DW wanawake na maendeleo. Licha ya serikali ya Tanzania kuwa na mipango mikakati mingi ya kuhakikisha inatokomeza ukatili wa kijinsia na masuala ya rushwa ya ngono maeneo ya kazi, lakini bado kumekuwa na changamoto kubwa kwenye jamii ya kuendelea kukumbwa na matukio hayo. Kwa mujibu wa takwimu za Wizara ya Afya, Maendeleo ya Jamii, Jinsia ya wa wazee na Watoto, mwaka 2017 pekee zaidi ya matukio elfu arobaini ya ukatili wa kijinsia yameripotiwa. Bosi wangu walitaka tufanye mahusiano, nilivyofika polisi, bosi alikasirika, aliamua kuniachisha kazi. Huyo ni miongoni mwa kundi kubwa la wanawake ambao ni wahanga wa matukio ya ukatili wa rushwa ya ngono maeneo ya kazi, akitoa ushuhuda wake wa kupitia changamoto hiyo katika ofisi ambayo alikuwa akifanyia kazi. Katika makala hii ya wanawake na maendeleo, tunaliangazia kongamano la kampeni ya kupinga na kutokomeza ukatili wa kijinsia na rushwa ya ngono maeneo ya kazi. Mimi ni Salma Mkalibala, karibu. Hello. Yeah na mwangalie jirani yako, alafu mwambie wewe ni mwanamke shujaa. Kongamano la kampeni ya kupinga na kutokomeza ukatili wa jinsia na rushwa ya ngono maeneo ya kazi limefanyika hapa mkoani Mtwara kwa siku mbili na kuwakutanisha wanawake wa taaluma zaidi ya mia moja kutoka kada za elimu, afya, kifedha, wajasiriamali, wanaharakati wa asasi za kiraia, wanasiasa, jeshi la polisi, idara ya mahakama taasisi za kilimo na tasnia ya, ya habari. Kongamano hili liliandaliwa na taasisi isiyo ya kiserikali ya Mlango wa Matumaini kwa wanawake na vijana linalofanya kazi ya kuwezesha kusaidia na kutetea wanawake hapa nchini. Kauli mbiu ya, ya kongamano hili ni mwanamke simama, paza sauti na chukua hatua, kutokomeza ukatili wa kijinsia maeneo ya kazi. Mkurugenzi mtendaji wa taasisi ya Mlango wa Matumaini kwa Wanawake na Vijana, Bwana Clemens Mombek, anatanabaisha kwamba zipo sababu nyingi ambazo zimepelekea kufanyika kwa kongamano hilo ambalo limewakutanisha wanawake wa taaluma kujadili mambo ambayo wanawakabili wanawake katika masuala ya ukatili wa kijinsia na rushwa ya ngono maeneo ya kazi, kwa kuwa idadi kubwa ya wanawake wanakumbana na mazingira magumu ya kufanyia kazi na kutokuwapo na uwazi na usawa. Taasisi yetu siku zote imekuwa ikifanya kazi ya kuwatetea na kuwasaidia wanawake. Siku zote tunafanya kazi na wanawake wa ngazi ya chini kabisa kwenye ground, lakini na wanawake wengine wa taaluma. Tunaamini kwamba wanawake wa taaluma wana nafasi kubwa sana kwa jamii na matarajio makubwa ya jamii yako kwa wanawake hawa wataaluma juu ya kubadilisha mtazamo, mwenendo na vitu vingine vya wanawake. Kwa hiyo sisi tumeamua kabla ya kuendea wanawake wengine wa chini wa chini, bora tuwataarifu hao wanawake ambao ni wataaluma, wapaze sauti, wajue wana jukumu kubwa sana la kuwasaidia wanawake wenzao kwenye ngazi ya chini. Kutokana na kufanyika kwa kongamano hili, Clemence anaamini hapo matarajio makubwa ambayo yataleta chachu mabadiliko ya fikra kwenye jamii kutokana na mwitikio wa washiriki na kile walichojifunza kwa kuwatumia viongozi waliochaguliwa kwa kila idara ambao wao watakuwa na jukumu la kuwaelimisha wafanyakazi wengine kuripoti kwa taasisi husika na hata kupaza sauti kwa niaba ya wengine. Bi Judith Chitanda ni mwanaharakati kutoka kituo cha msaada