Doche vele. Sema Uvume, msikilizaji wa DW. Ni wakati mwingine tunapokutana katika Sema Uvume, na wiki hii habari kubwa ni kwamba mtandao wa kijamii Twitter unatimiza miaka kumi tangu kuanzishwa. Leo uko nami hapa studioni Elizabeth Show, karibu sana. Tarehe 21 Machi mwaka 2006, Marekani, Jack Dorsey aliandika ujumbe wa kwanza kabisa kutumwa katika mtandao wa Twitter. Ujumbe wenyewe ulikuwa unasema Just setting up my Twitter, yaani nimeanza kutumia Twitter. Leo hii watu milioni mia tatu na ishirini wanatumia Twitter duniani kote. Nimewauliza wasikilizaji wa, ni wa DW kama wao ni miongoni mwa watu wanaofuatilia habari kupitia Twitter. Kama unavyojua mimi ni Thomas ji Loirashu kutoka Ngaramtoni ya Arusha. Twitter mi ilishatumia, lakini ilikuwa haina mvuto kabisa, kwa sababu kwanza watu ni wachache na matumizi yake kidogo ni magumu, tofauti kidogo na, na, na WhatsApp na Facebook. Sasa kwa ushauri wangu ulikuwa na washauri tu hawa wahusika wamiliki wa Twitter waweze kuboresha kidogo, iwe rahisi kutumika kwa watu wote. Uh, Thomas Loelashu, nini ambacho asante asante nini ambacho wewe uliona ni kigumu kwako kutumia? Ni sio kwangu, ni kwa watu ambao kidogo ni layman. watu wa watu ambao wana elimu ndogo Ukijaribu kuangalia wanaotumia wachache sana. Sasa inakuta ni watu waliosoma tu wengi ndo wanatumia. Kwa hiyo hukuona kwamba ni watu wengi wanaitumia? Wewe binafsi ulikuwa unaitumia kwa ajili ya masuala yapi hasa? Ilikuwa anatumia kuchati, kuwasiliana na watu mbalimbali, lakini nimekuta sasa kwa sio ni tofauti kidogo. Ni tofauti kidogo na watu wa wa hii mitandao nyingine kama whatsapu na Facebook. Sasa ndio maana nimesikia mali nikaacha kabisa, nikawa natumia mitandao nyingine ya kijamii tofauti na na Twitter. Umeacha kabisa, unadhani labda katika siku za hivi karibuni utarudi? Ndio, nitarudi wakiboresha kidogo, nitarudi tena niendelee kutumia. Naam, asante Thomas Loraishu ukiwa Arusha. Labda waanzilishi wa Twitter leo watakuwa wanatusikiliza na wataboresha huduma yao. Uh, wapo pia wasikilizaji wengine walioniandikia kupitia Twitter na Facebook. Uh, Malambi Kasanda yuko Shinyanga na amesema, binafsi sijaanza kuutumia mtandao huo na sidhani kama nitakuwa nikiutumia mtandao huu, maana utumiaji wake ni mgumu mno, tofauti kabisa na mitandao mingine. Devota Samuel hajasema alipo, ameniandikia nimejiunga lakini sielewi. Jackson Ngoti wa Arusha, Tanzania, anasema sijaanza kutumia Twitter kwani sijavutiwa nayo kutokana na kwamba huwezi kutuma ujumbe kwa maneno marefu. Kiufupi, wasikilizaji wameniambia kwamba hawautumii mtandao wa Twitter na hawana mpango wa kuutumia, maana wanapata kila wanachokihitaji kupitia Facebook au mitandao mingine. Na maoni mengine ambayo nimeyasoma mara nyingi sana kupitia mitandao yetu ya kijamii ni kwamba mara nyingi watu wanataka kutumia Twitter lakini kuna vikwazo kwangu. Binafsi, kwa kweli, kikwazo kikubwa mwanzoni kilichonifanya nisitumie ni kwamba huwezi kutuma ujumbe mrefu, ni alama mia moja na arobaini tu, ukilinganisha na SMS, angalau mtu unakuwa na alama mia moja na sitini. Lakini uzuri ni kwamba mtu unalazimika kuandika ujumbe bila maneno mengi, kwa hiyo unakwenda moja kwa moja kwenye kiini cha unachotaka kusema bila kuzunguka zunguka huku na huko na kutumia maneno mengi. Basi leo ninazungumza na Sara Okuoro kutoka Kenya. Anafanya kazi katika shirika la habari la Standard Media Group linalomiliki miongoni mwa mengine kituo cha televisheni cha KTN. Sara anafanya kazi katika kitengo cha internet na mitandao ya kijamii, na kwanza anaelezea namna ambavyo vyombo vya habari vya kampuni yao vinavyotumia Twitter tunaweka kama headline kwa Twitter alafu tunawapa link. Mtu akitaka kusoma stori yote atabonyeza hiyo link, alafu story yote itakuja, itampeleka kwa hiyo website ya gazeti. So sisi hutumia Twitter kupush stori zetu zenye tumeweka online, ndio kila mtu at kila mtu vizuri, kila mtu apate kusoma gazeti apate kusoma news kwa urahisi pia. Naam, sasa nimezungumza