Jambo lolote lenye e, tafsiri ya kuwaweka watu kuwa katika ki- kuwa kitu kimoja, kuunganisha nguvu zao katika changamoto za kiuchumi, za kisiasa na za kiutamaduni, haliwezi kuwa ni jambo ambalo la kupuuzwa ama la kuachwa. Lakini bwana Atiki, unapozungumzia changamoto, umuhimu wa jumuiya, umuhimu wa muungano wowote ule ni katika kusuluhisha matatizo yanayo uh, yanayozonga wanachama. Kuna madai kuwa jumuiya ya Afrika Mashariki imeshindwa kusuluhisha hata mizo, mizozo midogo midogo kati ya wanachama wake. Na katika kanda ya Afrika Mashariki yapo mambo, kwa vyovyote vile yanaweza kuwa yanawashinda lakini vile vile yapo mambo ambayo yana umuhimu mkubwa sana Tanzania na Kenya, lakini utapata kuona kwa upande wa Tanzania na Uganda, Uganda na Kenya, Rwanda na Burundi, watu wanatembea hata hata. Eneo hili sasa limepanuka zaidi mpaka limefika maeneo labda ya Somalia na maeneo ya Maziwa Makuu. Kwa hiyo utaona kwamba yapo mambo ambayo yapo ndani ya uwezo wa Jumuiya ya Afrika Mashariki, na ni muhimu sana haya mambo yakaendelezwa wakati inatafutwa namna ya kutatua hayo matatizo makubwa. Ni kama maradhi, hadi leo tunapambana na ma kutafuta dawa ya UKIMWI. Wapo wale wamedai kwamba jumuiya ya Afrika Mashariki ni sawa na jibwa libwekalo lakini haliumi. Unafikiri cha kizingiti kikubwa katika ufanisi wa jumuiya hii kimekuwa ni kipi? Ah, kizingiti ni viongozi, kizingiti ni maslahi ya viongozi kizingiti ni wale waliokamata pawa na wa wasingependa kuziachia kuzi hizo pawa na kurudisha mamlaka kwa wananchi. Uhuru Kenyatta alipopokea kijiti kutoka kwa mtangulizi wake Paul Kagame, pia alimteua katibu mkuu. Unazungumziaje wajibu wa katibu wa katibu huyo mkuu na asasi atakayoiongoza? Katibu mkuu wa sasa hivi aliyeteuliwa na mweshimiwa rais Uhuru Kenyatta ana sifa ambazo naweza kusema amewapita makatibu wakuu watangulizi, kwa sababu huyu kwanza ni mtu aliyebobea katika biashara, lakini vilevile amekuwa katika Afrika ya Mashariki, katika hiyo katika hii jumuiya akiwa kama legislative member. Katika kikao cha juzi wametaka Jamhuri ya Kidemokrasia ya Kongo ijumuishwe katika jumuiya hiyo, itakuwa na tija gani? Itakuwa na tija kubwa sana kwa sababu ni soko kubwa la biashara na ni nchi ambayo tangu imepata uhuru ni nchi tajiri, lakini imekumbwa na migogoro mingi ya ndani na sasa hivi wanaelekea katika kupata masikilizano, maridhiano na utulivu. Bwana Tiki, Kenya ni mwenyekiti wa Jumuia ya Afrika Mashariki kwa sasa. Kenya pia ni mwenyekiti wa Baraza la Usalama na Amani ya Umoja wa Afrika. Kenya ni mwanachama katika baraza la usalama la Umoja Mataifa, na wiki iliyopita, Rais wa Marekani Joe Biden alizungumza na Rais Kenyatta, ikiwa ni pamoja na juhudi za kusuluhisha mzozo wa Tigray nchini Ethiopia. nafasi hizi za kidiplomasia inaiweka Kenya katika nafasi gani kuimarisha jumuiya ya Afrika Mashariki na kusuluhisha migogoro ya kikanda? Kenya ipo katika katika za kusema ni mdau mkubwa wa ukombozi katika nchi hizi za Afrika Mashariki na ina wajibu mkubwa sana wa kulisimamia hilo kimataifa, na kwa sasa hivi Kenya ina fahari hiyo.