Raisi Magufuli ametoa onyo hilo akiwa katika mji wa Kibondo mkoani Kigoma, ambako ameanza ziara ya siku mbili mkoani humo. Amesitiza kuwa anazo taarifa kuwa maafisa wa mashirika yanayohudumia wakimbizi wamekuwa na desturi ya kwenda Burundi kuwashawishi raia kuikimbia nchi yao, na ndio sababu Warundi wanaendelea kuvuka mpaka na kuingia nchini Tanzania. lakini matatizo mengine ya kuwa na wakimbizi sisi yanalepelezwa na baadhi ya mashirika. Wanakwenda kule, wanawatafuta wakimbizi, wanawaambia kila kichwa kitakapoingia, huu ni shilingi elfu kumi kwa mwezi ni shilingi elfu ishirini. Akiwa na familia yeye ya watu kumi ana laki mbili. Kwa hiyo mtu akishahidiwa laki mbili kila mwezi atakimbia tu, waje hapa. Kutokana na dhana hiyo, Dkt. Magufuli amewahimiza pia wakimbizi wa Burundi kurejea nchini mwao, akitaja kuwa amethibitishiwa na Rais wa Burundi Pierre Nkurunziza kuwa nchi yao ina amani. Burundi sasa hivi ni salama, wakimbizi warudi kwao. Haiwezekani kila siku Tanzania ndiyo iwe sehemu ya kukimbia. Hakuna vita. Na rais Mkuruzi ndiye amewakaribisha warudi kule. Wakati huo huo, ameyataka mashirika yanayotoa huduma kwa wakimbizi katika mkoa wa Kigoma kuhakikisha wanatoa huduma kwa wananchi waliopokea wakimbizi. Kauli hii ameitoa baada ya mbunge wa jimbo la Muhambu ila ni Kibondo, mhandisi atasashi Tanditie kulalamikia rais Magufuli kuwa Umoja wa Mataifa na mashirika yake hayatoi msaada kwa Watanzania. Rais Magufuli amesema akirejea ofisini kwake atawaita wakuu wa mashirika yanayohudumia wakimbizi na kuwaagiza watoe mchango kwa shughuli za maendeleo ya Watanzania. Ndiyo maana nimesema, mbunge amezungumza mambo ya msingi. Si wachukii wakimbizi, lakini pia wakimbizi wasiwe kero kwa nchi yetu. Mlinichagua kwa ajili ya maendeleo ya Watanzania, si kwa maendeleo ya wakimbizi. Nimeshazungumza kwa Rais Nkurunziza na nitazungumza kwa hizi taasisi mbalimbali zinazosaidia wakimbizi. Katika hatua nyingine, Rais Magufuli amezindua ujenzi wa barabara kutoka mkoa wa Kagera hadi mkoa wa Kigoma katika maeneo ya Kakonko na Kasulu na kuahidi kuwa serikali yake inajipanga kuunganisha wilaya za Kibondo na Kasulu na barabara za lami kwenda nchini Burundi. Amesema dhamira ya serikali yake ni kuimarisha miundombinu ya kiuchumi na kupanua wigo wa biashara kati ya Tanzania na nchi jirani. Aidha ametangaza kuwa serikali imepata ufadhili kutoka nchi zinazolima miwa kwa wingi kwa ajili ya kuanzisha kilimo cha miwa katika bonde la mto Maragarasi na kujenga kiwanda kipya cha sukari mkoani Kigoma. Hata hivyo, ameonya kuwa ili pesa za ujenzi wa miundombinu na viwanda zipatikane, lazima watumishi wa serikali wawe waadilifu katika matumizi ya fedha za umma. Amehimiza pia ulipaji wa kodi, akitaja kuwa hatavumilia mfanyabiashara yeyote atakayebainika kukwepa kodi na kuongeza kuwa kodi inayolipwa ndiyo inayotumika kujenga miundombinu ya uchumi . Kwa upande wao, wananchi wamempokea rais Magufuli kwa mabango katika mji wa Kasuru yenye ujumbe mbalimbali, ukiwemo unaolalamikia utendaji mbovu wa idara za serikali, hususani afya, ardhi, mahakama na jeshi la polisi. Wakiongea na DW, baadhi ya wananchi wamekuwa na haya ya kusema kwa jina: naitwa Masudi Swedi Kikoba, mkazi wa wilaya Kasuru. Kwa kweli ujio wa Mheshimiwa rais tumeufurahia imekuwa muda mrefu watu wanafanya shughuli za maendeleo, lakini tunachelewesha kwa sababu hakuna miundombinu hasa barabara. Rais Magufuli baada ya kuyasoma bango hayo ameahidi kuyafanyia kazi yale aliyoyaona. Prosper Kuigize Dochivele, Kigoma.