Katika karne hii ya ishirini na moja ni tabu kwa baadhi ya watu duniani kuweza kuishi bila ya kuwa na huduma ya internet. Kwa hakika, maisha yetu yanaendeshwa na mtandao kwa kiasi kikubwa. Teknolojia ya mtandao wa internet imerahisisha kazi za sekta mbalimbali kuwa na ufanisi zaidi, na leo tutaangalia vipi teknolojia ya internet inaendeleza na kupanua tasnia ya sanaa kama vile filamu na video za mziki pamoja na vipindi vingine mbalimbali mbali. Hiki ni kipindi kipya kabisa cha Sema Uvume na kinakuletea masuala tofauti yanayohusiana na mtandao wa internet pamoja na mitandao mbalimbali ya kijamii. Na leo hii tutazungumzia teknolojia mpya inayounganisha televisheni na mtandao mzima wa internet. Kwa upande wa Tanzania, teknolojia hii ndiyo inafika kwa mara ya kwanza, na wale walifanikisha hilo ni kampuni inayoitwa Tango TV. Mimi ni Yusra Boyhid, usiende mbali, baki nami hadi mwisho wa kipindi. Yeah, be guy. Tango TV ni kampuni ya teknolojia nchini Tanzania inayounganisha vitu viwili, mtandao wa internet pamoja na televisheni ili kusambaza filamu za Kiafrika, video za muziki, vipindi vya watoto pamoja na shoo mbalimbali za televisheni kutoka Afrika kupitia kifaa maalumu kinachoitwa Tango Box ama king'amuzi. Televisheni inaunganishwa na mtandao wa internet na kumpa nafasi mtazamaji kuangalia filamu na video za muziki zote zilizopo mtandaoni. Waanzilishi wa kampuni hii ni vijana watatu, Victor Joseph Miyawami, Peter Hamis Siniga na Moses Kabungo. Victor Joseph anaeleza zaidi kuhusu teknolojia hii mpya ya Tango TV. Well, Tango TV ni huduma ya kusambaza filamu kwa njia ya mtandao. Tunasambaza filamu sana sana za kitanzania za kitanzania na za za kiafrika kwa ajili ya ya Waafrika. Kwa hiyo tumetengeneza tume mfumo wa kusambaza filamu kwa njia ya internet. Kuna kifaa chetu hiyo Tango Box ambayo unaiunganisha kwenye televisheni yako na imeshaunganisha na internet, ambapo utapata filamu za kitanzania zinazotoka na za muda uliopita, na unaweza ukaziangalia hapo hapo mara moja bila, bila, bila kusubiri au kuenda kununua dvd au vcd. Lakini kama vile alivyosema Victor hapo, Tango TV inategemea internet kusambaza huduma zake na tayari tunajua kwa kupitia intanet mtu unaweza kuangalia video mbalimbali mbali bure, muhimu huo umejiunga mtandaoni. Je, Tango TV ina tofauti gani na uangaliaji wa video bure mtandaoni? Kwenye internet kuna kuna zile video, video za bure kama ulivyosema, ambazo mtu anaangalia bila kulipa, lakini sisi tunazungumzia hapa ni zile filamu ambazo huwezi kuzipata kwenye internet bure. Kwa hiyo wale watengeneza filamu tunaoingia mkataba nao sisi hawatakuwa nazo hizo video bure, kwa sababu wao wanaziuza, wanaziuza kwa njia ya DVD na VCD, na sisi kwenye mfumo wetu ni njia ya ziada ambayo wataitumia pia kuuza filamu zao. Msikilizaji, tayari nishakueleza ni nini hasa Tango TV na namna gani kukasi? fulani inavyofanya kazi. Na sasa na hakika, ushaanza kujiuliza kama mtanzania wa kawaida, kweli anaweza kumudu teknolojia hii mpya? Naweza kusema Tango TV inatoa huduma yake kwa bei ya kuridhisha. Kiboksi cha Tango, msikilizaji, ambacho ndicho kinachounganisha televisheni na mtandao wa internet kinauzwa shilingi laki moja na kila filamu kwa wastani itakugharimu shilingi elfu tatu. Ukishailipia filamu hiyo, itabaki kuwepo katika kiboksi cha Tango na utaweza kuiangalia wakati wowote unaoutaka, ila huwezi kuitoa katika kiboksi cha tango ukampa mtu mwingine kuangalia. Moses Kabungo, ambaye ni mmoja wa waanzilishi wa Tango TV, anasema matumizi ya huduma yao hayana gharama kwa mteja, iwapo mteja huyo tayari atakuwa anamiliki televisheni. Kampuni yake itakachofanya ni kumpatia kiboksi cha tango ama kingamuzi pamoja na rimoti ya televisheni. TV yoyote itakubali. Kwa sasa hivi tunatumia interface za aina zote mbili. Tunatumia kebo za AV ambazo ni kebo ambazo zipo kama za sasa hivi za kawaida, zinachomeka kwenye tv za analogia, au unaweza ukatumia kebo HDMI ambao ni mpya zaidi, unaweza ukapachika katika tv mpya ambazo ni za dijitali zaidi. Yeah. Victor pia alinieleza kuwa soko la Tango TV linategemewa kuwa kubwa sana nchini Tanzania. Soko ni kubwa sana na ukiangalia kwa mfano matumizi ya internet yanaongezeka. Kwa sahizi kwa mfano Tanzania