Deutsche Welle, Learning by Ear, Noah Bongo, Jenga Maisha Yako. Hujambo na karibu kwa sehemu ya nane kwenye mfululizo huu wa vipindi vya Noah Bongo, Jenga Maisha Yako, ya mchezo wa redio Daraja la Gori. Katika kipindi cha leo tutasikia jinsi tabia za Hasan zilivyobadilika huku Hari akiangukia mtego wa Philip. Philip ni rafiki mkubwa wa Hari na anajaribu kumnyemelea Leila, rafikiye wa Hari. Tega sikio. Kisa cha usiku ambapo Hasani mdogo wake Leila aliteketeza kanisa Katoliki mjini Gori kilichangia kuboresha harakati za makundi ya kijamii katika kutatua mizozo baina ya jamii ya Waislamu na Wakristo. Lakini yote hayo hayakuwajalisha, lengo kubwa la Philip lilikuwa moja tu, kumfurahisha Leila. Wakati huo huo Hasan anaendelea kupata nafuu hospitalini, ambako muuguzi Rebeka amepindukia kumpenda Hasan na kumshawishi pakubwa. Habari Hasan, unajisikiaje sasa? Nimekuletea chakula kiamsha kinywa. Habari la Rebeka, najisikia vizuri zaidi. Hmm, nikuulize swali kuhusu dini yako. Sawa. Jana uliniambia majita Walemba, sio haswa? Miaka elfu mbili mia saba iliyopita kulikuwa na makabila kumi katika ufalme wa Israeli ambayo yalilazimika kwenda uhamishoni. Waliishi katika maeneo yanayojulikana hivi sasa kama Iraq na Siria. Kisha baadaye makabila haya yalisambaa kote kusini kupitia Ethiopia. Nitakuonyesha kwenye hii ramani niliyokuletea. Sawa. Je, walisafiri hadi Afrika Mashariki? Tunadhani hivyo. Hebu tazama hii picha ya magofu nchini Zimbabwe. Waiona? Sisi na Walemba tunaamini kwamba mababu zetu ndio waliojenga mji huu wa zamani, ah. Lakini pia kuna Wayahudi wengi sana katika sehemu zote za Afrika Mashariki na Magharibi. Ulisema Walemba wana utamadudu wa Kesemiti, una maana ipi? Semiti ina maana Myahudi, lakini Wayahudi na Waislamu wanaotokea kwenye chimbuko moja, wote ni kizazi cha Abraham, ingawaje Wayahudi wanaita Judae au Israel. Na Waislamu nao wa kwa Arabuni wanasema Meka na Madina. Nyie hamli ngurue? Ndio nasi pia ni hivyo. Sasa waona, hakuna tofauti. Tofauti hakuna. Lakini tan kuulize Rebeka. Be Hasan: ntakaporejea nyumbani, utakuja kunitembelea? <laughs> Hasan: ningependa sana kufanya hivyo. Tutamuuliza babako na akiridhia, ntakuwa nikija kuchukua wikendi kutembea pamoja na binti yangu. Anaitwa nani? Abigail. Mwezi ujao atatimiza miaka kumi. Kwa hivyo anaweza kwenda nyumbani kesho, tafadhali mwanangu. <laughs> Hasan <laughs> bila shaka majeraha yako ya moto sasa yanaendelea kupona. Ah, umepata nafuu haraka sana kijana wangu. Ah, sasa maliza chakula chako. Hassan hakuwa na habari yaliyokuwa yakimsubiri. Kasisi Barnabas alikuwa amewasilisha kesi dhidi yake katika kituo cha polisi cha Gori kuhusiana na jaribio la kutaka kuteketeza kanisa lake. Hassan hakujua hilo, lakini Hari alikuwa anafahamu yote yaliyokuwa yakiendelea, na ndiyo sababu akamgeukia kumrai baba mdogo. Ama kwa hakika, wawili hawa walikuwa na mazungumzo marefu kanisani. Kijana yule ni mpumbavu sana, badala ya kuliteketeza kanisa alijichoma mikono. <laughs> Huyu kijana ana miaka kumi na mbili tu, baba mdogo. Alifiliwa na mamake miezi michache iliyopita, yuko katika wakati mgumu na amejazwa fikra mbaya tu. Kwa nini unamtetea? Oh, nishajua ni kwa nini simtetee. Baba mdogo, unapenda dada yake Lela, eh? Hari pole sana na kuonea huruma sana badala ya kutilia maanani maandalizi ya kuwa kasisi baada ya kumaliza shule, unapoteza wakati wako ukiwatetea makafiri. Kama wao ni makafiri, na sisi pia ni makafiri ah. Sasa ya nini kuita na majina, baba mdogo? Tafadhali nakiri, Hasana alikosa, lakini upendo wako na imani yako ya Kikristo na hata busara ya uongozi wako katika jamii ya ubuntu ziko wapi hapo, na hata utu wako uko wapi pia, baba mdogo? siasa zina mchango wake hapa. Hili si suala la Hasani tu. Azma hapa ni kuhakikisha kuwa Baraza la Waislamu halipati nafasi ya kujenga msikiti katika ardhi hiyo iliyo na thamani kubwa. Sisi pia tunaingang'ania ili tujenge kanisa kuu la diocese. Hata muubiri Henry Emmanuel wa kanisa la imani moja ameahidi kutoa mchango wake wa dola elfu kumi za Marekani, kwa sababu hilo tuna uhakika wa kupata wingi wa kura katika baraza la maendeleo. Ungependa kushirikiana na huyo? Anaitwa mchungaji, huyo ni laghai, anawaibia waumini maskini. Hari, fuata