BW wanawake na maendeleo. Tunakabiliwa na majukumu mengi ya kifamilia, kusomesha watoto na mambo mengine. Tunaiomba serikali iendelee kutoa elimu ili wanawake tuendelee kujikwamua na umaskini. Ni jamii ambayo inasifika duniani kwa kuendelea kukumbatia tamaduni zake kwa miaka na dahari, jamii ya kabila la Maasai. Hata hivyo bado inazienzi baadhi ya tamaduni ambazo zinatafsiriwa kwamba ni za mfumo dume ambazo zinamkandamiza mwanamke. Lakini polepole mafanikio yameanza kuonekana. Wanawake wa jamii ya Maasai kujishughulisha na ujasiriamali ni miongoni mwa mafanikio ambayo yanaweza kuhesabika. Unajua, sasa hivi maendeleo imeingia eh. Kwa hiyo tuko pamoja, wameturuhusu wetu mpaka kwenda usiku, wameturuhusu kwa sababu asali si usiku. Karibu katika makala ya wanawake na maendeleo. Mimi ni Veronica Natalis. Ni ajabu kuona jinsi nyuki Malkia anavyoweza kuliongoza kundi la nyuki wenzake. Hapa nyuki Malkia ni mkubwa kuliko nyuki wengine katika kundi hili la nyuki. Huyu ni nyuki jike ambaye hulelewa kwa kula chakula rasmi ambacho ni maziwa ya nyuki na kupata matunzo maalum kwa maisha yake yote takriban miaka miwili tangu hatua ya yai hadi uzee wake. Ni nyuki kiongozi anayetoa amri kwa nyuki wengine, analindwa kama wanavyolindwa malkia binadamu. Nyuki malkia ni miongoni mwa makundi mengine ya nyuki takriban elfu ishirini yanayopatikana duniani. Mizinga ya nyuki iliyopo eneo hili imejumuisha miongoni mwa aina za nyuki zinazopatikana duniani. Shughuli ya uvunaji wa asali sasa inashuhudiwa hapa yapata majira ya saa nne usiku. Kikundi cha wanawake wa jamii ya kabila la Maasai kwa jina Napona kilichopo katika kijiji cha Makuyuni wilayani Monduli kaskazini mwa Tanzania chenye wanachama wapatao 12 ndio kinachovuna asali usiku huu, kinaeleza kupata mafanikio makubwa tangu kilipoanza biashara ya mazao yanayotokana na nyuki mwaka 2014. Naomi Moses ni mwenyekiti wa kikundi hicho unakuta mwingine ana watoto hawana uniform munanunua, saa nyingine hana daftari, alafu hii mwaka unakuta hii mwaka ni baa, hatuna chakula unanunua na mahindi. Ah, unajua sasa hii maendeleo imeingia. na Ishoruna Kimba pia ni mwanachama wa kikundi hiki cha Napona, anaeleza kwamba biashara ya mazao yatokanayo na nyuki imemwezesha kumudu mahitaji muhimu ya familia yake kama mwanamke, tofauti na awali kabla hajajiunga na kikundi hiki cha kinamama. Sisi wanawake tuna majukumu mengi, kulea familia na wakati mwingine kusomesha watoto. Kwa kweli, tunaiomba serikali na mashirika binafsi kuendelea kutoa elimu kwetu sisi wanawake ya kujikwamua na umaskini pamoja na mifumo yote kandamizi. Katika jamii ya wafugaji ya Maasai ni nadra sana kukuta wanawake wameungana katika vikundi vya ujasiriamali vya kujiingizia kipato. Wengi wao hasa wanaoishi maeneo ya vijijini hufanya shughuli za ufugaji wa mifugo. Mafanikio zaidi yalianza kuonekana baada ya shirika la World Vision Tanzania kupitia mradi wake wa Strive pamoja kuviwezesha vikundi 