DW. Vijana, tugutuke. Hujambo msikilizaji na karibu kwenye makala ya vijana tugutuke. Leo hii tuko Nchundwa kisiwani Pati, kwenye kaunti ya Lamu. Vijana wameweza kutumia soka kama njia ya kuwaondoa kwenye maovu ya jamii, kadhalika kubadili tabia zao na pia kuweza kukumbatia mifumo salama ya afya ukilinganisha matumizi ya mipira ya kondom. Kauli mbiu yao ni cheza mpira, vaa mpira, na ni jambo ambalo limewanusuru wengi katika jamii hiyo. Tuungane nao basi vijana hao ili tuweze kufahamu mawili matatu kuhusiana na jinsi hayo yanafanyika huko Pate. Mimi ni Thelma Mwazaya, karibu. Mimi kwa majina naitwa Fami Mahib, ni nahodha wa boti ya safari Doctors Initiative pale Lamu na pia ni msimamizi wa hii tournament ambayo inaendelea kwa muda wa miezi mitano. Sahii kwa majina naitwa Talhata Ali kutoka maeneo ya Faza ni kama refari wa mchuano huu wa safari dokta. Kwa majina anaitwa Abud Ali Muhamed e, nimetoka maeneo ya Shanga. Kwa majina anaitwa Kale She Bakari e, maarufu napenda kujita MC vaa mpira che mpira cheza mpira. Wewe unajumuisha vipi ile vaa mpira che mpira cheza mpira na ndoto ndotoa? mimi ki, kibinafsi mimi yani kifahamu hii yani. cheza mpira vaa mpira ni kuwatoa kuwa wale wasichana na wabarobaro fulani wasiingie katika hii mambo ya sexual interruption, so nkaona fadhali niweke hii na niwatangazie, ina umuhimu gani wa kuvaa mpira kama kijana, ikiwa wataka kufanya tendo la ngono mahali popote. Baadhi yao wako wanaendelea na kuvaa mipira. Kuna ambasadas fulani tunawaweka na ile mabox ya condoms nikimpatia kama boksi nne tano hivyo, akirudi hana kitu, ashamaliza. Kuna vijana fulani wamemfuata, wamechukua ile mipira, inaenda kuwasaidia. Kama leo nikua kwa buti yangu, pia nimebeba mipira fulani, nimekuja nayo, inakuwa ni vizuri, kulingana na vile mimba za mapema ama, ama madhara HIV. So hiyo cheza mpira, va mpira ime, kwa wao imewaingia kwenye akili, cheza mpira, va mpira, hili ni neno lao safari doctors, e, eh, ambayo lina maana yake kwa undani na tunaweza kusema pia Safari Doctors zimefanya jambo la maana sana, kuleta mchuano kama huu huku kwetu. Wanajaribu e, kukuza vipaji vya watoto na pia kutuleta pamoja kwa ujumla. Tunasema in, interaction through games. Kwa hiyo ni watu ambao wanastahili pongezi za hali ya juu sana, Safari Doctors. Kama kijana, umepokea vipi kwamba kuna mahali watu wanaweza kucheza soka kisha wakabadilishana mawazo kisha wakapata ushauri kwamba ni muhimu kulinda afya yako? Kwanza mpira bila shaka ni kitu ambacho kinamweka mtu mbali kwanza na drugs na vitu kama hizo, pia ni ile kutoa majasho na ni kurukaruka, pia anafanya mtu mwili kuwa strong. A, mipira pia inasaidia kama kinga, kwani vijana wanaomkia saizi na hata pia watu wazima. Ni nasta inawasaidia, ina pia kujikinga na magonjwa ya zinaa. Vijana wameitikia wito wa kuvaa mpira sana tena tena, wameitikia vizuri sana. Nafikiri safari dokta kile kija wanapata kazi ya kuleta maboksi mengi ma, zaidi makubwa zaidi. Nafikiri hata ile boti yao dakika hii inapakia mipira mingi kuliko hata vifaa vyao, hiyo kondomu inakuwa mingi zaidi kwa sababu Ime, ime, ime tu, ime, pia imetuhimiza kutumia zile kondom kwa sababu, zile ishu ambayo kondom, vijana huwa wako na haya kwenda kutukua katika vituo vya afya, lakini kulingana na hisa dokta ambao anasambaza hizo kondom ni youth kama sisi I, ni rahisi kumwendea. Pia kwa vijiji pia kuna ambassador ambao wamewekwa pia wale ambassador wako na hizo mipira. Ni rahisi tunaenda tu, tuna tukua, tunaenda tu tunachukua tunachukua na tunatumia mm. Je, yeah, dini ya Kiislamu na mipira na kondom vinakutania wapi? Dini ya kisilamu kuhusiana na hii mipira, kuna tofauti. Kuna sehemu yasema ni makosa, kuna sehemu yasema ni usawa, lakini kama vijana kuepukana na huo washarati wa mchezo wa ngono ni ngumu. Kwa hivyo ni bora ujikinge kuliko kupata madhara kwa itakuletea maafa. Eti kwa dini haitaruhusu dini, hata dini hairuhusu mahusiano ya nje ya ndoa, lakini tunafanya vijana kama vijana tuapendelea zaidi hiyo michezo. Kwa hivyo vile tuapendelea zaidi, ni bora tukatumia mipira tukapata afya mzuri, tukafanya mchezo na afya sawasawa, sawa na tukaendelea na maisha. Na mpaka sasa wazazi wanasemaje wakiona vitu kama hivi? Wazazi wanafurahia. In fact kama