internet inazidi kuwa bei rahisi na inazidi kuongezeka kuwa, kuwa, kuwa, kuwa kasi zaidi, kwa sababu ya ya uwekezaji unaoweka kwenye infrastructure na na, na, na, na, na, na makampuni ya simu, kwa sababu watumiaji wakiongezeka na na, na, na na uwekezaji unaongezeka pia. Kwa hiyo kwenye miaka inayokuja tunategemea internet haitakuwa tatizo kubwa, na watu wengi wanaozidi kuja kwenye internet na sisi ndio soko letu linalozidi kukua. Kwa hiyo soko ni kubwa sana na watu wanapenda sana filamu, wanapenda filamu za Kiafrika, wanapenda filamu za Kitanzania. Sasa usheni yetu imekuja kwenye wakati sahihi kabisa. Kama nilivyotaja hapo awali, huduma ya aina hii ni ya kwanza kuwahi kuwepo Tanzania. Nilimuuliza Victor, wazo hili lilitoka wapi? Wazo lilikuja mwanzoni kabisa nilipokuwa chuo niliangalia tatizo kubwa kwenye usambazaji wa filamu za kitanzania kwa sababu watengeneza filamu wanalalamika kwamba hawatengenezi pesa ya kutosha kwenye filamu zao, kwa sababu kusambaza kwa DVD ni gharama na, ni... na wao hawana mtaji wa kutosha kusambaza kwa njia hiyo, na vilevile kuna ile tengeneza DVD feki ambapo wao wanapoteza pesa nyingi sana kwa njia hiyo. Kwa kuangalia hivyo, nikaangalia kwamba watu watu wengi huku Tanzania kipindi wow, hawana kompyuta ambazo wanaweza wakatumia kuangalia sana filamu, na wana, wana simu za mkononi lakini watu wengi hawapendi kuangalia filamu ndefu sana kwenye simu kwenye simu kwenye ya mkononi ndo nikapata hilo wazo, kwamba kama ukiwawezesha kuunganisha televisheni yao na internet, alafu ukapata hizi filamu kutoka kwenye internet, itakuwa rahisi zaidi kwao kupata filamu wanazotaka kutazama, na itakuwa Itawarahisisha na, na, wale watengeneza filamu kuongeza njia mpya ya kutengeneza pesa pia. Moses alinieleza ili kutumia filamu na video za wasanii mbalimbali lazima kwanza wafunge mikataba ya kibiashara na wamiliki wa kazi hizo. Na hapa anatueleza uamuzi wao wa kutafuta ushirika na tasnia husika ambayo ni shirikisho la filamu Tanzania ama TAFF. Kudili na nani na watengenezaji wa filamu mmoja mmoja wanakuwa vigumu, kwa hiyo kama tunaweza tukaingia mkataba na mtu mmoja ambaye anadili na watu wengi, itakuwa imetulahisia sisi kazi. Simo Mwasamba ni rais wa shirikisho la filamu Tanzania. Nilitaka kujua kwa upande wa wasanii watafaidika vipi na huduma hii mpya ya kiteknolojia ya Tango TV. Cha kwanza, huduma ya Tango itatusaidia sana kwenye changamoto ya piracy, uuzaji wa filamu kwa njia sio za halali, njia za uhalamia, kwa sababu kumekuwa na ile kwamba movie leo una-unadi- una, una una release movie leo wewe eh, kaba hujafika Mwanza, movie yako ishafika Mwanza. Sasa kupitia hii technology ya Tango yeah, itakuwa imecontrol hiyo piracy. Tunaona kabisa kwamba amejipanga na hata kwenye swala zima la wa kuweza kukopi ni kitu ambacho hakiwezekani kupitia teknolojia hawa vijana. Na kwa upande wa watengenezaji wa filamu nchini Tanzania, nilizungumza na John Kalage ambaye ni mtengenezaji na mtayarishaji wa filamu, na alinieleza kuwa awali alikuwa na wasiwasi kuwa teknolojia inachangia kuua sanaa, lakini baadaye alitanabahi kuwa sanaa nayo lazima iende na wakati. Asilimia kubwa watu wamekuwa wakitumia uh, mitandao hii na pamoja na devices ambazo zinatumia internet kutembea nazo mikononi, kutembea nazo majumbani um, na maeneo um, kadha wa kadha. Kwa hiyo wateja ni watu ambao wanahitaji pia teknolojia kama maisha yao yalivyoendelea, na wao inabidi uende nao hivyo hivo. Kwa maana ya sasa hivi DVD unapata shida, kwa sababu kuna wengine unakuta hata nyumbani kwao unakuta deki. Sasa hivi ni wengi sana, kwa sababu ya pirates na nini, wanatumia flash nini, mana unakuta hata DVD pia bado zimekuwa zinapata shida kwa aina fulani ya wateja. Kwa hiyo imekuwa ni suluhu kwa namna moja ama nyingine kwao, tumepokea vizuri tu. Msikilizaji, kwa kuanzia, Tango TV itasambaza zaidi filamu na video za Kitanzania, lakini kadiri muda utakavyoendelea, vijana hawa watatu wana matarajio ya kupanua biashara na kujumuisha nchi nyingine za Afrika Mashariki kama vile Kenya, Uganda na hata Rwanda. Victor anasema ikiwezekana baadaye watakuwa pia na filamu kutoka Nigeria. Na huu basi ndio mwisho wa kipindi chetu chasema uvume hadi tutakapokutana tena. Kwa heri.