26 vya ufugaji nyuki kutoka wilaya za Monduli na Babati kujiajiri kupitia ufugaji nyuki kwa kutumia mizinga ya kisasa. Deogratius Maltin ni mwezeshaji kutoka shirika la World Vision Tanzania. Mradi wa Strive Pamoja, vikundi hivyo vinafanya ufugaji ulio bora wa mizinga ya kisasa na wanazalisha asali na zao lingine linalotokana na, na mazao ya nyuki ambayo ni nta, na kwenye nta wakulima wamefanikiwa kutengeneza mafuta na mishumaa. Kwa hiyo hiyo ni sehemu ya mafanikio ya mradi kwao, ni sehemu ya kuongezea kipato cha kaya pamoja na kuinua uchumi wa familia na kwa sababu mazingira yanafaa kwa ajili ya asali na ufugaji wa nyuki, ndo maana mradi ukaamua kuwekeza nguvu katika kuimarisha na kuwasaidia wananchi kupitia mnyororo wa thamani wa asali. Shirika hilo linaeleza kwamba soko la asali ni kubwa mno na bado halijaweza kukidhi mahitaji ya wateja mpaka sasa, linatoa hamasa kwa watu wengine kuwekeza nguvu katika biashara hiyo. Tunaendelea kuhamasisha wananchi wazalishwe kwa wingi ili tuweze kuwaunganisha na wanunuaji. Unakuta hitaji linakuja ni kubwa, lakini asali haijafikia ile kiasi tunachokihitaji. Wadau mbalimbali na mashirika mbalimbali mbali, pamoja na taasisi za serikali kama idara ya maliasili na utalii, kitengo cha wakala wa huduma za misitu Tanzania. Kitu ambacho na waasa naendelea kuwasistiza ni kwamba rasilimali ya nyuki ina faida kubwa sana, ni kuwasaidia wananchi wetu na wafugaji wa wanaojihusisha na ufugaji bora wa nyuki, wa nyuki waendelee kupewa fursa. kutokana na jamii ya kabila hili la Maasai kuonekana bado linaendelea kukumbatia baadhi ya tamaduni ambazo zinatajwa kumkandamiza mwanamke. Lomanyani Saningo Molel mkazi wa Monduli, anasema kwamba elimu zaidi inahitajika ili kuwakwamua wanawake wa kabila hilo na umaskini. Bado wako na ile mfumedume hawampi mama aende katika biashara, hata katika masoko au kwenye vikundi hata hawaruhusu, lakini ni kwa ajili ya wa hawajapata elimu na semina, lakini serikali wakiingilia kati, naamini ya kwamba jamii wata, wataendelea vizuri ni, ni mila tu na desturi, maana na dini naye inasaidia, maana watu wengi wameingia katika dini. Tulikuwa tunataka elimu iingie katika wanawake wafundishwe, maana bado jamii yetu ya Kimasai bado wako nyuma. Tofauti na ufugaji nyuki, wanawake wa vikundi vya Mswakini na Makuyuni wanaeleza kwamba umoja wao huo umewasaidia kuanzisha vikundi vingine vya hisa ambavyo wanakusanya na kukopeshana pesa ili kukidhi mahitaji yao, kama anavyoeleza mmoja wao hapa na Isiriri Mungaya. Kwenye kikundi tunacheza hisa, alafu tunarina tena asali. Utaratibu yetu tunaweka, tuna sanduku, alafu kwa wiki tunakaa lakini natokana na uwezo wa mtu. Kuna ambaye anacheza na, na mbili, kuna ambaye anacheza nazi na mpaka nazi tano. Alafu asali inatusaidia sana kwa maana wengine wanakuja anasema ni dawa. Kwa hiyo yani yani olivisheni wametusaidia sana kwa maana wametupa wame elimu. Sasa hivi Wamasai wameelimika sana Wakati mwingine