Mamilioni ya mashabiki wa soka husafiri kwenda kuangalia mechi za kombe la dunia live, lakini kwa wale wasiopata fursa hiyo basi hubaki kuangalia mechi hizo tu kupitia televisheni au kusikiliza moja kwa moja eh, kwenye redio iwe ni katika migahawa, kwenye baa, maeneo ya burudani na kadhalika, na wengine husalia majumbani mwao na kuangalia namna mambo yanavyokwenda. Lakini sasa hali huwa ngumu kwa wale wasiokuwa wapenzi wa kandanda na hasa wanawake, ambao baadhi yao hudai kuwa wao ni wajane wa kombe la dunia. Na ndio maana ninauliza, je, wewe humwonyesha mpenzi wako au mkeo kadi nyekundu wakati wa kombe la dunia? Na ni vipi unavyohakikisha kwamba hakuna mvutano wa nyumbani kuhusiana na mambo ya mpira? Mimi ni Bruce Amani. Kandanda ni mchezo unaopendwa na mashabiki wengi sana duniani, na hilo hudhihirika wazi hasa wakati wa dimba la kombe la dunia, ambapo kati ya timu 32 zinazofuzu kucheza fainali hizo ni moja tu inayoibuka mshindi ili kuvishwa taji la kuwa mfalme wa kandanda duniani. Kando na mamilioni ya mashabiki wanaosafiri ili kwenda kuhudhuria mechi live, mamilioni ya wengine kote ulimwenguni ambao hawana uwezo wa kusafiri huvitegemea vyombo vya habari, yaani redio na televisheni, ili kuwapakulia uhondo wa moja kwa moja kuhusu kile kinachofanyika uwanjani. Lakini pia sio wote ambao ni wapenzi wa mpira wa miguu. Hivi karibuni niliona kwenye ukurasa wa Facebook na mitandao mingine ya kijamii mtu mmoja aliyekuwa ametunga sheria ambazo alidai kuwa zilistahili kuzingatiwa nyumbani kwake kwa kipindi kizima cha Kombe la Dunia, na nilipokuwa nikizipitiapitia sheria hizo zilinivunja mbavu, maana nilijiuliza kama kweli hilo linawezekana kufanyika lakini kama zilikuwa za kweli au za mzaha tu, kile ambacho nafahamu hutokea majumbani ni kwamba wakati mwingine huwa panatokea hali ya vuta ni kuvute kati ya wapenzi wa mpira na wasiopenda mpira, na ni wazi kwamba wanaumia sana ni kina mama wasiopenda kandanda. Wanasema wakati kama huo, wao hujihisi kama ni wajane, yaani waume zao hutoweka kila mara kwenda kuangalia mechi, au hata wakiwa nyumbani fikra zao zote huishia kwa mpira na timu wanazozishabikia. Ndiposa nikataka kujua kama kweli kuna wajane wa Kombe la Dunia, mfano Kombe la Dunia la elfu mbili na kumi na nne nchini Brazil. Kwa sababu tofauti ya saa kati ya bara la Amerika ya Kusini na nchi za Afrika Mashariki ni kubwa sana, maana kwamba baadhi ya mechi ilibidi zionyeshwe usiku wa manane. Yusuf kutoka Bujumbura, Burundi, anasema hali hii huwa changamoto kubwa kwa wanawake au hata wanaume wasiopenda mpira. Unajua kwamba mara nyingi timu nyingi zinacheza usiku, na atakapoondoka ataku, atakuja kurudi mke amesha lala ameshasinzia. Mnaweza kurudi saa sita, saa saba, saa za huku kwetu, na unajua ni usiku wa manane huu. Mwanamke pala nabaki mwenyewe labda hana ahana, mtu ambaye atampiga story ama atamwongelesha, ata, ata ili upweke umwishie atabaki katika hali ile mpaka mumeo atakaporudi. Na akirudi, basi hakuna maongezi tena, maana yawezekana mumeo atarudi akiwa katika hali yaani ameshangilia sana ama amecheka sana ama ameghadhabishwa na kuona kwamba timu yake labda imeshindwa. Hakuna mazungumzo atakayohitaji labda, akibahatika tu. Kwa wapenzi wengi wa soka, mchezo huwa hauna utamu kama umekaa peke yako sebuleni ukiwa umezubalia macho kwenye televisheni. Wao hutaka kujumuika na wenzao katika maeneo ya burudani, kumbi za michezo, mikahawani na kadhalika ili waweze kushangilia kwa pamoja wavu unapotikiswa au penalti inapopatikana na kupachikwa wavuni na mambo kama hayo. Kwake Chaz kutoka Dar es Salaam, mambo huwa sio magumu kwa sababu ya maelewano aliyonayo na mkewe. Mimi kwa upande wangu hali iko vizuri kwa sababu uh, mke wangu anafahamu wa mimi napenda michezo, sio kandanda peke yake, bali hata ngumi. Huwa mara nyingine, hata watu wengi wanafikiri sherehe ama matamasha ya michezo ni wakati wa fainali zile kubwa kubwa. Mimi hata zile