wa kisheria kwa wanawake na watoto mkoani hapa. Anasema kutokana na kongamano hili limemsaidia mambo mengi, ikiwemo kuongeza wigo wa kutambua na kuwatambua wanawake wenzake na, na kupata nafasi ya kuzijua changamoto zao ambazo zimekuwa zikidhoofisha utendaji wao wa kazi na kuwa nyema kushiriki masuala ya fursa kwenye maeneo yao ya kazi na jamii wanazotoka. Kwa kweli hali ya maisha ni ngumu sana, na kama ilivyokuwa mama ni kiongozi wa familia, unakuta mwanamke ana majukumu mengi sana, kwa hiyo yani kujikwamua kwenye uchumi na kuwa kazi kwa upande wake. Sisilia Malamsha ambaye ni mhadhiri msaidizi kutoka idara ya maendeleo ya sayansi ya jamii katika chuo kishiriki cha Stella Maris mkoani Mtwara, anasema mambo ambayo yanasababisha matendo ya rushwa ya ngono maeneo ya kazi ni tamaa kwa muombaji na mtoaji vishawishi na kujitoa muhanga. Sio kwamba wanaotoa rushwa ya ngono mara zote wanakuwa hawana sifa. Kuna wengine wanakuwa na sifa, lakini sasa ule uhitaji wa kusonga mbele ndio unakuwa una unakosekana. Lakini kuna upande mwingine ambao unakuwa unapata upendeleo. Upendeleo ule unawanyima nafasi wale ambao hawana sifa pata ile e, nafasi ambayo wewe umeipata kwa sababu wewe ile nafasi umeipata kwa kupendelewa una sifa ila umependelewa. E, katika swala la upendeleo pia unaweza kuta mtu ana sifa sawa, lakini ilimlazimu atoe rushwa ya, ya ngono ili aweze kupata ngazi ya juu au kupata kitu fulani ambacho yeye anajua kitamsaidia katika e, maisha yake ya kazi ya kila siku. Elizabeth Smisana ni hakimu mkazi mfawizi mkoa wa Mtwara, anasema wanawake wengi wanashindwa kuripoti kwenye vyombo vya dola matukio ya unyanyasaji na rushwa ya ngono maeneo ya kazi kwa sababu baadhi yao ni waoga, wamekosa elimu na uelewa wa kudai haki zao. Mtu akiwa hata kama ni mganga wa jadi haruhusiwi kuweza kumdai rushwa ya ngono yule mgonjwa anayemtibu. Lakini pia unaweza ukakuta kosa kama hili, labda mtu ni daktari, anamwambia mgonjwa labda aweze kufanya naye rushwa ya ngono ili aweze kumtibu. Hairuhusiwi kisheria, adhabu inayotolewa imeainishwa wazi kwamba mtu atapasiwa kulipa faini isiyopungua shilingi milioni tano au kwenda jela kwa muda usiopungua miaka mitatu au anaweza kapewa adhabu zote kwa pamoja. Hakimu Elizabeth Misana anasema katika utendaji wake wa kazi hajawahi kukutana na kesi ya ukatili wa rushwa ya ngono, ijapokuwa katika mahakama anayofanyia kazi iliwahi kusikiliza kesi moja inayohusu rushwa ya ngono miaka ya 2012 na 2013 ambayo ilitoka katika chuo kimoja kilichopo mkoani hapa baada ya binti moja katika chuo hiko kudaiwa kutoa rushwa ya ngono na mwalimu aliyekuwa anasimamia mtihani. Kesi hii ilipomalizika katika mahakama ya hakimu mkazi, mshtakiwa hakuridhika na uamuzi uliotolewa, alikata rufaa mahakama kuu ya Tanzania kanda ya Mtwara. Mahakama kuu ya Tanzania kanda ya Mtwara iliweza kusikiliza rufaa hiyo na bado Maamuzi yaliyotolewa na mahakama ya hakimu mkazi Mtwara iliatilia nguvu yalibaki kuwa ni yale yale. Celestina Mpinduchile chile mfanyakazi katika shirika la umeme, ni mwanamke ambaye anaeleza kukumbana na changamoto ya kutakiwa na mwajiri wake katika ofisi ambayo alikuwa anafanyia kazi mwanzo, ambako kulipelekea hadi kufikishwa polisi baada ya kusingiziwa kuiba kifaa cha kufanyia kazi, mashine