Kenya ikisubiri kufanya uchaguzi wake mkuu Machi 4. Wahusika mbalimbali wa kimataifa wanajiandaa kushiriki katika utaratibu wa kufuatilia zoezi hilo litakavyofanyika. Tayari Umoja wa Ulaya umeshatuma kundi lake la waangalizi watakaojikita kwenye maeneo mbalimbali ya nchi hiyo. Jumuiya ya Afrika Mashariki wiki hii imetuma ujumbe wake wa waangalizi ukiongozwa na aliyekuwa spika wa Bunge la Afrika Mashariki Abdurahman Kinana anayetokea nchini Tanzania. Itakumbukwa kwamba katika uchaguzi wa mwaka 12 katika taifa hilo la Afrika Mashariki, baadhi ya viongozi wa kisiasa walivitupia lawama vyombo vya waangalizi wa kigeni kwa kudai vilitoa ripoti ambazo hazikuwa na ukweli vilipodai kwamba kulikuweko udanganyifu katika uchaguzi huo ambao matokeo yake yalitangazwa kwa njia za utata na aliyekuwa wakati huo mkuu wa tume ya uchaguzi Samuel Kivuitu, baada ya kuzuka vurugu katika ukumbi yalikokuwa yakitangazwa matokeo ya mwisho ya uchaguzi huo. Tume ya waangalizi ya Umoja wa Ulaya ilisema uchaguzi huo wa mwaka 2007 ulikosa kuzingatia sheria muhimu za kimataifa na zile za kikanda za uchaguzi wa kidemokrasia. Kwa mujibu wa tume hiyo, utaratibu mzima wa kuhesabu na kutangaza matokeo ya kura ulikumbwa na hali ya kukosekana uwazi, jambo ambalo lilisababisha kucheleweshwa kwa matokeo ya urais na hatimaye wananchi wakapoteza subira, hali iliyozusha vurugu zilizogeuka kuwa vita kamili vya kikabila. Je, waangalizi wa uchaguzi kutoka nje watakuwa na mchango gani na wamejiandaa vipi katika kuepusha lawama mwaka huu? Katika Kinagaubaga leo hii nimemkaribisha kiongozi wa kundi la waangalizi wa jumuiya ya Afrika Mashariki, Abdurahmani Kinana. Karibu sana Bwana Kinana. Na kwanza, hebu tueleze maandalizi yenu yamefikia wapi katika kusimamia uchaguzi wa Kenya mchini? Na kwanza ni kwamba baraza la mawaziri la Afrika Mashariki limewateua Wanaafrika Mashariki arobaini kutoka nchi nne za Afrika Mashariki, kutoka Uganda, kutoka Tanzania, kutoka Rwanda pamoja kutoka Burundi. Na hawa watu wanatoka kwenye bunge la Afrika Mashariki, wanatoka kwenye tume za uchaguzi za nchi zetu, wanatoka kwenye jumuiya mbalimbali na asasi mbalimbali mbali za kina mama na vijana. Tumeanzisha kuwepo kwa kikundi chetu hapa Nairobi, baadaye watakuja wengine kujiunga nasi, alafu tuna utaratibu wa kushirikiana kati ya jumuiya ya Afrika Mashariki na COMESA. Kwa pamoja, tutakwenda wote katika vituo mbalimbali kutizama. Kwa hiyo maandalizi ya awali yamemalizika. Ulivyogusia hapo ni kwamba mpo arobaini, na uchaguzi wa Kenya sio kama chaguzi nyingine zilizopita, kwa maana ya kwamba zitahusisha chaguzi wa bunge, rais moja na magavana na maseneta wanachaguliwa, ee, watu sita. Kuna changamoto zozote ambazo zinaweza kuwakabili? Changamoto mkubwa moja ni kwamba hatuwezi kuwa kila mahali, kwa hiyo itabidi zitumie njia nyingi za kupata taarifa mbalimbali na kufuatilia taarifa hizo, iliyo la kwanza. Lakini la pili vilevile ni kwamba kama utakumbuka wenzetu wa Kenya, wametengeneza katiba mpya na wanatume mpya ya uchaguzi alafu wame, wameweka tume zingine mbalimbali mbali kwa ajili ya masuala mbalimbali ya kisiasa na ya