Dochevele makala yetu leo. Wakulima nchini Kenya wanajiandaa kwa msimu mwingine no wa kilimo na upandaji mbegu, huku ripoti zikiarifu kuwa takriban watu milioni 3.4 wanakabiliwa na njaa. Uwezo wa taifa hili kujikimu kwa usalama wa upatikanaji wa chakula umetiliwa shaka, ikizingatiwa hatua za mara kwa mara za kuagiza chakula kutoka mataifa ya nje. Ukame ulioikabili nchi ulifanywa kuwa mbaya zaidi na kuzuka kwa wadudu wa mimea aina ya viwa vijeshi, hasa katika maeneo ya bonde la Ufa na magharibi mwa Kenya yanayotambulika kama kapu la chakula nchini, eneo linalotegemewa kwa chakula. Ni kwa sababu hii, shirika la chakula duniani FAO limeanza mikakati ya kuwawezesha wakulima katika maeneo haya kukabiliana na wadudu hao waliowaathiri takriban wakulima milioni mbili nukta saba. Na ni suala tunaloliangazia katika makala yetu leo. Karibu, mimi ni Wakio Mbogo. Wiki iliyopita shirika la msalaba mwekundu nchini lilitoa ombi la shilingi bilioni moja kuwawezesha kuzishughulikia familia zilizoathiriwa na ukame. Katibu mkuu wa shirika hilo Abbas Gulet ameeleza kuwa watu milioni moja nukta tatu saba wanaoishi katika kaunti za Tana River, Kajiado, Wajir, Isiolo, Garissa na Kitui ndiyo walioathirika zaidi, huku maeneo ya Mandera, Marsabit na Taita Taveta yakishuhudia ukame kwa kiwango cha wastani. Shirika hilo lina mipangilio ya kukabiliana na hali hii. Kaunti kadhaa zimeendelea kushuhudia huu ukame, na hali hii katika maeneo mengine imekuwa mbaya zaidi. Mpango wa kuwasaidia waathiriwa unalenga kuimarisha afya na lishe ya watoto na wanawake waja wazito, kuwapa maji kuimarisha usafi, ununuzi wa mifugo waliodhoofika na usambazaji wa chakula. Tunawasihi Wakenya na wenzetu kimataifa kwa mara nyingine tena kutusaidia ili tuweze kuwasaidia Wakenya wengine. Ombi hili linakuja miezi miwili baada ya serikali kusimamisha uuzaji wa unga wa mahindi kwa bei nafuu ya shilingi 90, mpango ambao ulikuwa unawakinga wakenya dhidi ya bei ghali ya unga wakati taifa linapokabiliwa na ukame. Rais Uhuru Kenyatta alitangaza hali ya ukame mwezi Februari kufuatia ukosefu wa mvua nchini ulioathiri mazao ya kilimo. Hali hii ilifanywa mbaya zaidi na uvamizi wa viwa vijeshi katika mashamba, hasa katika maeneo ya bonde la Ufa na magharibi mwa Kenya. Mdudu huyu ana uwezo wa kuharibu zaidi ya aina 80 za mimea kwa wakati mfupi sana. Shirika la chakula duniani FAO limeanzisha mpango wa kuwawezesha wakulima katika maeneo haya kukabiliana na wadudu hao viwa vijeshi kwa mafunzo na usaidizi wa maafisa wa kilimo katika maeneo ya kaunti. Gabriel Rugalema ni mkurugenzi wa shirika la FAO nchini. Viwa vijeshi walikuwa tatizo kwa muda mrefu kwa mataifa Marekani, halikuwa tatizo la mataifa ya Afrika hadi mwaka uliopita, wakati ilipogunduliwa Afrika magharibi na ikaenea kwa haraka. Asilimia 90 ya sababu kuu ya kuenea kwake eneo yani hili ni mabadiliko ya hali ya hewa, lakini pia inatafuta mbinu za kuingia katika maeneo mapya baada ya kudhibitiwa nchini Marekani. Viwavi jeshi huenea katika mataifa mengine kupitia uingizaji wa mimea na mbegu nchini, na kinachohitajika sasa ni kuzingatia usafi na kudhibiti mipaka ili kuhakikisha mbegu zinazoingizwa nchini hazina wadudu. Shirika la FAO lina mpango wa kununua vifaa vya kuwafuatilia na kuwanasa wadudu hao kama njia mojawapo ya kudhibiti kusambaa kwao. Mpango huo unalenga msimu huu unaoanza hasa kwa mimea ya mahindi na utahusisha pia utaalamu wa maafisa wa kilimo katika kaunti kupitia ubadilishanaji wa taarifa na mawazo. Kulingana na Rugalema, mdudu huyo anaweza kuthibitiwa ikiwa kaunti husika zitalizingatia suala hili kwa umakini mkubwa na kulihusisha kwenye mipangilio yake ya bajeti. And now we are talking about, uh, 41 counties infested. All... sasa tunazungumzia uvamizi wa viwa vijeshi katika kaunti 41 nchini Kenya. Kaunti zote zinazozalisha mahindi zimeathirika. Tunawapa mafunzo maafisa wa kilimo, kuhakikisha maafisa hawa na wakulima wanaelewa jinsi viwa vijeshi