Ripoti mbalimbali zinaonyesha kuwa matukio ya unyanyasaji wa kingono wanaofanyiwa watoto yanazidi kuongezeka katika maeneo mbalimbali nchini. Kwa mujibu wa ripoti ya mwaka 2018 ya Kituo cha Sheria na Haki za Binadamu, LHRC, wastani wa watoto 394 wanaripotiwa kubakwa kila mwezi katika maeneo mbalimbali. Wanaharakati wa masuala ya jinsia pamoja na wanasheria wanaeleza pia sheria ya ndoa ya mwaka 1971 inachochea unyanyasaji wa kingono kwa watoto mujibu wa sheria hiyo mtoto wa kike mwenye umri wa miaka kumi na nne anaruhusiwa kuolewa endapo wazazi mlezi au mahakama itaridhia. Getrud Diabene ni wakili wa kituo cha sheria na haki za binadamu LHRC. Hii sheria inamwathiri zaidi mtoto wa kike kwa sababu mtoto wa kiume imesema ni miaka kumi na nane ambaye tayari anakuwa ni mtu anajitambua. Kwa upande mwingine, kuna watoto wanaolewa na miaka hadi tisa. Kuna watoto kule Shinyanga, kuna Agapo aliyekuwa mtoto chini ya miaka kumi na mbili alikuwa anaolewa, alikuwa darasa la nne. Kwa nini? Kwa sababu sheria imekaa kimya. Sheria hii inachangia sana, watoto wanapitia, wanakuwa kwenye haya ah, matatizo. Mwaka elfu mbili na kumi na sita Rebeka Jumi, ambaye pia ni mwanaharakati wa masuala jinsia, alifungua kesi ya kikatiba ya kupinga sheria hiyo ya ndoa, ambapo alipinga vipengele vinavyoruhusu mtoto wa kike kuolewa. Julai 8 mwaka 2016 mahakama Kuu ilitoa hukumu ikikubali kwa kifungu cha 13 na 17 vinapingana na katiba ya nchi, kwa kuweka umri tofauti wa kuoa au kuolewa, lakini baadaye serikali iliamua kukata rufaa mahakama ya rufani. Aliyekuwa waziri wa sheria Profesa Palamagamba Kabudi akiongea bungeni alisema suala la ndoa ni nyeti na linagusa imani na mila za makabila mbalimbali. Suala la mabadiliko ya sheria ya ndoa linahitaji umakini mkubwa sana mashauri ya ndoa mashauri ya mirathi ni vyema kuyaendea kwa uangalifu mkubwa. Kwa upande wake, mkurugenzi wa asasi ya kiraia inayoshughulika na masuala ya usawa wa kijinsia na kumwinua mwanamke yani Tiba Masela Rungu amesema ni lazima baadhi ya vipengele vya sheria ya ndoa viondolewe ili kumlinda mtoto wa kike. Tumwangalie mtoto wa kike. Mtoto wa kike hata iko katika imani gani, katika kabila gani, bado madhara ni yale yale, anapata yeye kama binafsi kama mtoto wa kike. Hakuna mia na desturi ambazo nataka mtoto wa kike Madhara. Hakuna imani ambayo inataka mtoto wa kike aathirike. Kwao bado kuna uhitaji wa kubadilisha sheria ndoa ya mwaka sabini. Viongozi wa dini wanaelezwa kuwa na mchango wa kupinga unyanyasaji wa kingono pamoja na kuzuia ndoa za utotoni. Alfons Stemba ni mwinjilisti na mjumbe wa kamati ya amani ya viongozi wa dini. Kuna haja kubwa ya serikali kubadilisha sheria, lakini pia serikali ndo ina wajibu mkubwa zaidi kuwa mdhamini mkubwa wa kufuatilia matukio, kwa sababu ukiangalia matukio haya yamejificha kwenye mila na desturi kwa mfano Waha wanasema kule Kigoma, watu wanabuku mpaka mimba. Hiyo ni mila ya Waha, kwamba mama akiwa mjamzito, e, familia itabuku, akizaliwa mtoto wa kike tutamwoa. Sasa hizi mila zimekuwa sasa hivi zimepitwa na wakati, lakini mdau mkubwa wa kulisaidia hili ni serikali. Ripoti mbalimbali ikiwemo ya kituo cha sheria na haki za binadamu LHRC, inaonyesha kuwa baadhi ya matukio nyanyasaji wa kingono wanaofanywa watoto hususan ni watoto wa kike huwa inamalizwa katika ngazi ya familia kwa mtoto wa kike kuolewa na yule aliyemfanyia unyanyasaji, huku familia yake ikiishia kupewa mali. Anwar Mkama, DW, Dar es Salaam.