sasa hivi nimepita hapo faza kuja hapa uwanjani naona tu wazazi wanaingia kwa mapikipiki na mabodaboda wanakuja hapa uwanjani, yani ni kuonyesha kwamba wao hili jambo limewafurahisha sana na ni muhimu kwao, kwa vijana wao. Kwa sababu ile vile ninavyoona, wao hata ikiwa kuna gemu imetoka hapa Chundwa imeenda kucheza Mtangawanza kule, wazee wa hapa Chundwa nishawahi kuwaona kadhaa wakija kule Mtangawanza kwa ajili ya gemu. So kwa wao ni kitu ambacho wamefurahia sana, na kwangu mimi kwa furaha zaidi kwa vile wanaendelea vizuri. Manufaa ambayo tumeyapata tume ni watu kushirikiana, yani na kujuana eh, kwa sababu tulikuwa hatujuani, lakini leo, leo, leo tuko Chundwa, kesho tuko Kizingitini. Sasa tumepata kujuana, ile kujuana, alhamdulilahi eh. Ah, sahii tuko sahii, tunaweza kutembeleana na kuendeana, tumekuwa marafiki namna hiyo yani. Kitambo kipi kilikuwa kinawazuia? Kitambo tulikuwa hatujuani, lakini hii ligi imetuleta karibu Uhasama ilikuwa ni hivyo hivyo lakini sasa hii umeondoka kabisa. Mpaka sasa unaonaje uhusiano na ushirikiano kati ya vijana kwa, kwa sababu ya soka hii? E, kulingana na hii vijiji vyetu huku kulikuwa hii amani iko chini sana, lakini kutokana na hii mitwano wa safari, Dokta umeweza kuku kuboresha ushirikiano kwa vijana, utakuwa na uhuru wa kutembea kijiji hiki na kijiji hiki na kijiji hiki, imeleta umaarufu hasa yeah. So, pia kwa upande wa marefari umetuletea umaarufu mkubwa sana. Kwa dakika hii tuna matumaini, jamii nzima imetukubali, kwa sisi ndio marefari Alamu East mm. Na vijana pia nao wametukubali, wame chukueko ground, itakuwa hawawezi kuchupanya wasiwasi kwa ha, ha, kuchupa sababu wametukubali wenyewe mm. kitu cha kwanza huku upande Alamu East kitu ambacho kilinifanya nike mchezo watoto kuingia na mambo ya drugs watoto kupata mimba kwa mapema, watoto wakiwa shule, yani wakiwa hawana ya kazi ya kufanya, hawana shughuli. So nikaamua kuweka hii tournament. Pia watu walikuwa wakipigana sana kulingana na hawafahamu ile masala ya eh, maathara ya kupigana famili kwa famili. Kipi kilikufanya ukaamua nataka kuwa refari wa michuano hii? Chenye e, kilinivutia zaidi kwa refari ni mipangilio ambayo hii safari dokta imeweka, hususan kwa upande wa marefari wametupangia mambo ambayo ni kinyume ama ni tofauti na vile ambayo kila siku tulikuwa tukichezesha hii michuano. Si michuano ya mwanzo watatezesha kila siku hii michuano, lakini mipangilio yao huwa haituridhishi. Lakini hii mipangilio ya safari dokta imeturidhisha vibaya na ndio tukamua tukajitolea kuendeleza hii tournament. Yeah. Oh, kipi mkiona tofauti kwako wewe kama referee? Mi tofauti ambayo nimeona kutoka hizo siku ambayo tukitezesha mpaka dakika hii. Siku hizo tulikuwa tukitezesha mpira as a center referee tu. Lakini kwa hii safari doctor imetufanya tuweze kutezesha mpira tukiwa na linemen na matkomu, pia tukiwa na wasaidizi. Yaani imetukuza kipaji kiasi fulani. Na wasichana mnawasaidiaje sasa? Maana hiyo mipira hiyo ni ya wavulana zaidi. Wasichana pia kuna mipira yao pia, tulipata kama August tulipata kama box 4 na tukazidistribute, na mpaka sahii tuazitafuta tujazipata, kwa sababu tumesikia ni so expensive kulingana, tukienda kwa hospital district hospital kuziulizia, tuaambiwa bado hazijaingia maombi yenu. Eh, sisi kama mareferi wa alamuisi maombi ambayo tungeomba kwa mashirika tofauti ikiwemo Safari Dokta nikuwa tupate msaada kwa sababu sisi ni marefari ambao jamii imetukubali. Kukubalika na jamii ni kitu ngumu sana mpaka jamii imetukubali, lakini la kusikitisha ama la kushangaza, tunaendesha mpira na hatuna kibali chochote ambacho kitatambulika na FIFA kuwa na sisi huku tuendeshe mpira na itakubalika na sheria. Tutaomba kama ni Safari Dokta na mashirika mengine, iweze kuchupia mafunzo angalau nasi tuwe na certificate ambayo itatuwezesha sehemu yoyote ikiwa na mchezo, kwa sababu kwa dakika hii tumejimakini na, na twajiamini tunaweza kutesha hata KPL. Hadi hapo msikilizaji, hatuna cha ziada. Shukran sana kujiunga nasi. Tumekuwa nao vijana kutoka nchundo wa eneo la Pate huko Lamu katika kaunti ya Lamu, ambako wameweza kuzungumzia masuala ya soka na pia njia za kubadili maisha, ukizingatia uhusiano mwema na kumaliza uhasama. Mimi ni Thelma Mwazaya, kwa heri.