Deutsche Welle Kinaga Ubaga. Mimi ni Sudi Mnete, msikilizaji, leo katika mahojiano haya tumempata Dr. Dennis Mukwege. Huyu ni mshindi wa tuzo mbadala ya Nobeli iliyotolewa mwaka elfu mbili na kumi na tatu mjini Stockholm, Sweden. Nikumbushe kuwa alipata tuzo hii kwa kufanya kazi ngumu ya kuwasaidia wanawake wahanga wa ubakaji katika Jamhuri ya Kidemokrasia ya Kongo, taifa ambalo yeye ndiyo mzaliwa hasa Safari hii anaendeleza harakati zake katika eneo la siasa. Yeye na jopo la wasomi wengine wamesafiri hadi mjini Brussels, Ubelgiji, kwa lengo la kuwashawishi raia wa Jamhuri ya Kidemokrasia ya Kongo wanaoishi nje ya taifa lao kushinikiza serikali huru ya mpito. Hilo linatokana na kile alichokisema, serikali iwepo madarakani inafanya hila ili uchaguzi wa taifa hilo usifanyike kama ulivyopangwa Disemba mwaka huu. Karibu Dr. Mukwege, asante. Kwanza nataka kujua kwa ishara gani wewe na wenzako mnahisi uchaguzi huo hautafanyika? Unaona uh, ikiwa katiba inakataza president ku, uh, kuwa candidate mara mbili, ameshamaliza muda wake, lakini ukienda Kinshasa leo, fasi yote wameona wanatia vibao uh, ambavyo vinaonyesha kama ni yeye ambaye ataongoza uh, kwa ngambo ya ya, ya government hiyo haiandikwi hai, kwa katiba. Na ikiwa unafanya mambo ambayo inakuwa kinyuma ya katiba, ikisema, unapenda haupendi kuwe uchaguzi ambao utakuwa huru ambao kila mtu atafurahia, lakini unapenda ufanye uchaguzi ambao kutakuwa uh, watu watapinga uchaguzi na kuingiza tu uh, vita baada ya, ya uchaguzi. Na hii ni alama moja ambayo inaonyesha wazi kama uh, hiyo uchaguzi ambao utakuwa safi haiko sababu. Ikiwa unaweza kuwa ni wewe ambaye unapaswa kuheshimisha katiba, lakini wewe tayari unaanza uh, kutia nafasi yote kama uko candidate na katiba haikuruhusu, ni kusema hauongozi kwa njia ya amani na haki, unakuwa pembeni ya haki na hiyo inaweza kutuletea shida. Dokta, haya unayosema si mara ya kwanza kuyasema, lakini pia si wewe wa kwanza kuyazungumza, na safari hii unayozungumzia ukiwa barani Ulaya, kwa nini? Ndiyo, tumeyazungumzia tukiwa huko Kongo, lakini unajua pia tunakuwa na wakongomani wanakuwa wengi na tulitegemea kama wakongomani labda pia wangi, uh, kwa hii wakati nao wangilichagua wangepiga wangi kura, lakini unajua kama inaandikwa kwa sheria wamechagua sheria ya kusema kama ni lazima wakongomani wenyewe wanakuwa nje pia wapige wa, wa kura, lakini uh, tunaona kama wakati inaendelea na hakuna uh, wameanza kutu, kusema tu kwa vinywa, ingawa kunakuwa sheria, lakini kwa vinywa wanasema haitawezekana tena uh, ku, uh, kushirikisha wakongomani wa, wa nje, na ni lazima ikiwa kutakuwa mabadiliko wakongomani wa, wa nje ambao wanakuwa wengi na ni wasomi wengi. Nao pia washirikishwe kwa mambo ambayo inahusu nchi. Leo inaonekana kama uh, hawashirikishwe. Ndiyo sababu tunakuwa hapa kuzungumza pamoja na wakongomani na kujaribu kuwaleta kuelewa kama inahitajika kila mkongomani afanye ile ambayo katiba inamruhusu uh, kufunga njia kwa ule ambaye anataka kukamata uongozi kwa kinguvu. Serikali ya mpito mnahitaji kwa kipindi hiki, kwa mwaka huu au mmeweka makadirio gani ya muda? Hata so unajua, kama hii ambayo inakuwa ni serikali ya mpito walipashwa kuacha tangu elfu mbili kumi na sita lakini hawakuacha. Wao ni serikali ya mpito, lakini serikali ya mpito ambao si tunaomba, tnaoa tunaiomba sasa, sasa na iwe serikali ambayo inaweza kuanza sasa, lakini ambayo haitashirikisha wale ambao wanaongoza kwa sasa, inaweza kukamata miezi kumi na umesikika pia Dr. ukizungumza kwamba serikali ya mpito iongozwe na mtu kutoka katika asasi za kiraia. sababu ulizozitaja ni zipi? Eh, sababu unaona, wakati tulijaribu kuzungumza na na wanasiasa, kila mmoja anapigania kama ni yeye angeifanya, na kwa mwisho inaonekana haitawezekana