DW. Sema Uvume. Unajua kama unapoitupa simu yako ya mkononi iliyoharibika, huwa unatupa pia madini yaliyotumika kuitengeneza, huku ukiwa unachangia kuchafua mazingira. Kampuni ya simu ya Fairphone inataka kubadilisha mazoea hayo katika sekta ya teknolojia. Na pia katika kipindi hiki cha Sema Uvume nitakueleza kuhusu kifaa kipya cha kugundua mbu ndani ya nyumba na hata kukutumia ujumbe wa simu ya mkononi kukujulisha alipo mbu huyo. Kuyajua zaidi yote hayo, baki nami Yusro Bwehidi. Vifaa vya kiteknolojia kama vile simu za kisasa za mkononi vinatengenezwa kwa kutumia madini ya kobalti, bati na hata dhahabu lakini kwa vile uchimbaji wa madini haya mara nyingi huwa ni wa haramu na unadhibitiwa zaidi na makundi ya waasi, biashara yake inachochea migogoro, hasa barani Afrika. Na ndiyo maana kampuni moja ya Kiholanzi ya Fairphone ikaja na wazo la kutengeneza simu za mkononi kwa kutumia madini ambayo ina uhakika yanachimbwa kihalali katika Jamhuri ya Kidemokrasia ya Kongo, na uchimbaji wake hauhusiki na makundi ya waasi. Fairphone pia inazingatia sana uimara wa simu. Inaunda simu zinazoweza kubadilishwa vifaa kiurahisi pindi zinapoharibika. Simu inayoweza kudumu kwa muda mrefu ni bora pia katika kulinda mazingira. Ni simu kama simu nyingine za iPhone, Huawei au Google. Tofauti ni kwamba inafungwa kwa skrubu na inaweza kufunguliwa mara moja kubadilisha kwa mfano betri au hata kamera inapoharibika. Mkurugenzi mtendaji wa Fairphone Eva Goens anaeleza zaidi hapa kuhusu simu hiyo. Uh, so tumeiongeza skrubu ili iwe imara zaidi na tumetumia madini yaliyopatikana kwa njia halali na ya haki uh, uh, na inaweza kutumika uh, tena na tena uh, na kuifanya uh, simu yenye uendelevu uh, kwa kipindi kirefu. Bei ya toleo jipya la simu hiyo Fairphone nambari 3 ni euro 450 na ina kamera yenye ukubwa wa megapixel 12 na kumbukumbu -kumbu ya GB 64. Siyo simu ya bei nafuu kizingatiwa uwezo wake, lakini pia mtumiaji huwa ana uhakika kwamba madini yaliyotumika kuitengeneza simu hiyo hayakupatikana kwa njia haramu. Muundo wa simu ya Fairphone namba tatu unamaanisha kuwa simu hiyo inaweza kufunguliwa na kufungwa tena kiurahisi, na madini yaliyotumika ndani yake yanaweza kuchakatuliwa na kutumika kutengeneza simu nyingine mpya. Hamna kinachopotea bure katika simu hiyo ya Fairphone namba tatu. Msikilize tena hapa Gowens yeah, um, um, yeah. Simu inayoweza kufanyiwa ukarabati ina faida kadhaa. Unaweza kuifanyia matengenezo mwenyewe kiurahisi. Ikivunjika kioo kwa mfano, unaweza kununua kioo kipya katika duka letu la mtandaoni na ukakirudisha mwenyewe ukiwa nyumbani. Lakini pia simu hii inakupa fursa ya kuiboresha kila baada ya muda. Muundo wake unaruhusu uchakataji kwa vile haikugandishwa kwa gundi, unaweza kuitenganisha <coughs> Kampuni hiyo inataka kuwa mfano kwa makampuni mengine ya simu duniani kote kufahamu kwamba yanahitaji kuwajibika katika biashara zao na kuhakikisha madini yanapatikana kwa njia ya halali pamoja na kutengeneza simu ambazo hazitokuwa na athari kubwa kwa mazingira, kama anavyoeleza zaidi hapa Gowens. It's really needed that this industry changes. Kuna haja ya mabadiliko katika sekta hii kwa sababu pamoja na yote hayo watu wanafanya kazi katika mazingira magumu kwenye migodi huko Afrika. Kuna mengi yanayoendelea katika sekta hii ambayo watumiaji wa simu hawayatambui. Kwa hiyo kuna haja sana ya kampuni kama yetu kujitokeza na kupigania mabadiliko. Lengo la kampuni ya Fairphone ni kuuza simu laki moja na elfu arobaini kwa mwaka na kupanua soko lake katika nchi nyingine nje ya bara la Ulaya. Je, msikilizaji, ikifika nchini mwako simu ya aina hii utakuwa tayari kuinunua? Together, don, don, don. Tunasonga mbele msikilizaji, na uvumbuzi mwingine wa kiteknolojia nitakao kueleza leo hii unahusu mbu. Najua utakuwa unajiuliza, mbu na teknolojia, wapi na wapi? Lakini hebu fikiria ngoma unayoicheza hadi ukafanikiwa kumuua mbu kwa kutumia mikono yako. Kampuni ya Bzigo ya nchini Israel inadai kutengeneza kifaa kinachoweza kugundua uwepo wa mbu ndani ya nyumba na kutumia mwangaza wa leza nyekundu kumfuatilia mdudu huyo. Mdudu akipatikana, mwenye nyumba anatumia ujumbe mfupi katika simu yake ya mkononi kujuhudishwa. Nadav Benedek ni mwanzilishi mwenza wa kampuni hiyo ya Bzigo. tumeunda kifaa ambacho kinaweza kugundua uwepo wa mbu. Kwa hiyo kukiwepo mbu ndani ya chumba, tunakuonyesha alipo kwa kumzingira kwa mwangaza mwekundu wa leza, ili umjue alipo na pia tunakuarifu kwa kutumia ujumbe tek na pia tunakuarifu kwa kukutumia ujumbe wa simu ya mkononi. Ikiwa upo kwenye chumba tofauti, unaweza kujua kwamba kuna mbu, kwa mfano katika chumba cha watoto. Bado utahitajika kumuua mbu huyo, lakini kifaa hicho kinaendelea kuboreshwa ili kiwe na uwezo pia wa kuua mbu baada ya kuwagundua walipo. Kulingana na shirika la afya duniani WHO, mbu ni moja ya wadudu wabaya zaidi ulimwenguni. Uwezo wao wa kubeba na kueneza magonjwa kwa binadamu husababisha mamilioni ya vifo kila mwaka. Takwimu za shirika hilo la WHO zinaonyesha kwamba mnamo mwaka 2015 ugonjwa wa malaria peke yake ulisababisha vifo vya watu laki nne na elfu thelathini na nane kama anavyoeleza zaidi hapa Benedict. Besides killing people, Mbali na kuua watu, kuna magonjwa mengi na kero zinazosababishwa na mbu kama vile homa ya dengue, virusi vya chikungunya na kadhalika. Kuna watoto wengi wana mzio wa mbu, na hata kama unapoteza tek na kama na hata kama unapoteza dakika 20 ya usingizi wako kutokana na mbu, sisi tunaweza kukuondolea shida hiyo. Kifaa hicho kimetengenezwa baada ya utafiti wa takriban miaka mitatu. Kitaanza kuuzwa rasmi madukani mwakani, na bei inayokadiriwa ni dola 169. Na kwa haya, msikilizaji, mimi sina zaidi leo. Hadi wakati mwingine, kwa heri.