ngumi za uchochoroni huwa naenda, narudi saa tisa, saa nane, saa saba, na nafahamu mimi ni mwandishi wa habari za michezo na burudani pia. Mbali na hapo kwamba hata kama nisingekuwa mwandishi bado mi napenda michezo, mimi ni mwanamichezo. Sasa basi kwa kufanya hivyo ina maana kwamba wanaoumia ni wachumba wao au wake zao wasiopenda sana mpira ambao hulazimika kubakia majumbani tu. Mishi kutoka Nairobi anasema yeye ni mpenzi wa kandanda na hana tatizo, kwa sababu pia mumewe ni shabiki mkubwa, ila tofauti tu ni kuhusu timu ambazo kila mmoja anazishabikia. Yeah, kwa vile mimi ni mpenzi wa soka lazima niangalie. Sipendi kuambiwa kuna wale wapenzi wa soka opera, lakini la, mimi nashukuru, mimi si mmoja wao. Mimi ni mpenzi wa soka. Hizi za mapema tuangalia ukumbini, alafu zile za late ndo tuangalie nyumbani, ni, ni vile bado hazijacheza. Yeye ni i, mshabiki wa Brazil na mimi nashabikia Ujerumani. Nitabaki na msimamo wangu, nitashabikia timu yangu ambayo nimeichagua kabla ya kuanza dimba la kombe la dunia. Yusuf kutoka Bujumbura. Ilibidi achukue hatua ya ma... ilibidi achukue hatua ya mapema kumwarifu mpenzi wake kuhusu mipango aliyokuwa nayo, lakini anakiri kwamba haikuwa rahisi kumshawishi kuhusu hilo wakati huu kabisa. Yani, maana mi nampenda sa, inabidi tuelewane sote yani, kwa muda huu utanipa radhi kabisa nitamaanisha yani, ya kwamba naona muda ule kama tulikuwa tunaonani masaa masita, tuko naye masaa mangapi matatu, ya, ya yale ambayo tulikuwa tuna kwa wale wanaosalimu amri baada ya kuwekewa mbinyo wa kuwataka wasalie majumbani mwao, hapo ndipo unakuta kuwa kuna kila aina ya vituko kama vile mtu kujitungia sheria ambazo angependa zizingatiwe, yaani ili kumwezesha kuangalia mpira kwa utulivu bila kusumbuliwa na asiyependa mpira. Magi kutoka Nairobi anasema kila wakati wa Kombe la Dunia yeye ndiye anayeidhibiti remote control jioni kama game itaanza uh, 10 by 7 hapo mpaka 9 stories ya kupika kwisha, alafu kama kulala kiasi, alafu tungoje hizo hizo maneno. No, sidhani kama hapendi, sahihi kwa sasa, kwa kwa uh, venye kunaendelea. Unajua mkiwa um, pamoja na eh, unajuase, mtu anapenda hivi, inabidi tu mtaingia um, kwa hiyo, kwa sembot. Ni vipi wanawake wasiopenda mpira wanavyokabiliana na hali kama hii majumbani mwao? wengi wananiambia kwamba inabidi tu wasalimu amri na kujiunga na waume zao ili kuangalia mechi au ama, inabidi televisheni nyingine zikanunuliwe ili wajifungie chumbani mwao na kuangalia vipindi vingine badala ya kuzisikia kelele za wanaume wao wakishangilia timu wanazopenda. Chas anatoa ushauri akisema, muhimu ni kuaminiana na kuweka uwiano kati ya mapenzi ya mpira na mapenzi ya familia Tatizo ni taarifa baina ya wenza wao, kuambia ukweli na vile vile, labda kuaminiana baina ya wenza wenyewe kwamba kweli mwenzangu anaenda kuangalia fainali za kombe la dunia, na vile vile vingine kwamba kuwajibika moja kwa moja katika majukumu mengine. Sasa mtu kama hakuwajibika kwenye jukumu linalohusu kama baba au mama, alafu anasema alienda kuangalia fainali za kombe la dunia, eh, itakuwa ngumu kidogo mtu kueleweka nilipokuwa nikipitiapitia nakala ya sheria iliyosambazwa kwenye mitandao ya kijamii, nilishindwa kujizuia kucheka. Kwa mfano, kwa mfano, kuna sheria iliyosema kwamba kama haujaiona lineup ya timu zote mbili usiniulize, kila wakati yule ni mchezaji yupi, yule mbona kavaa jezi namba kumi. Sheria nyingine ikasema kwamba sitaki maswali ya kipuzi kama vile Ronaldo wa Brazil na Ronaldo wa Ureno wana uhusiano au Mbona Tanzania na Kenya sio miongoni mwa timu zinazocheza naam? Kwa lolote linalotokea, ukweli ni kwamba kuna wale ambao mapenzi yao ya mpira ni sawa tu na mapenzi yao kwa wake zao au waume zao. Hivyo wanawake wanaojikuta katika hali ya kuwa wajane wa mpira ni afadhali wafahamu tu kwamba kila baada ya miaka minne wembe utakuwa ni uleule ule. Kajipangeni wenyewe. Mwisho wa vijana mchaka mchaka. Mimi ni Bruce Amani, kwaheri.