Hayo yamebainishwa na waziri wa maendeleo wa Ujerumani Bwana Gerd Muller wakati akizungumza kwenye ufunguzi wa chuo kikuu cha Aga Khan kilichobobea katika utoaji mafunzo ya uguzi na ukunga. Waziri huyo aliyoko katika ziara ya siku mbili nchini amesema kwamba kada hiyo uguzi inapaswa kupewa msukumo mkubwa kwa kuzalisha wataalamu wa kutosha, na kwa maana hiyo akasema kwamba serikali yake itaendelea kushirikiana na Tanzania. Tumekuwa marafiki wa kweli kwa miaka mingi, na pia napenda kushukuru kwa dhati mafanikio makubwa yanayoendelea kupatikana hasa hapa katika chuo kikuu cha Gakan na katika taasisi yenu. Tanzania inataja kuwa na kiwango kikubwa cha upungufu wa uguzi na wakunga, jambo ambalo inadaiwa kuchangia kwa sehemu kubwa kuongezeka kwa vifo vya kina mama na watoto. Hivi karibuni nchi za Afrika Mashariki zilianzisha mpango wa pamoja wenye lengo la kusaka majawabu ya kukabiliana na janga hilo, na tayari mkakati huo umeanza kuzaa matunda kama anavyosema naibu waziri wa afya na ustawi wa jamii, Dkt Hamis Kingwangala. Naibu huyo waziri amedokeza kwamba serikali inakusudia kuwasambaza wataalamu hao wanaanza kuzalishwa katika maeneo ambayo yanakabiliwa na uhaba, kwa sababu kwenye mfumo wa afya tuna upungufu wa wataalam kwa kiwango cha asilimia hamsini na moja, hususan hawa wauguzi wa na wakunga kwa kiwango cha asilimia hamsini na moja, na kwa maana hiyo tunahitaji tuzalishe kwa kasi zaidi, na pamoja na kuzalisha sisi, sasa upande wa serikali tuna jitihada za kujaribu kuwa absorb kwenye mfumo, kwa maana ya kuwaajiri, na sio tu kuishia kwenye kuwaajiri, lakini kuhakikisha wanakwenda kufanya kazi kwenye maeneo ambayo wa yana watumishi wachache, kwa maana ya retention. Sasa uh, jitihada ya kwanza kwenye mfumo mzima wa kuzalisha na kuajiri rasilimali watu ni kufundisha ni kuwa na vyuo ambavyo vinatoa wahitimu kwenye taaluma ambazo unahitaji. Kuhusu ziara ya waziri huyo Ujerumani, duru zinasema kwamba amekutana na viongozi wa dini na kisha kufanya majadiliano hapa na pale. Baadaye anatarajia kuelekea katika moja ya mbuga za wanyama zilizoko nchini, ambako atakabidhi ndege maalum itakayotumika kukabiliana na wimbi la ujingili. Tanzania ni moja ya nchi zilizoko kusini mwa jango la Sahara, ambayo inakabiliwa na kitisho kikubwa cha uongezeko la ujingili. Mamia wanyama wamekuwa wakitoweka katika kile kinachoelezwa kwamba ni kushamiri kwa biashara ya pembe za ndovu katika baadhi ya mataifa ya ng'ambo. Umoja wa Mataifa unasema kwamba nchi za Afrika huenda zikapoteza kabisa baadhi ya wanyama wao iwapo kunakosekana utashi wa pamoja wa kukabiliana na biashara haramu ya pembe za ndovu. Mimi ni George Njogopa, Dochi Vele, Dar es Salaam.