na wasikilizaji wetu wa hapa Dochevele. Wengi wameniambia kwamba wanatamani kutumia Twitter lakini kidogo inawapa shida, hawajui waanze vipi, wakiingia hawajui wapate vipi habari. Unaweza ku labda kutoa ushauri njia rahisi za kupata habari kirahisi na kupata mada ambazo mtu utapenda kuzifuatilia kwa mtu ambaye mge ni mgeni Twitter? Kuna njia tofauti ya kupata kwa mfano hizo habari ukisha ukisha sign up na umeshapata hiyo account yako, lazima ufuate watu au ndio sasa wale, uh, wale tunasema wale followers eh? Followers yani wewe wafuate yani, na hao pia wakufuate yani, ni kama tu mkuwe marafiki mfuatane. Kila update akiweka utaweza kuiona, na yeye pia akiweka yake, kama una mfollow utaweza kuona yake yeye, pia ataweza kuona yako, alafu hivyo hivyo mtaanza kuchangiana. Ukitaka kupata habari peke yake tuseme kama um, kutoka kwa Dotvela ama kwa KTN ama kwa kwa um, media house yoyote. Kama unataka habari specific, unaweza fuata hao hizo groups za um, habari. Account yoyote iko na habari, unaweza zifuata, alafu kila waki update unapata hiyo habari mm. njia ya pili ya kupata habari kama unataka kufanya kupata habari specifically unaweza pia tengeneza list list Um, hapo kwa watitu unaweza tengeneza list. List ni kama kama orodha lisa? Yes kabisa, ni orodha penye umeweka hawa uh, different accounts za news account tofauti, si hapo umeweka ktian umeweka ki d umeweka dot velle umeweka nini yote ya habari umeweka hapo. Kama ni entertainment and soft wata musicians, unaweza pia tengeneza list useme ni list ya wasanii, umeikia yote hapo, halafu uh, kila ukiangalia hiyo list utaona so updates zao, si so, hiyo pia ni njia rahisi ya kupata Alafu njia ya, ya tatu ni kuangalia tu pale kwa trend. Inadepend pia habari nataka gani. Ukitaka kujua tu ni nini watu wanaongelea, kama leo saa hizi naona kila mtu anazungumza kuhusu hashtag love Twitter kwa sababu ya um, hii miaka yao kumi ya Twitter. So ukitaka kujua habari yote watu wanasema nini kuhusu Twitter, utaclick tu hiyo hashtag na nakujanga hapo kando. Naam, asante sana Sara kutoka Standard Media Group huko Kenya nina orodha hapa ya akaunti kumi za watumiaji wa Twitter wenye followers wengi zaidi, yani wenye mashabiki wengi zaidi kupita wengine. Nikihesabu hapa naona kwamba kuna wanamuziki sita kwenye orodha hii, na katika nafasi ya kwanza kabisa yupo mwimbaji Katy Perry kutoka Marekani. Ana followers milioni themanini na nne anafuatiwa na mwimbaji kijana Justin Bieber. Namba tatu yuko mwanadada Taylor Swift. Nafasi ya nne ya watumiaji wenye followers wengi Twitter inashikiliwa na mwanasiasa pekee ambaye yuko kwenye orodha hii ya kumi bora, na ni rais wa Marekani, Barack Obama. Na kama unataka kuona orodha kamili, basi tutembelee Twitter kupitia atdw underscore Kiswahili. Nam, baada ya kusema happy birthday Twitter, sasa tuangalie habari nyingine ambazo zimevuma katika mtandao hivi karibuni. Watumiaji wa mtandao wa kushirikishana picha Instagram watakuwa wamegundua kwamba kuna mtu maarufu sana ambaye amejiunga na mtandao huo hivi karibuni. Si mwanamuziki wala si mwigizaji huyu, bali ni kiongozi wa kanisa Katoliki duniani, Papa Francis. Sasa anautumia mtandao huo mpaka sasa, baba mtakatifu amepost picha chache sana. Ya kwanza kabisa inamwonyesha akiwa amepiga magoti akisali, na ujumbe unaoambatana na picha hiyo unasema niombeeni. Ni ujumbe ambao papa ameuandika kwa lugha tisa. Tayari watu milioni moja na nusu wamekuwa mashabiki wa papa ambaye anatumia jina la Franciscus katika mtandao huu wa Instagram. Basi tunakamilisha kipindi chetu cha leo. Asante kwa kuwa nami nakumbuka, kwamba unaweza kuwasiliana nasi masaa 24 kwa siku kupitia Facebook, hapo utafuta DW Kiswahili, na kama unapendelea kutumia Twitter, basi tunapatikana huko pia, tutafute kupitia at DW Kiswahili. Tangu mwanzo hadi mwisho, wasema uvume leo ulikuwa nami mtayarishaji na mtangazaji wako Elizabeth Cho. Hadi wakati mwingine, na kuaga kwa heri, na endelea kusikiliza vipindi vinavyofuata.