kufikia kwa hiyo uh, hatua ikiwa tunakamata wanasiasa, na ndio maana sisi tunaona ni vizuri iwe wale ambao hawana hawatapigania kura baadaye. Uh, unajua kama chama chochote shabaha yake ni kuwina uongozi uh, lakini sasa ikiwa tunasema chama ambacho kitaongoza kwa mpito hakina ruhusa ya kuingia kwa kuchaguliwa uh, kisha serikali ya mpito hawatakubali, sababu wao ndio kazi. Lakini ikiwa ni watu wanatokea uh, kwa yao sio siasa, watafanya hiyo mwaka mmoja na nusu au miaka miwili na wanamaliza. Lakini sasa hapo vyama vinaweza kupiga kura, uh, sababu hiyo ndio yao kazi. Kazi yao ni kupigania uongozi uh, um, wewe mwenyewe unatoka kwenye asasi za kiraia mwingine angejiuliza kwa nini Dr. Mukwege mwenyewe asiwe, eh, mmoja wa wagombea au kiongozi wa serikali hii ya mpito? Dokta Mkwege anatetea hiyo sababu, anaiamini na raia ni wao, wanaweza kuchagua katika waraia ule ambayo anaweza ifanya, uh, kutetea kitu, si kusema inakitetea ili mimi ndiye niwe ambaye nitapata faida ndani. Hiyo haiko ndiyo maono yetu. Maono yetu tunapigania zaidi, hatupiganie kwa kupata uh, cheo au kupata ngazi fulani kwa, kwa serikali ile ambayo tunapigania ni kupigania na amani eh, kupigania dignity ya Mkongomani na hii ndiyo uh, kitu cha muhimu kubwa, haiko kupata cheo ndani ya serikali. Uko tayari endapo jopo la maamuzi likasema kwamba Dr. Mkwege sasa tunamhitaji awe rais wa mpito wa Jamhuri ya Kidemokrasia ya Kongo? Eh, unajua mimi nimeisha jibu kwa hiyo swali na nitaendelea kujibu hiyo, ni, ni wananchi ambao wata tamua sio daktari Mukwege na sio uh, si mtangazaji habari au mtu fulani ambaye anafikiri kama anaweza kusema kwa niaba ya ya raia. Wewe umekuwa mwanaharakati, umekuwa daktari msaidizi katika masuala ya tiba, na umewasaidia sana wanawake katika Jamhuri ya demokrasi ya Kongo na hasa katika maeneo ya Bukavu, na ikapelekea hiyo kupata tuzo uh, tukikumbuka jambo hili, vipi hali ilivyo sasa Kongo, ikiwa bado iko katika machafuko na mabadiliko ambayo yalikuwa mazuri ta, mpaka mwaka wa elfu mbili kumi na tano lakini tangu uh, kuna kuwa matetezi ya uchaguzi, mambo yameharibika tena, mauaji yameongezeka, uh, ubakaji umeongezeka na zaidi ubakaji wa watoto na, na kuwatembea mambo yasiyofaa. Tunaona kama uh, hali tena imebadilika. Mwaka wa elfu mbili kumi na tano tuliona mabadiliko mazuri Wewe pia unafanya siasa ukiwa katika taifa ambalo linatajwa tajwa labda demokrasia inabanwa, ukitupa picha ya jumla, wewe ndio unaishi Kongo wakati huu hali ya kidemokrasia. Na wewe sasa, mwanaharakati unakuwa kama mpinzani pia. Unajua, kunda kila mwananchi kupigania haki na kupigania demokrasia. Demokrasia si kitu ambacho wanakupatia au si kitu ambacho kinakuwa pale na kiishi, ikiwa haupiganie haki na demokrasia, basi kutakuwa yule ambaye ataichukua. Na hiyo nadhani ni kazi kila raia alipashwa kufanya, hata demokrasia iendelee. Na ni hiye, mimi inafanya kwa kila siku, kwa sababu wale ambao ninatunza sawa, wa mama, ikiwa mambo si ambayo inawafikia, ni sababu hakuna amani, hakuna demokrasia, hakuna haki, haki yao haiheshimiwe na hauwezi kubaki kutunza vidonda tu, ni lazima uende zaidi kujua. Eh, ni sababu ni Dokt Mukwege, mkurugenzi wa hospitali ya Panzi iliyoko kwenye mji eh, wa mashariki wa Congo wa Bukavu, ambaye alishinda tuzo ya haki ya kuishi inayojulikana kama tuzo mbadala ya Nobeli kutokana na juhudi zake za kuwatibu wanawake ambao ni wahanga wa ubakaji. Lakini katika mahojiano haya ya leo kwa kiasi kubwa jikita katika siasa za jamhuri ya kidemokrasi ya Kongo na shinikizo lake la serikali huru ya mpito kabla ya uchaguzi wa Disemba wa taifa hilo. Asante sana Dr Mukwege, asante sana. Naam, nawe msikilizaji, ni kushukuru kwa kusikiliza mahojiano haya. Kumbuka kwa muda wote huo ulikuwa nami Sudi Mnete.