wanavyochipuka, jinsi wanavyosambaa na mbinu za kuwadhibiti, na hatimaye tunashirikiana na serikali ya kitaifa na za kaunti kubuni na kutekeleza so, mikakati counties and the national government to develop a strategy and its implementation plan. Mwaka uliopita Kenya ilipoteza takriban magunia milioni moja ya mahindi yenye thamani ya shilingi bilioni tatu kufuatia kuzuka kwa viwa vijeshi. Wanasayansi wanashauri kuwa hasara zaidi huenda ikashuhudiwa mwaka huu iwapo wadudu hao hawatathibitiwa kwa haraka. Wataalam wa maswala ya kilimo wanasema kuwa mahindi yaliyoharibiwa mwaka uliopita yanatosha kulisha kaunti mbili zenye idadi kubwa ya watu nchini, kama vile kaunti za Nakuru na Homa Bay kwa kipindi cha mwaka mmoja. Waziri wa kilimo na uvuvi kaunti ya Nakuru, Immaculate Nthunje, amesema serikali ya kaunti tayari inafanya kazi na kamati ya kilimo ya eneo la Bonde la Ufa kuhakikisha wametenga fedha katika bajeti ya mwaka huu kuwasaidia kufanikisha kampeni dhidi ya viua vijeshi. Kaunti ya Nakuru ilipoteza eka elfu saba za mazao kufuatia uvamizi wa mdudu huyo mwaka uliopita. the... Awali baadhi ya mashamba yalinyunyiziwa dawa. Tunashirikiana kwa karibu na mashirika ya utafiti wa kilimo kama Calro kuweza kupata taarifa za kisasa kuhusu udhibiti wa viwa vijeshi. Kaunti hii inafuatilia wadudu wa mashamba kwa karibu hadi vijijini ili kuweza kuwadhibiti pindi wanapochipuka msimu huu wa kilimo unapoanza. Tunajua viwa vijeshi huvamia mahindi zaidi kabla ya kusambaa kwa mimea mingine na hivyo tutafuatilia zaidi maeneo palipo na upanzi mkubwa wa mahindi. Tumetenga fedha za kutuwezesha kukabiliana na magonjwa na wadudu wanaochipuka kufuatia mabadiliko ya hali ya hewa yanayoshuhudiwa. Mabadiliko ya hali ya hewa yamelaumiwa kwa kuzuka na kusambaa kwa viwavi jeshi, na wanasayansi wanajibidisha kuvumbua wa mikakati itakayohakikisha viwavi jeshi wamekabiliwa kwa minajili ya usalama wa chakula barani Afrika. Sisilia Mburugu, afisa katika shirika la Grut linalohusika na kuimarisha wanawake katika kilimo kwenye kaunti ya Laikipia, anasisitiza umuhimu wa serikali ya Kenya kuhimiza sera zitakazohakikisha uhifadhi wa mazingira kama njia kuu ya kuhakikisha kilimo endelevu. Kaunti hiyo tayari imeanza kufuatilia pendekezo la kufanyia mabadiliko baadhi ya sera zinazotoa mwanya wa matumizi mabaya ya mazingira. Tunatetea kuwe na sera zinazohusu mabadiliko ya hali ya hewa. Sera hizo zitaweza kushughulikia maswala tata ya mazingira. Swala hili likiangaziwa, tutapata suluhu la kudumu na hatimaye kutakuwa na maendeleo endelevu. Hii itamaanisha kuwa tatizo la njaa litakuwa limesuluhishwa, umaskini utapungua, elimu itawezeshwa zaidi na hakutakuwa na migogoro we mara ya kwanza wadudu hawa wa kuvamia mashamba nchini Kenya ilikuwa mwaka uliopita, ingawa wameripotiwa kufanya uharibifu mkubwa katika mataifa mengine barani Afrika yakiwemo Uganda, Zimbabwe, Afrika Kusini, Malawi na Zambia. Tatizo linalowasibu wakulima wengi katika eneo hili ni ukosefu wa ujuzi wa kupambana na wadudu pamoja na maradhi mengine yanapozuka. Stanley B, mkulima katika sehemu ya Olingron, eneo la bonde la Ufa, ni mmoja wa wakulima walioshuhudia athari hizi mwaka uliopita. Sana sana kitu ambao tunataka ni kupata mafunzo kutoka serikali kwa sababu kuna watutu wengi aina ya watutu, na mkulima anataka kuchua ni gani inaweza kuwa inaharibu mimea, na kwa hivyo isi watutu, sababu tumesikia ni hadhari wajaribu kuzuia sababu, mkulima akichua kuzuia itakuwa afadhali kuliko kungoja mpaka ikuchi. Serikali ya Marekani vilevile imehusika katika mikakati ya kukabiliana na wadudu hawa barani Afrika kupitia uzinduzi wa mtaala kuhusu udhibiti wa viwavi jeshi. Mtaala huo uliotolewa mwezi Februari mwaka huu unatoa mwongozo kwa wakulima, maafisa wa kilimo, wanasayansi na mashirika ya kilimo kuhusu mbinu za kukabiliana na mdudu huyo. Naam, kufikia hapo sina la ziada, ila ya kukamilisha makala yetu leo. Umekuwa nami Wakio Mbogo. Hadi wakati mwingine, kwa heri.