Kiwango cha maji Zanzibar kinapungua kwa sababu tuna, tunajua hilo tuna kutokana kwamba visima vingi ambavyo hapo kale vilikuwa vikitoa maji masafi, sasa hivi vinabadilika vinakuwa maji chumvi. Zanzibar ni miongoni mwa nchi zinazokabiliwa na uhaba wa maji, ambapo serikali na wananchi wamekuwa wakitafuta mbinu mbalimbali mbali, za kupunguza changamoto hiyo inayosababishwa na kupungua kwa maji ardhini na kupungua kwa mvua kutokana na mabadiliko ya tabia nchi na uharibifu wa mazingira kubadilisha au kuchuja maji ya bahari yenye chumvi kuwa maji ya baridi kwa matumizi ya nyumbani na mahotelini ni miongoni mwa mikakati inayoendelea hapa Zanzibar katika kukabiliana na uhaba wa maji. Meneja ufundi wa taasisi itwayo Pamoja inayosafisha maji ya bahari na kuwa maji ya kawaida kwa matumizi, Bwana John Mhina anaelezea namna mashine zinavyochuja maji hayo. Huwa tunachukua yale maji, tunayapitisha tena kwenye machungio nyingine, tunayachunga zaidi kwa sababu huwa tunaogopa sana mchanga usipenye na kwenda kuharibu mashine. Na baada ya hapo huwa tunapitisha kwenye kifaa au kwenye ile mashine sehemu inaitwa membrane au ndio chungio lenyewe, ambalo hilo ndio linaondoa ile chumvi na maji yakabaki kuwa hayana chumvi ya kubadilisha maji ya bahari kuwa maji salama ni ya gharama kubwa na ni hoteli chache ndizo ambazo zimeweza kununua mashine ya kusafishia maji ya kutumia mahotelini. Na serikali ya Zanzibar kwa kushirikiana na serikali ya Ujerumani zimeweza kuweka mashine moja katika kijiji cha utalii cha Nungwi kilicho kaskazini mwa kisiwa cha Unguja ili kusafisha maji ya matumizi kwa wakazi wa kijiji hicho. Meneja ufundi tena huwa tunaweka mtu wetu pale kwenye hoteli asubuhi, huwa anaiwasha ile mashine, lakini ni automatic. Huwa kama tangi limeisha maji linajiwasha yenyewe, linajiendesha, likijaa maji inajizima. Lakini yule opereta kazi yake yeye, kila jioni anapokwenda kuzima mashine, kabla anapokwenda kulala, huwa anachukua yale maji mazuri ambayo yametengenezwa, na kuyapitisha tena kwenye mashine kwa ajili ya kuondoa chumvi ambayo wakati ile chungio linachunga inabakia bakia mule, ili isije ikarundikana pale na baadaye ikaja ikazimwa mashine Maeneo mengi hasa vijijini, na hoteli ambazo ziko karibu ya bahari, ikiwemo Mji Mkongwe ulio maarufu kwa utalii, yanalazimika kutumia maji yaliyochanganyika na maji ya bahari ya chumvi, na wakazi wake wanapata shida kutumia maji hayo. Mkaazi wa Mji Mkongwe Bwana Amur Ali analalamikia hali ilivyo. Maji ya chumvi yanaharibu vitu sana katika nyumba kama mifereji, vyombo vyote ambavyo tunatumia kupikia na vinginevyo vyote, kila chenye asili ya chuma kinafanya kutu hiyo ni tatizo jingine kubwa ambayo tunalipata katika maji haya yanayotumia ya chumvi. Kwa mujibu wa wizara ya maji, nishati na ujenzi ya Zanzibar, visiwa hivi vya bahari ya Hindi vinahitaji lita milioni mia mbili na thelathini kwa siku, lakini uzalishaji ukiwa ni lita 142 milioni sawa na asilimia 61. Salma Said, DW Zanzibar.