shughuli zako za kuwa kiranja wa chuo, haya mengine niachie mimi. Wakati wa sala ya jioni umefika. Waonaje ukajiunga nasi kwenye maombi? Kwa leo basi, nitakuombea ubadilike, baba mdogo. Hatimaye Hari alikuwa na furaha shuleni. Leila amerejea baada ya kakake kuondoka hospitalini na babake Ishmail Omar kukubali kukaa nyumbani na kumsaidia Hasan. Ni siku ya Alhamisi ambapo Philip, Leila, Hari na Marian wanakutana katika ukumbi wa mjadala wazi mwendo wa saa tisa alasiri, na ulikuwa wakati mwafaka wa Philip kutekeleza njama yake dhidi ya Hari, lakini kila mara alipotafakari hayo alijiona mjinga na mwenda wazimu. <muchilu> namshukuru na wa ah, na sana Marian kwa kuyakaimu majukumu yangu wakati nilipokuwa na udhuru. Nawashukuru nyote pia kwa kufika hapa. Ah, mjadala wa leo ni kwa nini wasichana hawapendi kufanya masomo ya hesabu na sayansi. Naam, Roshi, ningetaka sana kulifanya somo hilo, lakini kila nikijaribu, naona ni kama lugha tofauti nisiyoielewa Labda ni kwa sababu ya mbinu zinazotumiwa kutufunza. Hapana Roshi, inategemea pia na mazingira ya kijamii. Kwa mfano, katika mataifa ya China na Urusi wanawake wanahimizwa kusoma sayansi na hesabu. Ni kweli kabisa Matt, ni kweli hilo linatokea katika mataifa ambayo imani zisizomtambua Mwenyezi Mungu ndizo zinazopewa uzito mkubwa. Mm. mm. mm. Naamini somo la sayansi ni hatari kwa sababu linapinga mafunzo ya Bibilia. Hapana, si kwa sababu hiyo, Marian. Sayansi ni elimu. Mwanasayansi ni mtafiti anayetaka kuelezea mambo yanayomzunguka. Mungu iko kila mahali. Ndiyo, na hilo ndilo jawabu sahihi. Mwanadamu alivumbwa sayansi ili kuwapotosha wanadamu na kuwasogeza mbali na Mungu. Nataka kuwakumbusha tu kwamba Charles Darwin, mwanasayansi wa Uingereza ambaye anaaminika kuwa ana imani potofu Alikuwa mfuasi wa kanisa wakati wa ujana wake. Mbali na hilo, alikuwa mdadisi na mchunguzi wa mambo. Alisafiri sana na akajionea viumbe vingi tofauti tofauti na akataka kuijua asili yake. Labda unaweza kusema Mwenyezi Mungu alimshawishi kutafuta majibu ya maswali haya yote, na baada ya hapo akaandika kitabu kinachoelezea chanzo cha viumbe, yani Origin of Species. <coughs> Wakati wakiendelea kubishana taratibu, Philip aliuweka chini sakafuni, katikati ya miguu ya Hari na Leila, mkufu ule wa msalaba Marian alompa Hari na wakati mjadala ulipofika kikomo, Philip alitumai kwamba Leila atauona mkufu huo, na kweli aliuona. Ah, hiki ni kitu gani? Hebu, hebu nione. Mkufu wa dhahabu wenye msalaba! Ni wako Hari? Ala o, um... Hari, mkufu ni wako, ulipewa na babako mdogo? La hasha, nilipewa na Mariam. Kwa kweli Mariam? Hari, kwa nini? Na kwa nini umeuvaa? Unajua haturuhusiwi kuvaa kitu chochote kinachoashiria dini yoyote ile hapa shuleni. Sikuwa nimeuvaa, sijui ilikuwaje tu kafika sakafuni mimi. Ah, kumbe Nimechelewa, nataka kwenda nyumbani. Tuonane kesho. Hari alikuwa na nafasi nzuri ya kudanganya, lakini hakutaka kufanya hivyo kwa sababu yeye ni mvulana mwenye nidhamu na mwaminifu. Jambo hili lilimshtua sana Leila, na hapo Philip akapata nafasi ya kuingilia kati, kwani alifahamu barabara kwamba wakati wake ulikuwa umefika. Uh, Leila, Leila. Je, naweza kukusindikiza tafadhali? Sawa, Philip, nitafurahi sana, tafadhali nisindikize. Philip alijihisi amefika mwezini. Lakini kadri alivyokuwa akitembea karibu na Leila, ndivyo alivyozidi kujihukumu. Na mwishoye, walipofika nyumbani, wakaagana na kisha kushika njia na kurudi zake nyumbani. Lakini kufika nyumbani, furaha aliyokuwa nayo ilitoweka ghafla, kwani mezani aliona picha ya mwanamke mrembo sana kwenye meza ya babake, picha ya mwanamke mrembo aliyevutia akiwa amebeba mtoto sura yake daima ilimganda kwenye fikra zake. Lakini kwa nini? Ni maswali aliyojiuliza bila kupata majibu, kwani hakukuwa na mtu nyumbani wa kumpa majibu ya maswali mengi tu aliyokuwa nayo na hadi hapo ndipo tunafikia mwisho wa makala haya ya Noa Bongo, jenga maisha yako, nikitumai utaungana nasi tena kwa sehemu ya tisa ya mchezo huu Daraja la Gori, ili uweze kufahamu iwapo Hari na Leila watafaulu kuzishawishi familia zao kurejesha uhusiano baina yao. Kumbuka, iwapo una maoni au ungependa kusikiliza tena kipindi hiki, tembelea mtandao wetu wa www.dw-world.de mkwaju LBE. Kwa heri kwa sasa.