ya kupigia chapa, na mwajiri wake Usuangu. Akasema kwamba nimemfanyia kitu kibaya. Kwa nini nimeenda polisi na nikaeleza ukweli, kesi ilivyoendelea, walimuita tena bosi wangu na wakamwambia kwamba si vizuri kufanya mahusiano na mfanyakazi mwenzako wakati hayuko tayari. Bosi alikasirika, aliamua kuniachisha kazi. Kutokana na Selestina kupitia changamoto hiyo, anawaambia wanawake wenzake wasimame imara kwa kutokushawishika kwenye nyasika na kutoa rushwa ya ngono mahali pa kazi, kwa sababu wakiruhusu kufanyiwa matendo hayo ya udhalilishaji watashindwa kufanya kazi zao vizuri na kujikuta wakivuliwa utu wao. Kwa mujibu wa mratibu wa afya ya uzazi ya mama baba na mtoto mkoani hapa, Birosaria Arope ameambia washiriki wa kongamano hao kuwa yapo madhara ya kiafya ambayo wanawake wanaopitia ukatili wa kijinsia unaotokana na kufanyiwa vitendo vya ubakaji kama kukumbwa na magonjwa kuambukizwa kushika ujauzito uzito usio wa kutarajia, kuharibika kwa via vya uzazi, kushindwa kupata huduma za afya kwa wakati, msongo wa mawazo na kuathirika kisaikolojia ambako kunapelekea kuwachukia wanaume. Kwa mtu yote ambaye amebakwa, kwanza kabisa kuna huduma ya kukinga maambukizi ya viviuu, pia atapewa dawa za uzazi wa mpango ambazo zitamfanya yeye asishike ujauzito, pia atapata kinga ya magonjwa ya ngono. Hata hivyo, mratibu amewahimiza wanawake wenzake kuwa wawazi wanapofanyiwa matendo ya ukatili, kwa kwenda kwenye vituo vya huduma ya afya kwa ajili ya kupata matibabu yatakayowakinga na athari za matukio hayo. Anaweza akapata ushauri wa kisaikolojia utakao mfanya aweze kumudu ile hali na kuweza kufanya maisha baadaye yakawa kama kawaida. Kwa hiyo, wanawake wote yeyote, kama itamkuta hao atakayeona atakeeona mwanamke mwenzie anatendewa, inawezekana hajui wapi aende. Toa wa taarifa kwenye maeneo husika, kumsaidia mwanamke mwenzako ili aweze kupata huduma kwa wakati. Katika kufunga kongamano hilo, akina mama hao wamekubaliana kufanya kwa pamoja baadhi ya mambo, ikiwa pamoja na kuendelea kutoa elimu kwa kina mama kwenye jamii na taasisi za umma, kuendelea kuwajengea uwezo wa wanawake ili kuwa watetezi wa wanawake wenzao, kuendelea kutafuta taarifa mbalimbali zinazowahusu wanawake na kupaza sauti zao kama ambavyo Cecilia Malamsha ambaye ni mhadhiri msaidizi na Bi Judith Zichitanda mwanaharakati wanavyozungumza, tunapaswa kutambua kwamba kila mtu ni sawa. Kila mtu ni sawa na kila mtu unapaswa kuheshimiwa. Jilinde wewe na nafsi yako na maisha yako na, na, na kile ambacho unakiona kina thamani katika mwili wako kilinde, kwa sababu Mungu ametuwekea hizi, hizi sifa tulizonazo kama wanawake ili tuweze kujilinda na kujitetea. Lakini kitu kingine ki cha mwisho ambacho ni kikubwa pia, tutambue haki zetu sisi kama wanawake. Na kuhusu serikali ni kwamba mitaala hususan kwenye elimu, watoto waanze kueleweshwa toka wakiwepo kwenye shule za msingi, sekondari, hata vyuoni pia. Wajengewe uelewa wa kutoa taarifa endapo kunatokea na vitu kama hivi. Msikilizaji, sina la ziada kwa leo kupitia kipindi hiki cha wanawake na maendeleo. Kumbuka kuwa tulikuwa tukiliangazia kongamano la kampeni ya kupinga na kutokomeza ukatili wa kijinsia na rushwa ya ngono maeneo ya kazi. Hadi wakati mwingine, mimi ni Salma Mkalibala, kwa heri Sisi.