Deutsche Welle, vijana mchaka mchaka na mnatumai. Kijana, hujambo hapo ulipo? Mimi Amina Abubakar niko freshi niko poa, tayari kabisa kukupasha yale niliyokuandalia katika kipindi hiki cha vijana mchaka mchaka. Ni katika kipindi hiki pekee ambapo mimi na wewe tunazungumza na kuelimishana juu ya mambo tofauti yanayotuhusu sisi katika maisha yetu ya kila siku. Karibu tuandamane wote hadi mwisho. Nam, hayo ndio mambo tunayokumbana nayo mara mbili au tatu kwa wiki, wakati tunapokuwa jim au kwenye vyumba vya mazoezi. Vijana wengi sana wameingia katika mtindo huo wa kuangalia miili yao, yani wasinenepe sana, wasikonde sana, wapate misuli mikubwa. Yote haya ni katika kuwa makini na kujali namna wanavyoonekana katika jamii. Bila shaka hapo ulipo kijana, umeshawahi kufanya mazoezi, hata kama ni mara mbili au tatu kwa wiki. Unapofanya mazoezi angalau kwa dakika thelathini kwa siku unakuwa umechangia kuboresha afya yako na kuipa nguvu mifupa, misuli ya ndani na kufanya damu kutembea vizuri mwilini. Basi, katika kipindi cha Vijana mchaka Mchaka hii leo, tunaangalia mwamko wa vijana kujiingiza katika mifumo ya kufanya mazoezi. Utakuta vijana wengi wanalipia sehemu za kufanyia mazoezi na kufanya mazoezi kwa sababu mbalimbali mbali. Wengine wanataka kupunguza uzito, wengine kuwa na miili mizuri, wengine sababu za kiafya, na wengine nao wanafanya mazoezi kwa kuwa mtu fulani anafanya na yeye anaingia katika mtindo huo ili asiachwe nyuma. Aika Agustin ni kijana anayeishi Tanzania. Japokuwa sababu zake ni za kiafya zaidi, anakubali kuwa mazoezi ni mojawapo ya mambo anayoyapenda kufanya. Mimi nimetoka kwenye familia yenye watu ambao wamepata matatizo mengi ya kiafya, na matatizo hayo nimeona ni matatizo ambayo yanaweza yakarekebishwa au kasuviwa kama wangekuwa wanafanya mazoezi mara nyingi. Wanafanya kadio na kukimbia, najitahidi nikimbie hata mara mbili au tatu mm, ikiwa na nidhamu na nikiwa sijabanana na kazi. Ukifanya mazoezi bila kula vizuri, ni sawa na unapoteza tu nguvu kwa hiyo huwa nahakikisha na nakula balance diet, sili chakula kizito baada ya saa moja jioni. Nahakikisha na kula mboga za majani za kutosha, matunda na kunywa maji ya kutosha. Kijana mwingine Sagala Isaac anayetokea Kenya anasema yeye siyo lazima ajiunge na vijana wenzake kufanya mazoezi, hutembea kila wakati akielekea katika shughuli zake za kila siku, na kwa hilo anahisi kama anakuwa ameuchangamsha mwili wake kwa njia moja au nyingine. Mara nyingine anaangalia angalia katika mitandao ya kijamii kama Facebook. Huko kuna kuwepo na vijana wanaotoa mafunzo kwa vijana wenzao kupitia video, na kwa hiyo anafanya kile watakachokuwa wanakionyesha katika video hizo. Mazoezi yangu mimi inayofanya ni kutembea kwa muda mrefu, nafikiri inanisaidia sana maanake natembea kilomita takriban kama nne ama tano kila siku. Kwa hivyo nikipata ile nafasi ya kutembea, kama si lazima nitumie uh, magari ya usafiri huwa najituma kutembea. Kwa hivyo kutembea, naona inanifaa. wakati mwingine wakati mwingine naangalia kwenye mtandao, kuna baadhi ya mazoezi unaweza kujifanyia nyumbani mwenyewe. Kwa hivyo nikipata yale mazoezi, huwa nayatumia, lakini kwa sana, mazoezi yangu ni kutembea. Mda si mrefu sana uliopita, nilikuwa na uzani, nilikuwa mzito sana. Kwa hivyo kutembea kumenifaidia sana, nimeweza kupunguza. Kwa hivyo baada ya mazoezi, nasikia ni kama nimejifaidi mwenyewe kwa sababu nimetoa eh, ule uzito ambao haufai. Baada ya kufanya mazoezi, nasikia ndio, unapotoa jasho, unapohema unaona kwamba umefaidi mwili wako. Naye Janet Mwaluda, pia kutoka Kenya, anasema kwake mambo ni tofauti. Mazoezi kama kuogelea, kutembea na hata mazoezi ya kunyoosha viungo yanayojulikana kama yoga ni mambo yanayompa faraja. Kufanya yoga, inaitwa