Deutsche Welle, vijana mchakamchaka. Siku zote, kama kijana, huwa ni vigumu kuelewa wazazi pale wanapokuwekea sheria za nyumbani. Wengi tunasema sheria hizi ni kali. Mada yetu leo katika vijana mchaka mchaka ni je, sheria za nyumbani au wazazi zinahitajika na zina umuhimu gani kwa vijana? Mimi ni kijana mwenzako Silvia Mwehozi, kwa moyo mkunjufu nasema karibu tuwe sote Wakati fulani tukiwa vijana tumekuwa chini ya sheria za wazazi ambazo hazijawahi kuandikwa kokote, lakini unafahamu dhahiri kwamba wazazi wangu hawataki nifanye hili na lile, na pia wananiruhusu kufanya mambo kadhaa. Kuna wakati pia kama vijana tunaasi sheria zilizowekwa na wazazi, kwa sababu tunaona ni kali na zisizofaa. Inawezekana kuna sababu zinachangia vijana kuasi sheria hizo, lakini ukweli ni kwamba kuna umuhimu mkubwa wa sheria na kanuni za nyumbani kwa kijana. Kwanza, vijana wenzangu mliochangia kupitia ukurasa wetu wa Facebook, wengi mna mawazo yanayofanana kwamba sheria za nyumbani zina umuhimu mkubwa kwa kijana. Jumanne Skipa wa Kivule, Dar es Salamu amesema sheria za wazazi haswa kwa vijana hutoa muhimili tosha ya maisha ya kijana. Ambarangu Athumani wa Temeke, Dar es Salaam, Tanzania anasema, yani sheria za wazazi zinahitajika. Ledama Mepetu kutoka Transmara, Kenya, kwa kweli wazazi ni watu wa maana kwetu, lazima mahali tunakosea hao ndo wanaturekebisha, ndio tuweze kuwa watu wa maana. Juventus Joa Sintalima wa Mwanza umeandika kuwa sheria za nyumbani lazima ziwepo na nyumba yoyote lazima ukute sheria zake hususani huwa zinapangwa na baba mwenye mji. Pia nilifanikiwa kuzungumza na baadhi ya vijana wenzangu kwa njia ya simu. Wasikilize Hamza Fumo na Babra Mtemvu wanasemaje. Sherehe za wazazi zinahitajika na umuhimu wake ni mkubwa kwa kijana, kwa sababu wazazi ndio kila kitu kwa kijana. Wazazi ndio hutoa mwongozo kwa vijana, na basi wazazi wakishindwa kutoa mwongozo kwa vijana hatimaye kijana huwa anaharibikiwa. Kwa hiyo lazima kuwe na sheria ambayo mzazi anaisimamia ili kijana aitekeleze. Nadhani kwa sababu zinamsaidia mtoto <tosikyo> kuweza kujua, yani anapata msingi fulani kwamba, kwa sababu wazazi ni watu ambao wameshatuzidi umri na wameona mambo mengi, wamepitia mambo mengi. Kwa hiyo ina- inaleta maana kama wao watatupa sheria au watatupa mwongozo wa jinsi gani tunaweza tukaishi katika dunia. Kwa hiyo zina umuhimu katika kumjenga mtoto au kijana, ili aweze kujua misingi au aweze kujua ni wapi, yaani, ni kitu gani ambacho anaweza kukifanya, ni kitu gani ambacho akifanya kuweza kuletea madhara. Bi Sadaka Gandi ambaye ni mshauri wa maswala ya familia kwa upande wa saikolojia kutoka nchini Tanzania. Tanzania na kama mzazi amezungumza nami kuhusu hili, akifafanua kwa undani umuhimu wa sheria za wazazi. Um, mimi naziangalia sheria zote au nyingi ambazo zinatengenezwa katika level ya familia zina lengo la kumjenga mtoto zina lengo la kumweka mtoto vizuri na zin, lengo kubwa ni kumwandaa kijana ili aweze kuja kuweza kusimama peke yake, kubeba majukumu yake na kusimama kwenye changamoto za dunia. Sasa tofauti inakuja mara nyingi pale ambapo tunasimamia utekelezaji wa hizi sheria, kwa sababu kuna sheria ambazo zinatekelezwa kwenye familia zote, lakini kuna kwenye familia nyingine zinatekelezwa kibabe zaidi, na kuna nyingine kwenye familia zinatekelezwa kwa namna ya tushauriane na uone umuhimu wake, na kuna nyingine zinawekwa alafu zinakwenda kwenda tu. Hii inatokana pia na kila mzazi ana namna yake ya malezi. Kuna wazazi ambao wako very strict ndani ya nyumba yangu mimi ndiyo mfalme mimi ndio ntasimamia kila kitu na ninachosema kinakwenda. Huyo ni mzazi wa namna ya kwanza. Bisadaka anaendelea kufafanua juu ya sheria na utekelezaji wake katika ngazi ya familia. Na kuna mzazi wa namna ya pili ambaye anasema kwamba, wanangu, sheria ni moja, mbili, tatu kwa faida yako, hebu tuelewane, hebu tukubaliane, utakapokosea hapa nitakuadhibu, utakapofanya vibaya nitakwenda na wewe. Na kuna mzazi wa namna ya tatu ambaye anazisema sheria, alafu hazisimamii, haziendi, yaani akishaziweka basi ameziweka. Na kuna mzazi