uvunaji wa asali unaweza kuwa hatari kama wahusika watakuwa hawajapatiwa mafunzo ya kitaalamu ya jinsi ya kuendesha zoezi hilo. Kwa kuwa kikundi hiki ni cha wanawake, nimemuuliza na Isiriri wanawake wote katika kikundi chao wanamudu zoezi hilo la uvunaji asali. Tumefundishwa kabisa, kwa hiyo unafaa kabisa, nguo, kila kitu. Kwa hiyo ukienda kwenye urinaji, hata nyuki ikiingia ikugusi kabisa. Imetusaidia kwa maana Mungu ametusaidia nyuki zinaingia kwenye mizinga, tunarina tunapata mapato. Sasa hivi Wamasai wameelimika sana. Sisi wa Arusha sasa hivi wanasomesha watoto sana. Hakuna sasa mtoto ambaye anawapa bwana kabla akiwa mdogo, hiyo imeisha kwa hiyo tumepata elimu sana. Hata hivyo viongozi wa kikundi hiki cha wanawake bado wanakabiliana na baadhi ya tamaduni ambazo haziwaruhusu wanawake kujishughulisha. Mwenyekiti wa kikundi hiki Naomi Moses anasema kwamba mara nyingi amekuwa akiwatembelea wanakikundi wenzake kwa ajili ya kutoa elimu kwa waume zao na kuwaeleza faida ya kikundi chao cha wanawake. Unakuta ule mwanaume mkorofi anakuta, kama ni mwanachama wangu, namwambia nipitie, uje uongea na yule mzee, umwambie tunaenda kufanya hiki na hiki. Alifarijika kwa sababu nakuta ile hela tukipata anamsaidia kununua uniform ya mtoto, idha anaenda kusaga hata kilo kumi. Eh, mtoto akiuma unampeleka hospitali, akikosa daftari unamnunulia. Inakuwa tunasaidiana hivo. Unajua, kutoka usiku mwanamke ni kosa, lakini wamekuja kukubali kwa sababu tunaenda kwa pamo, tuko wengi, sio wewe mwenyewe. Shirika la World Vision walituletea kwanza elimu, kwa sababu yesu kufanya kitu bila nini, bila elimu. Wakati na washauri, tuungane pamoja ndio tuweze kusaidiana ndio tusaidia pamoja na familia. Hata hivyo kuna idadi kubwa ya watu ambao wanajishughulisha na ufugaji wa nyuki nchini Tanzania, isipokuwa tu hawajafikiwa na kupewa mafunzo na vifaa maalum. Deogratias kutoka shirika la World Vision Tanzania anasisitiza lakini pia mahitaji yale kama mizinga, mavazi na vitu kama hivyo, na vifungashio viendelee pia kuwafikia maeneo ya vijijini, maana unakuta watu wanazalisha asali lakini hawana vifungashio, hawana vibebeo au mizinga ambaye ni bora na iliyo na standard nzuri, bado haiwafikii elimu iendelee kupelekwa, wakulima waendelee kusimamiwa. Fursa ni kubwa, na tutajenga uchumi wetu ulio imara, kama sasa hivi tunavyoongelea kwamba Tanzania ya viwanda Wanaharakati wanaopigania haki za wanawake ikiwepo masuala ya kiuchumi kote duniani wanasema kwamba baadhi ya nchi zimepiga hatua katika ukombozi wa mwanamke kiuchumi, na kwamba juhudi zaidi zinahitajika ili kuendeleza vuguvugu vugu hilo la ukombozi wa mwanamke kiuchumi. Msikilizaji, na hapa ndio tamati ya makala ya Wanawake na Maendeleo iliyotazama juhudi za kujiajiri kwa wanawake wa jamii ya kabila la Maasai mkoani Arusha waliowezeshwa kufuga nyuki kwa kutumia mizinga ya kisasa ili kujiingizia kipato. Mimi ni Veronica Natalis, shukrani na kwaheri kwa sasa.