Pata ya kwamba polisi walitumia risasi kiholela katika maeneo ya Nyanza, sehemu za Siaya, sehemu za Kisumu na Migori na Homa Bay, na kuna watu tano ambao walipoteza maisha yao na wengine sitini ambao walilazwa na risasi kwa majeraha ya risasi ambayo haikustahili. Na ni kivipi mmebaini kwamba polisi walitumia nguvu ya ziada katika tukio hilo? Kuna sheria kuna sheria ambayo e, polisi wanafaa kutumia kwa kujaribu kushughulikia maandamano kama hayo, na tunaona ni, ni, ni, ni, ni kama polisi hawakufuata sheria. Na tumeenda huko chini, tumezungumza na watu wengi, tumeenda mpaka kwa mahospitali, tumeangalia rekodi za hospitali na tukapata ya kwamba kuna watu wengi zaidi kuliko vile polisi wamekuwa wakisema, kwa sababu polisi wamekuwa wakisema watu wachache tu ambao walikufa. Uh, walipigwa risasi kwa wakijaribu kutishia polisi maisha na wale wengine uh hakuumizwa na polisi na pengine, kwa mujibu wa uchunguzi wenu, pengine kabla polisi kutumia nguvu, labda hawa waandamanaji labda walikuwa wali na silaha zozote e, hali iliyopelekea polisi kuwa na, u, na matumizi ya nguvu za ziada na hacha Tume, tumefuatilia hayo madai kwa undani kabisa, lakini hatujapata ushahidi wowote wa ya kwamba waandamanaji wa walikuwa na silaha yote. Isipokuwa, kuna mm, wakati walikuwa wanarusha mawe, kama Kisumu walianza kurusha mawe baada ya mwenzao kupigwa risasi. Vilevile uh, Siaya walianza kurusha mawe baada ya mwenzao kupigwa risasi. Uh, Homa Bay walipia walirusha mawe baada ya mwenzao kupigwa risasi. Mig, uh, Migori hawakurusha mawe hata hata baada ya wenzao kupigwa risasi, walitawanyika Hivyo, hakuna, hakuna kwa hivyo hakuna ushahidi ya kwamba hao watu walikuwa na silaha yoyote. Na kwa mujibu wa utafiti wenu Tieno na Mwaya, e, kipi kiliwatuma pengine ama kilipelekea wao kutumia nguvu ya ziada katika watu ambao walikuwa hawana silaha? Nasema wao walikuwa wanajikinga kwa sababu waandamanaji waliwatishia maisha, na pengine hayo ni madai tu. Ndio sababu tunaitishia kwamba mashirika ambayo yanahusika na kuchunguza polisi kama hili shirika la IPOA linafaa liingilie, lichunguze kindani kabisa, lijue ni kwa nini polisi walitumia sasi kiholela hivyo. Na pengine mmekuja na mapendekezo gani eh, katika ripoti yenu ili kuweza kudhibiti mauaji haya ama vitendo hivi visiendelee kutokea katika kipindi hiki nchini Kenya, kitu ya kwanza tunaitisha ni kwamba kunafaa e, kuwe na uchunguzi wa kindani kabisa, na ikiwa polisi watah, watapatikana walitumia nguvu kuzidi kiasi, basi wachukuliwe hatua, na pia ripoti ya huo uchunguzi iwekwe hadharani, wat, watu wajue kwa sababu kumekuwa na visa kama hivi uh, nyingi sana ambazo tumekuwa tukiitisha uchunguzi ufanyike, lakini uchunguzi haufanyiki, ama wanasema wanafanya uchunguzi, lakini baadaye mambo yanazimia, hivyo hatujui ni nini kilifanyika.