wa nne ambaye ndani ya nyumba yake hakuna sheria, watoto wanajiongoza. Kwa mujibu wa Bisadaka, mara nyingi hakuna mzazi anayetunga sheria zinazolenga kumtakia mtoto wake mabaya na kumekuwa na mitazamo tofauti, wengine wakisema kwamba baadhi ya sheria ni kandamizi kwa vijana. Nilimgeukia tena kijana Hamza Fumo, je, ni sheria gani anazikumbuka ambazo aliwekewa na wazazi wake na zilikuwa ngumu kueleweka? Uh, shi, kwa upande wangu miongoni mwa sheria ambazo wazazi walikuwa wakimikea ilikuwa ni kulala mapema, kitu ambacho kwangu kilikuwa kigumu, kwa sababu nilikuwa napenda sana kutazama TV, lakini pia walikuwa wanapenda mara kwa mara wakiniona mazingira ya nyumbani kuliko kuwa mbali na nyumbani, suala ambalo ni vigumu haswa kwa vijana, kutokana wanapenda sana kucheza na pia wanapenda zaidi kuchanganyika na wenzao. Sasa huwezi kuwapata watoto wenzako ukiwa mazingira ya nyumbani, kwa hiyo inakulazimu utoke mbali na nyumbani ili uweze kukutana na watoto wenzako zako ko ni miongoni mwa sheria ambazo kwangu zilikuwa vigumu sana kuzitekeleza. Suala la wa wazazi kushikilia sana sheria pasipo kuzizungumzia pamoja na kijana wao, sheria hizo zinakuwa kama pingu inayombana badala ya kuwa mwongozo kwake. Hii imepelekea vijana wengi kufanya yale yanayokatazwa kwa siri na kujificha. Nilitaka kufahamu kutoka kwake Bisadaka, kama mzazi, sheria za nyumbani kwake ameziwekaje? Ua mimi sheria zangu, sheria za ndani ya nyumba yangu ni sheria ambazo nishirikishe vijana wangu. Wanajua kabisa kwamba natakiwa nikitoka ndani ya nyumba niage, haijalishi mimi umri wangu ni wa namna gani, ili mama awezi kujua niko wapi. Sio kwa sababu nataka kumtrack nijue anafanya kitu gani kizuri au kibaya mm. lakini pia inanifanya mimi ni mzazi kuwa aware mm. mtoto wangu yuko mahali, amekwenda kufanya nini amekwenda kwa nani. Kama tatizo likitokea, nakimbia na kwenda kumfata wapi mm -hmm. Sawa, kwa mimi, sheria zangu ni shirikishi, na wenyewe wanajua kabisa kwamba nikikosea hi za maconsequences. Na kama mama, kuna point huwa anashikwa na hasira nari, na ri- na real ningia, wanasema kila wakati wa wazazi ni vizuri kurespond kwenye <laughs> tukio <to kill. laughs> lakini yahh, sivie, mi ni binadamu. Kuna wakati naona kabisa mtoto wangu anafanya kitu ambacho kitamtia kwenye hatari nalipuka, alafu napolipuka mnaweza nikasema kitu alafu I'm coming back and I said I'm sorry, nilisema kwa hasira kwa sababu moja, mbili, tatu. Na wao pia wanajua kwamba mi ni binadamu na Time, we don't push me we don't push each other. Kila mtu anajua mipaka yake majukumu yake na rewards zake. Kama nilivyoeleza awali ni kwamba vijana wengi wanahisi kubanwa na sheria za nyumbani, wengine udanganywa na vijana wenzao kwamba ili kuepuka kubanwa banwa na wazazi ni bora kuondoka na kwenda kuishi peke yako. Hii ni dhana isiyo na ukweli, kwa sababu unapoondoka nyumbani na kuishi mwenyewe bado utawajibika kwa wengine, kwa mfano mwenye nyumba serikali au mwajiri. Sasa je, sheria za wazazi zina faida gani kwa vijana? Zimenisaidia kwa kiasi kikubwa, kwa sababu sasa hivi nifanye na mimi nina ratiba zangu, kwamba kumbe kama kijana ni lazima niwe na msimamo na ratiba, ratiba ambazo kwangu nimezirithi kutoka kwa wazee ambao zilikuwa ni kama sheria. Baadhi ya faida za sheria hizo ni kwamba zinatusaidia vijana kukua katika misingi iliyo bora itakayotuwezesha kuwa watu bora wa baadaye. Pia utusaidia kuchagua marafiki wanaofaa dhidi ya wale wabaya, kutia bidii katika masomo, kujifunza au kushiriki kazi za nyumbani na mengine mengi. Jambo kubwa ni kwamba sheria hizi zinapaswa kuwa shirikishi, ili vijana wazielewe na kusimamia utekelezaji wake kama mzazi. Kumbuka, ukiwa kijana leo, kesho utakuwa mzazi, basi nawe utajiwekea sheria za kuwakuza vijana wako kama ambavyo umekuzwa. Ninaitwa Sylvia Mwehozi na ulikuwa ukisikiliza Vijana Mchaka Mchaka na kuacha na kibao hicho cha Mlimani Park. Nawashukuru wazazi wangu, hadi wakati mwingine, kwa heri kana na usia wenu, wazazi wangu, najiona kama niko nyumbani e, najiona kama niko nyumbani e. Nashukuru wazazi wangu wakati wote.