kijamii. Kwa hiyo wanafanya uchaguzi wao katika katika mazingira tofauti ni ya elfu mbili na saba. Kwa hiyo ni matumaini yetu kwamba uchaguzi utakwenda vizuri zaidi na utakuwa wa wazi zaidi kuliko ilivyokuwa siku za nyuma. Mna ufahamu kiasi gani kuhusiana na teknolojia ambayo inatumika katika uchaguzi wa hivi sasa? Well, mimi nadhani wameleta teknolojia mpya ya namna ya kupiga kura na teknolojia hii inatumika kwa mara ya kwanza. Tuna habari kwamba kwa gani imetumika na imetumika kwa ufanisi, na tunatumaini kwamba hata hapa teknolojia hiyo itatumika vile vile na itarahisisha kazi, na itaharakisha vile vile upigaji kura. Bwana Kinana, unajua hapo Kenya e, kwa mfano sasa hivi kumeshaanza kujitokeza malalamiko kutoka pande za vyama vikuu ambavyo vina vinatajwa na baadhi ya kura za maoni kwamba ndo vinaongoza, wagombea wake wameshaanza kunyooshiana vidole kwamba hawa wanataka kufanya udanganyifu, wanashirikiana na hawa. Je, hali hiyo sijui kama nyinyi imeanza kuwapa wasiwasi wasi. Ah, jtub unajua, ndio tumefika hivi, tumeanza kazi yetu rasmi. Kwa hiyo kwa kweli bado itakuwa vigumu sana mimi kusema nalo lote, nalo lote juu ya swali hilo ambalo umeniuliza ume, ume, kwa sababu na mimi nimesikia, uh, sijapata taarifa rasmi, lakini tutajitahidi kuona namna ambavyo tunaweza tukasaidia viongozi wanao wanaopigania nafasi mbalimbali mbali. E, wazingatie yale waliokubaliana mwanzoni, walitia sahihi mkataba fulani ambao unaonyesha kwamba kila mmoja atajitahidi kuhimiza e, uvumilivu ku, kuimarisha umoja miongoni mwa Wakenya wakati wakielekea kwenye uchaguzi. Mara nyingi vyombo vya maangalizi ya uchaguzi kama vyenu vinafuata mkumbo kwa kiasi fulani wa vyombo vya habari. Tukizingatia uchaguzi uliofanyika Kenya mwaka elfu mbili na saba baadhi ya vyombo vya waangalizi vilionekana kama kufuata mkumbo wa vyombo fulani vya habari. Wakati mwenyekiti wa tume ya uchaguzi anatangaza kwamba hafahamu nani aliyeshinda, wao wanachukua msimamo wa kusema kwamba fulani hakushinda uchaguzi huu, kumefanyika udanganyifu. Mtahakikisha vipi kujaribu kuepuka ushawishi wa vyombo vya habari? Kwanza nikuambie, vilevile ni vigumu kuepusha ushawishi wa vyombo vya habari. Wewe mwenyewe ni shahidi e, katika kazi hii unayofanya ya utangazaji, kwamba vyombo vya habari vina nafasi kubwa sana katika kusaidia au katika kupotosha. Wana nafasi kubwa sana katika kufanya hilo na si kweli kwamba waangalizi wakati mwingine wanasikiliza tu vyombo vya habari. Hata vyombo vya habari wakati mwingine vinasikiliza wa, wa- waangalizi wanasema nini. Lakini labda njia moja ambayo tunataka kufanya ni kwamba sisi wenyewe katika kuwa hapa tutakutana vile vile na vyombo mbalimbali vya habari na kuwasikiliza, na pale inapowezekana kushauriana nao na kuona namna gani tunaweza tukawasaidia jirani zetu na ndugu zetu na wanachama wenzetu wa Jumuia ya Afrika Mashariki waweze kufanya shughuli hii ya uchaguzi e, kwa njia nzuri tu ya amani na na na kumaliza uchaguzi wao kwa njia ya salama. Kenya imekuwa ikijikuta katika ghasia za hapa na pale, kabla ya uchaguzi na wakati wa uchaguzi. Baadhi ya wachambuzi wameshaanza kuonyesha