 mwaka 1980 hadi wastani wa sokwe 90 mwaka 2020. Hali inayoonyesha kuwa ipo hatari kubwa ya wanyama hawa adhimu kutoweka. Mtafiti kutoka taasisi ya Jane Goodall, Dr. Anthony Collins kutoka inchini Scotland ambaye ameishi nchini Tanzania kwa zaidi ya miaka 30 akifanya utafiti wa sokwe, anabainisha kuwa chanzo kikuu cha kupungua kwa sokwe hao ni vifo vya mara kwa mara vinavyotokana na magonjwa ya kuambukizwa hususani, mafua makali ambayo chanzo chake ni mwingiliano wa wanyama na binadamu wanaoingia hifadhini. Kila mwaka sokwe moja mbili wamefariki na mtoto wamefariki, hayo yote ni kawaida, lakini mara mengine tunagundua kuna outbreak ya ya ugonjwa hasa ya mafua au kichomi kifuani, ambayo ina waua wengi. Wanaweza kusema kumi na tisa sabini na saba tulifiwa na kama tisa ndani ya miezi miwili, tisini na sita tumefiwa na tisa tena ndani ya wiki mbili tatu. Na hii ni kwa sababu wana mafua zao za kawaida, lakini mafua ambayo inaleta shida ni mafua ambayo nadhani imetoka mahali pengine, yaani kinga mwili zao haina mazoezi, hana kinga. Kwa hiyo tunahisi baada ya kuangalia hapa na wapi kwamba magonjwa mapya zinaletwa na binadamu. Kwa mfano sisi Kuharibiwa kwa sehemu za chakula na mazalia ya sokwe kumekuwa na mchango mkubwa wa kupelekea baadhi ya sokwe kuamua kuhama kwenda katika misitu isiyo rasmi ambayo haihifadhiwi, ambapo hukimbilia kutafuta makazi na chakula. Hata hivyo, huko hukutana na majangiri ambao huwaua. Inaelezwa kuwa endapo jamii haitaelimishwa juu ya haita umuhimu wa hifadhi za misitu na wanyamapori, ipo hatari kwa sokwe katika hifadhi ya Gombe na hata mahali kutoweka ifikapo mwaka elfu mbili na thelathini. Hii ni kutokana na kasi ya jamii kuvamia hifadhi na kufanya uharibifu wa bayoniwai kwa imani kuwa wanyamapori ni viumbe wasioweza kuisha. Katika misitu kulikuwa mabadiliko mengi tangu hifadhi imechowa kama hifadhi wa taifa 1968 hata ilikuwa hifadhi wa game kwanzia mwaka 1940 na nje wa hifadhi idadi ya wanakijiji ilikuwa wachache vijiji vidogo vidogo hapa na wapi, lakini mwaka kwa mwaka sisi binadamu tuliongezeka. Ni kawaida, ni asili yetu, na wakulima na kadhalika, ilibidi wakati misitu na uh, sehemu za kuishi kwa sokwe na wanyama wengine wote wa asili ilipungua. Uharibifu wa mazingira unaosababishwa na shughuli za binadamu unatajwa kusababishwa na wananchi kutoona thamani ya uwepo wa misitu pamoja na wanyamapori. Aidha, baadhi ya wananchi wamekuwa na imani tu kwamba wanyama hawawezi kuisha na hivyo kuhamasika kufanya uwindaji katika hifadhi za taifa. Deusi Makungwa ni mkazi wa wilaya ya Mpanda mkoani Katavi. Mheshimiwa alikuja rais hapa akasema kwamba kutakuwa na mabucha, watafungua mabucha, watakuwa wanaleta nanii nyama, kama ni nyati, watakuwa wanaleta nyama, lakini mpaka mida hizi utekelezi huo bado hatujaona. Pamoja na kiu hiyo ya Deusi Makungwa, inayotoa wito kwa serikali kuweka utaratibu wa uvunaji wa wanyamapori kwa ajili ya kitoweo. Kwa upande wake, Noelia Mangapi kutoka mtaa wa Mpanda hoteli mjini Mpanda, yeye anakili kuwepo kwa faida ya uhifadhi. Tunanufaika na na wanyama, sababu tunapokea wageni mbalimbali wanaokuja kuangalia hifadhi yetu, bado wanafunzi wetu wanaenda kujifunza Wakati wanyamapori wakipungua katika hifadhi za Tanzania, virusi hatari vya COVID-19 navyo vimeleta taharuki katika tasnia ya uhifadhi. Watalii wamepungua sana na ipo hofu kuwa sokwe ni rahisi sana kuambukizwa virusi vya corona. Afisa uhifadhi ikolojia na utalii Peraj Marando anabainisha. Kama zilivyo nchi nyingine, Tanzania kwa kweli imeathirika sana sekta ya utalii kwa ujumla sababu zile safari za ndege zilizuiwa, za kutoka nje ya nchi. Kwa hiyo ndege haziwezi kuleta tena wageni huku. Kwa upande wa mapato tuliweza kupungua zaidi ya asilimia themanini, ya mapato yamepungua. Nini kifanyike kuzuia corona kuingia katika hifadhi? Dr Antony Collins anahitimisha makala yetu ya mtu na mazingira kwa kuweka msisitizo. Tuna jukumu kubwa ya kuzuia covid isiingie kwenye sokwe. Kwa hiyo sisi kwenye upande wa utafiti tuna chunguza zaidi afya ya wahusika wa, wa poli na uvaaji wa barakoa na kubaki mita kumi mbali na soko ni muhimu sana, msikilizaji. Kwa nukta hiyo kutoka kwa Dr. Collins, makala yako ya mtu na mazingira hayana la ziada kwa leo. Umesikiliza namna wanyama asilia wanaoshabihiana na binadamu, sokwe walivyo katika hatari ya kutoweka. Ulikuwa nami Prosper Kuigize, kwa niaba ya msimamizi wa matangazo haya ya DW, ninakushukuru kushukuru kwa kuwa nasi na kwa heri.