Viongozi wamekubaliana kufufua upya majadiliano kusaka ufumbuzi wa kudumu kuhusu matumizi ya mto Naili ambao chanzo chake kinataja kuwa ziwa Victoria lililoko Afrika Mashariki na kisha kupita katika zaidi ya mataifa saba barani Afrika. Kwa miaka mingi kumekuwa na majadiliano yanayohusisha mawaziri pamoja na wataalamu wao wakilenga kutafuta njia mpya itakayohakikisha maji ya mto huo yanatoa manufaa kwa nchi zote zilizopitiwa. Mkutano uliofanyika hivi karibuni Kampala nchini Uganda ulimalizika kwa pande zilizohusika kugawanyika, jambo ambalo lilizidisha ugumu kuhusu mazungumzo hayo. Misri pamoja na Sudani zinaendelea kusisitiza kuutambua mkataba uliofikiwa wakati wa utawala wa kikoloni uliotoa sehemu kubwa ya matumizi ya maji hayo kwa nchi hizo. Mkataba huo umekuwa akipingwa vikali na nchi kama Tanzania, Kenya, Uganda, Rwanda na Burundi ambazo zinataka kufanyika marekebisho makubwa ili kutoa usawa katika matumizi ya mto huo. Kutokana na mkwama wa mzozo huo, Rais Magufuli, wakati alipokutana na mgeni wake Rais Sisi, amekubali kuanzisha jitihada mpya itakayosaidia kupatikana kwa ufumbuzi wa kudumu. Tumezungumzia pia masuala ambayo hayajafikia mwafaka ya swala la mto Nile na tumekubaliana kwamba tuendelee kuwa ingeji nchi mbalimbali zinazohusika na swala la mto Nile, ili nchi zote ziweze kufaidika na mto Nile. Na sisi tumewaelewa tutaambia, tutaendelea katika mazungumzo ili kuhakikisha kwamba huu mto uliowekwa hapo na Mwenyezi Mungu kwa faida ya nchi zote uweze kuzifaidisha nchi zote katika maendeleo yao ya kiuchumi na uhai wao ziara ya rais sisa ambayo wakati fulani ameoya kuwa mkuu wa majeshi nchini mwake imejishughulisha pia na masuala yanayohusu ushirikiano wa kibiashara hasa wakati ambako tanzania inahubiri ujenzi wa viwanda pande hizo zimekubaliana kuanzisha viwanda vya kisasa na kuendelea kupanua uhusiano wa kidiplomasia ulioasisiwa enza utawala wa baba wa taifa Mwalimu Julius Nyerere na kiongozi wakati huo nchini Misri Gamal Abdul Nasser. Kuhusu ushirikiano na huo wa kiuchumi, mtaalamu kutoka chuo cha diplomasia na uhusiano wa kimataifa Show anasema Tanzania inaweza kufaidika kwa mengi kutoka kwa taifa hilo ambalo linatajwa kushika nafasi ya pili kwa uchumi mkubwa barani Afrika. Unajua kabisa kwamba Tanzania ni nchi ambayo ina dhana ya kuwa nchi ya viwanda na Egypt. Katika Afrika ni mfano mzuri wa nchi ambazo ina viwanda, kwa wamekuja kufanya makubaliano ya trade, makubaliano ya biashara, makubaliano ya viwanda sana sana pharmaceuticals. Egypt ni wazuri sana. Rais Sisi ameondoka leo katika wanja wa kimataifa Mwalimu Nyerere na kuendelea na ziara yake nchini Rwanda. mimi ni geori njogopa Deutsche Welle Dar es Salaam.