Bikram yoga, ambayo yafanywa kwa rumu ambayo iko na joto. Unajua hiyo yoga inafanya mtu akue sana nikishamaliza hizo hayo ma mazoezi yote, nasikia kama akili imefunguka, nasikia niko relax tu, nasikia tu viungo vya, viko poa, nasikia tu kila kitu iko poa. Mwamko huu wa vijana kuingia katika mazoezi unasifika sana. Wengi wanaona ni bora kijana akajituliza mahali na kuuangalia mwili wake kuliko kujiingiza katika mambo ambayo yataudhoofisha mwili wake kama vile uvutaji wa sigara, unywaji wa pombe na kadhalika. Mazoezi yapo ya aina mbalimbali, kwa mfano kuendesha baiskeli, kuinua vyuma, kutembea, kuruka kamba, kukimbia asubuhi na mchana, kupanda ngazi. Kucheza densi pia ni aina moja ya mazoezi zoezi. Kwa hiyo unachotakiwa kufanya ni kuongeza kasi ya kufanya mambo haya pamoja na kuyafanya kwa muda mrefu zaidi. Prince Regan ni mwalimu mwelekezi aliyeko katika eneo moja la mazoezi mjini Nairobi, Kenya. Regan anaeleza wapi ulikotoka mwamko huu wa vijana kufanya mazoezi unapata. Sikuhzu vijana wengi wanaiga, wana watu wanamsuli, ni kama unaona wako shuleni, anaona watu wa rabi, ama kuna watu wana N hiyo mwili yake si unapata vijana wengi siku hizi wanakuja kutoe na wataka hiyo mwili wakae smarti. Secondly, kuna watu wanafanya model, vijana wengi sana wanaingia kwa hizima model, so for them to get that agencent job they have to get that budyship. Halafu tena waonekane vizuri sana kwa mwili yao wakitembea nje, cause before huingia hiyo kazi ya model, lazima ukiwena mwili fulani. Kuna, kuna w vijana wengi siku hizi wanataka kutain kukipfet, wanapata kijana ni twenty two years old lakini anaishi kama mtu mliko well. Tunapata kazi zenye anafanya za deli zake zinakuwa ngumu, ama kupanda sea kukimbia, ama kufanya tu kazi ndogo ndogo tu ama za nyumba. Tunapata abiliti yake kufanya hizo kazi ngumu kabisa kulingana na witi yake, teji yake na mili yake, tunapata na kuja kupunguza mzito na kutoa mafuta zenye ziko kwa mwili ili anaza fanya vitu zake za kila siku. Sasa Regan, mimi kama kijana nnapokuja gym mama, katika vyumba hivyo vya mazoezi, unanipima unaniuliza nachokitaka, ama nakuja tu nalipa naingia naanza kufanya mazoezi okay? mitu akikuja gym kwanza tuta uliza nataka nini, tunaangalia body shape yake kisha jua nataka nini, tutamguide. Kuna training program venye tutampatia, tutamguide venye atatrain ni kama akikuja leo, siku ya kwanza, ataanza na kadi uliwaka edhe taski, atatumia tredmil ama atatumia baiskeli. Akitokapo tutaangalia sasa, ukitokapo unaanza nini, kama leo ni siku ya kupiga kifua Tumbo, zuwezi, zuwezi, neta, kila siku. Bila shaka unapotaka kufanya mazoezi ni lazima uwe na malengo unayotaka kufikia. Kando na mwamko huo wa mazoezi miongoni mwa vijana ambao umeonekana kuongezeka kwa mara mbili au tatu zaidi kuliko hali ilivyokuwa hapo awali, kuna mambo ambayo vijana wanapaswa kutilia maanani wakati wanapofanya mazoezi hayo. Prince Reagan anaeleza. kuna vijana wengi, mingi, mingi, mingi, mingi, Kufanya mazoezi ya mwili ni kati ya vitu muhimu. Mwili hujengeka na pia afya yako kuimarika zaidi. Mazoezi pia ni sehemu ya matibabu ya magonjwa tofauti. Kwa hiyo ni vizuri kijana, hapo ulipo, ukaendelea na mwamko huo huo huo wa kufanya mazoezi, au kama wewe ni kama mimi hapa studio, basi tujitahidi angalau tujiunge na makundi ya kufanya mazoezi, au tuanze taratibu kutembea na kuogelea, na hapo bila shaka utakuwa umechangia kuimarisha zaidi zaidi afya yako kama kijana na pia kujisaidia kuwa katika umbo unalolitaka wewe. Stretch. Stretch Kutoka kwangu Amina Abubakar sina la ziada na kushukuru sana kwa kujiunga nami kwa wakati huu iwapo utakuwa na maoni kuhusu kipindi hiki tuandikie kupitia Kiswahili at dw.com hadi siku nyingine panapo na majaliwa kwa heri