Mazingira kama haya ya shule yangedhaniwa kuwa salama kwa maendeleo ya mtoto wa kike na hata wa kiume dhidi ya manyanyaso ya kimapenzi na pia kutendewa ukatili wa aina yoyote. Kwa bahati mbaya, hii ni tofauti kabisa katika shule na taasisi nyingi za elimu nchini Uganda. Visa vya walimu wakuu na wakati mwingine wamiliki wa taasisi hizo kutumia fursa hiyo kuwashawishi wanafunzi kimapenzi huripotiwa kila mara. Matokeo yake yamekuwa baadhi ya wanafunzi wa kike kupata mimba, kuambukizwa magonjwa ya ngono, kuacha masomo kuolewa wakiwa katika umri wa chini na kuishi maisha ya unyanyapaa. Hili ndilo jambo lililomkera mbunge mwakilishi wa vijana Anne Adeke, akawasilisha mswada binafsi bungeni akitaka vitendo hivyo vikomeshwe. We were seeing many media reports. Tulikuwa tukiwa na taarifa nyingi za vyombo vya habari kuhusu manyanyaso ya kimapenzi katika shule. Hatua ya pekee ilikuwa kuhamisha walimu husika kwenda shule zingine ambako waliendelea kuwanyanyasa wasichana zaidi. Abuse more girls. Tukio ambapo aliyekuwa mmiliki wa shule kadhaa maarufu Uganda alipofariki, watoto mayatima zaidi ya 40 waliletwa na mama zao wakidai kuwa yeye ndiye alikuwa baba yao, liliibua fedheha na mjadala mkubwa miongoni mwa wananchi. Hapo ndipo ikathibitika kuwa watu walio na mamlaka katika shule au taasisi za elimu hawajali kuendeleza tabia ya kuwatongoza na kufanya mapenzi na wanafunzi wao. Baadhi ya watu wana maoni haya kuhusu swala hilo. Nafikiria kwamba pengine ni tabia kutoka nyumbani, utakuta kwamba hata akiwa ni mwalimu atajiingiza katika hali hiyo. Yeah, wanaweza kuwa wamemupa wame karo za shule, lakini hawajamupa pesa za mfuko. Sasa akimwona mwalimu akimupa kama elfu ishirini au elfu kumi anamwona kama mfalme wake. Kufuatia kuwasilishwa kwa mswada na mbunge kijana, kamati maalum ya wabunge ilibuniwa, ikaanza kuchunguza suala zima la manyanyaso ya kimapenzi miongoni mwa wanafunzi katika taasisi za viwango vyote vya elimu kuanzia shule za msingi hadi vyuo vikuu. Katika uchunguzi wao, wanakamati la bunge la Uganda wanaofuatilia masuala ya manyanyaso ya kimapenzi shuleni wamepata taarifa za kushtusha kutoka kwa wanafunzi kuhusu vyanzo na jinsi maovu hayo hutendeka. Mbunge Anadeke anafafanua. Feel that when they sexually violate... Baadhi ya wanaume wanadhani kwamba wakiwanyanyasa wasichana ya kimapenzi hudhihirisha kuwa wana mamlaka zaidi juu yao, na ni jambo la kawaida katika jamii kwamba hakuna atakayewachukulia hatua. Watu mbalimbali wanapendekeza kwamba sheria itakayotungwa kukabiliana na manyanyaso ya kimapenzi dhidi ya wa wasichana na wanawake itoe adhabu kali na ya kipekee kwa wanaopatikana wametenda maovu hayo katika shule na taasisi za elimu. Wanasema mwanafunzi, ama ni mtoto wako ama ni binti yako, utakuta ya kwamba maisha yake yameshaharibiwa, na ingekuwa pengine ni maisha, mtu kufungwa jela maisha. Ni sheria ziko, lakini kuna ufisadi lakini kuna mashaka ya waathirika wazazi na jamaa zao kuwasilisha mashtaka kuhusiana na vitendo hivyo, wakihofia kupata aibu na unyanyapaa. Ndio maana wengi wao huamua kukubaliana na waliowatendea maovu kufidiwa kisiri, ikiwemo hata kuwaoa bila kuhusisha mchakato wa kisheria. Mbunge kijana Ann Adeke anahimiza hivi Kimya hakijawahi kutatua shida yoyote. Ukiwa umenyanyaswa, usiogope kutoa taarifa, ndiyo njia ya pekee utaweza kusaidiwa. Uchunguzi uliofanywa na wabunge hao, aidha, ulifichiwa kwamba hata wavulana unyanyaswa kimapenzi na baadhi ya walimu wao wa kike. Aidha, walimu wa kike walisimulia visa vya kunyanyaswa na walimu wakuu au wamiliki wa shule, ili wapate kuwapa au kuwadumisha katika nafasi za kazi. Pia kuna wazazi wamejitokeza na kuelezea kuwa wao nao hunyanyaswa kimapenzi ili kuwaondolea mzigo wa kulipa karo za watoto wao wawo. Lebege Emmanuel, DW Kampala.