huo wasiwasi wa kuwa kunaweza kukazuka ghasia. Nyinyi kama waangalizi wa uchaguzi, je, mmeliangalia vipi kwa jumla mpaka hivi sasa? Kwanza tuna mpango wa kukutana na viongozi mbalimbali na watendaji mbalimbali mbali serikalini, na viongozi vilevile wa vyombo vya ulinzi na usalama kuzungumza nao na kuona namna walivyojiandaa kwa ajili ya kwa kuhakikisha kwamba uchaguzi utakuwa ulio katika mazingira ya usalama. Kwa hiyo kazi hiyo tunatarajia kuifanya kuanzia hivi sasa, na itakuwa vigumu mimi kutoa maoni yangu kwa sasa hivi, kwa sababu bado sijakutana nao, kwa sababu lazima ujue vile vile kwamba uchaguzi huu unafanyika, lakini Kenya inayo serikali. Kenya inayo tume ya uchaguzi na Kenya inayo asasi mbalimbali na vyombo mbalimbali vinavyosimamia shughuli ya, ya uchaguzi. Kwa hiyo itabidi tukae nao tushauriane nao tusikilize maoni yao alafu tutaelewa mwelekeo unakwendaje. Ni wapi ambako mnapanga kujikita zaidi, hasa mkizingatia timu yenu ya watu arobaini ni wachache. Kenya ni kubwa, uchaguzi kama alivyosema awali ni mkubwa, wa kuwachagua watu sita wale. Mpaka hivi sasa hatujaamua tuende wapi, lakini kwa ujumla tutajitahidi kwenda kwenye maeneo karibu yote. Kama nilivyokuambia, hatuko peke yetu, tuko sisi na Komesa kwa pamoja, kwa hiyo ni matumaini yangu kwamba tutaweza kwenda katika katika karibu kila wilaya au kila kaunti, ya ya ya ya nchi ya Kenya, waangalizi ambao mnashirikiana nao kutoka nchi mbalimbali za Afrika Mashariki, nchi nyingi ambazo pia zimekumbwa mara nyingine na fujo, kwamba uchaguzi hauaminiki. Moja kwa moja kwa mfano Burundi na hata huko unakotokea Tanzania, kumekuweko kwa mfano Zanzibar malalamiko kwamba uchaguzi haujakwenda sawa sawa. Katika Kenya, ni vitu gani ambavyo unafikiri vitawafanya nyinyi kama waangalizi wa Afrika Mashariki kuonekana kwamba yenu mnayoyasema ni ya kweli? Kwanza mambo mawili. La kwanza lazima tukubaliane kwamba Kenya wana katiba, Kenya wana, wana serikali, Kenya wana tume huru ya uchaguzi, Kenya wana misingi waliojiwekea, sheria, kanuni na taratibu ya kusimamia uchaguzi wao. Kwa hiyo tunachotakiwa sisi kuangalia ni kama hayo waliokubaliana katika kuendesha uchaguzi ndiyo yanayofanyika, na kama yanafanyika hivyo, basi jambo jema, kama yafanyiki basi vile vile ni jambo ambalo itabidi tu, tu, tu, tu, tuzungumze. La pili ni kwamba kuna makubaliano kati ya nchi za Jumuia ya Afrika Mashariki juu ya kanuni, misingi inayoongoza na kutawala eh, uchaguzi katika Jumuia ya Afrika Mashariki katika nchi zote. Kwa hiyo na sisi vile vile moja ya majukumu yetu ni kuhakikisha kwamba yale ambayo yamekubaliwa katika Jumuia ya Afrika Mashariki miongoni mwa nchi zetu, nayo vile vile yanazingatiwa. Kwa hiyo mambo yanayotuongoza ni hayo mawili, moja ni mambo yanayotokana na na katiba ya Kenya na nyingine ni mambo yanayotokana na makubaliano ndani ya Jumuiya ya Afrika Mashariki. Nakushukuru sana, Bwana Abdulrahman Kinana, katika kipindi cha Kinagaubaga. Nashukuru sana dada yangu. Na msikilizaji, kilikuwa ni kipindi cha Kinagaubaga kutoka DW idhaa ya Kiswahili ya Pabona, mwenyekiti alikuwa ni mie Saumu Mwasimba. Asante na kwaheri.