Tatizo hilo linatokana na uongozi mbaya katika nchi nyingi za Afrika. Na ukiwa na uongozi mbaya katika taifa lolote, basi kunakuwa na mdororo wa uchumi. Na katika uchumi nyingi tu za Kiafrika tunaona kuna siasa za kikabila, kuna siasa za kifisadi, kuna siasa ambazo haziundi mazingira muafaka ya kuhakikisha kwamba uchumi imeimarika. Ili mradi mataifa ya Afrika ni mataifa hafifu na hazina uwezo, kwa kuwa taasisi za dola ni hafifu, ni taasisi ambazo hazijakita mizizi. Kwa hivyo kilichoko ni ya kwamba waafrika wajiulize, Je, ni hatua zipi tutazichukua kuhakikisha y kwamba tumeboresha maisha ya watu wetu, na alivyosema Mwalimu Kambarage Nyerere msingi thabiti wa kisiasa ni muhimu kuhakikisha kwamba uchumi umeimarika na jamii inaendeshwa kwa njia inayofaa na inaweza kujikidhi kwa kuwa msingi huo wa kiuchumi na kisiasa imeimarika na kuboreka. Ukisema swala ni viongozi ama uongozi, Afrika ndio hutaleta mageuzi haya, tuanzie wapi? Kilichoko ni ya kwamba katika mataifa yote ambayo yameendelea kiuchumi na kiviwanda, uongozi wa kisiasa lazima uwe ni uongozi safi na kilichoko ni ya kwamba lazima tuwe na siasa ambazo zina miko na maadili. Kuna vitu ambavyo lazima vifanywe na vifanywe kwa njia inayokubalika, na kuna vitu ambavyo havifanyiki. Kilichoko ni ya kwamba viongozi waliopata fursa ya kuongoza mataifa hayo, hayo yanachukulia uongozi kama fursa ya kuiba mataifa, inakuwa ni kama ngawira watu wanagawana nyadhifa kwa minajili ya kujirindukia mali, ili hali hawajali maslahi ya wananchi ambao wanateseka na ambao wanatoroka kwenda katika nchi za Ulaya kufanya kazi za kijungujiko. Kuna marais au viongozi ambao wameng'ang'ania madarakani, na ni sababu zipi ambazo ungewapa waambie kwamba huu ndio wakati wao, Wang'atuke waachie wengine. Kuna, kuna viongozi tu ambao wengine, wengine mimi nawashabikia, ni marafiki zangu kama Rais Yoweri Kaguta Museveni wa Uganda ni, ni kiongozi aliyeleta mabadiliko makubwa tu katika taifa la Uganda baada ya uh, uh, tawala ya Idi Amin na tawala ya Obote lakini kilichoko ni ya kwamba sasa, baada ya muhula huu awamu hii, itakuwa ni jambo la busara Rais Museveni ang'atuke, naye awe ni kiongozi ambaye sasa anaangalia Afrika Mashariki na Afrika. Huyo Yoweri Kaguta Museveni anaweza kuwa kiongozi mzuri sana wa kupigania swala hili tunaloliangazia ya uwiano wa Kiafrika. Vilevile rais Paul Kagame amefanya mazuri mno baada ya maafa ya Rwanda, lakini baada ya kuwa uongozini kwa miaka karibu ishirini sasa, itakuwa ni vizuri baada ya awamu hii naye pia ang'atuke na hakikishe kwamba sasa yeye anakuwa ni kiongozi ambaye wanapata ushauri kutoka kwake. Tukiwa na sera kama hiyo ya uongozi kupishana kutoka kwa kiongozi mwingine hadi mwingine, jinsi ilivyo katika nchi ya Tanzania, jinsi ilivyo katika nchi ya Botswana, hivi sasa tunaona katika nchi ya Zambia, au kwa kiasi fulani pia katika nchi ya Kenya, inaimarisha demokrasia na kukuza kizazi kipya cha viongozi. Ujumbe wangu ni ya kwamba uongozi ni kupokezana vijiti, na jinsi katika mto wimbi lina piga wimbi na kuleta wimbi mpya, na iwe hivyo katika uongozi. Katika bara letu la Afrika, pamekuwa na njia nyingi za kuleta mageuzi, kwa mfano siasa za vyama vingi. Una maoni gani kuhusu hizi siasa za vyama vingi? Kilichoko ni ya kwamba tunahitaji siasa ambazo zinawapa Waafrika wa Afrika uhuru wa kujieleza na uhuru wa kushiriki katika maslahi ya umma na katika vyombo vya dola. Tunavyoangalia katika mataifa mengi tu za Kiafrika, vyama hivi vimekuwa ni vyama vya kikabila. Ukitaka kuangalia katika nchi ya Kenya kwa mfano, vyama vyote ni vya kikabila. Sasa kilichoko ni ya kwamba makabila yanafanya ubia wa kikabila ili kung'ang'ania uongozi na kubuni nyadhifa ambazo haziko kwa minajili ya viongozi kugawana nyadhifa, ili hali ya waangazii mambo ya uchumi na vitu ambavyo vitakidhi maisha ya Waafrika. Kilichoko ni ya kwamba Waafrika sasa waanze kujiuliza swali mama. Je, mfumo huu wa vyama vingi ndiyo demokrasia, au kuna demokrasia mbadala ambayo itafaa katika mataifa ya Kiafrika. Nashukuru sana kwa fursa hii.