Ni malalamiko ya wafugaji mjini Dodoma juu ya kile wanachodai manyanyaso kutoka manispaa kukamata mifugo yao mara kwa mara na kutozwa faini. Mkoa wa Dodoma kiasili ni wakulima na wafugaji, kwani ndiyo shughuli za asili za kutafuta kipato cha kuendesha maisha yao ya kila siku kwa familia mbalimbali mbali. Kutokana na asili hiyo basi baadhi ya wananchi wamekuwa wakiendelea na utamaduni wa kufuga pamoja na mji kuendelea kukua na kuwa si rafiki kwa shughuli za ufugaji wa asili, kwa maana ya kutoa mifugo na kupeleka maeneo mbalimbali kwa ajili ya kuipatia malisho kwa maana majani, yaani machungani. Nimezungumza na baadhi ya wafugaji hao ambao wameonekana kuchukizwa na kitendo cha kukamatwa mifugo, wakisema ikiwezekana watengewe maeneo wa ya kufugia. Kwa jina, mi naitwa Zipola Machite, ni mkazi wa Kisasa. Kwa kweli tumeonelewa sana na manispaa, kila mara kama natakamatwa. Tunaoomba jamani, serikali iangalie ututengee sehemu, si atung'ang'anie mji. Unakuja ulitukuta sisi na ng'ombe zetu tunazo, lakini tunashangaa sasa hivi wanatunyanyasa, kutuonyesha mji, hatuonyeshi. Tutaenda wapi? Mfugaji huyu mbali ya kukamatwa mifugo yake, lakini pia analalamika juu ya kutozwa faini bila kupewa risiti, jambo ambalo anasema huenda ni utapeli. Kwa jina naitwa Wilson William, kuna mifugo yangu ilikamatwa, ng'ombe wa nne na mbuzi arobaini, ambia basi leteni laki like mbili, tukatoa laki like mbili tukawapa, tukawuliza kwamba lisiti ziko wapi, kawambia nyewe tukeni mifugo mmeshatugea hela. Inaonekana kwamba wale watu sio kwamba, basi sio manispaa, ina maana labda ni, ni watu ambao wanatumia yani ufisadi tuseme, au wizi. Naye mwenyekiti wa wafugaji wa manispaa ya Dodoma, ndugu Anderson Ndoje, anaeleza juu ya kero hiyo akisema inatengenezwa na viongozi wa manispaa, kwani wameshindwa kupanga ardhi vema. Kero kubwa ambayo tunakutana nayo, manispaa wametutengenezea mgogoro katika maisha yetu ya ufugaji. Tulikubaliana kwamba watutafutie maeneo sasa, kisingizio wanasema manispaa hawana ardhi. Mimi ninachoomba, hizi habari kila atakayeisikia kama ni kiongozi wa juu ajaribu kutusaidia wafugaji. Jambo hili likanifikisha mkurugenzi wa manispaa ya Dodoma ndugu Godwin Kunambi kutaka kujua kama amesikia kilio cha wafugaji hawa na suluhu yake ya ni nini. Hapa anaanza kwa kueleza kwanza katazo la ufugaji holela, yaani kuwatembeza ng'ombe mjini, akisema ni uchafuzi wa mazingira. Kimsingi tatizo la wafugaji wa uh, hata sisi manispaa ya Dodoma tunaona ni changamoto, kwa sababu kwa mujibu wa sheria ya mazingira hairuhusu, eh, kuchunga ng'ombe kwenye maeneo ya miji. Eh, sasa uh, nikatoa tangazo kwa wafugaji wote manispaa ya Dodoma kwamba kuna kata hizo za mjini kati, kata kumi na sita, si vyema wakachunga ng'ombe, kwa sababu kulikuwa na wakati wanataka kusababisha hata ajali eneo la bunge pale, ng'ombe wanakuwa wanavuka, wanakatiza mara kwa mara. Kwa hiyo nilikwenda nichukue hatua, nikawaita, nikawa, nikakaa na uongozi wao tukakubaliana kwamba sasa hawatachunga tena maeneo haya ya mjini kati, kwa maana ya kata kumi na sita za ndani ya manispaa ya Dodoma, lakini nikamuuliza vipi swala la watendaji wake kuwatoza faini wachungaji na kutokutoa risiti katika hili la fedha ambazo wanakamatwa ng'ombe ng'ombe zinakamatwa na fedha hizi, watu hawa wamepewa dhamana ya, ku, ya, ku, ya kuwapa risiti baada ya kupokea fedha. Kama watoe risiti kweli, katika hili nasema tu mtachukua hatua mara moja, ili wananchi hao waone wana, wana, wana, wana, wana uhuru ndani ya manispaa ya Dodoma. Alex Mtalika, DW Dodoma.