Village, by ear, noah bongo jenga maisha yako hujambo msikilizaji na karibu katika msururu wa vipindi hivi vya learning by ear noah bongo jenga maisha yako huu ni mfululizo vip wa vipindi vipya kabisa vya mchezo wa redio kuhusu uhamiaji katika kile kinachoaminika kuwa ardhi ya ahadi hadithi kuhusu waafrika wanaohamia bara ulaya hii ni tamthilia inayoelezea maisha ya waafrika wanaohamia mataifa ya kigeni kutafuta maisha bora na siku haiwezi pita bila ya habari kuhusu wahamiaji wasio halali kutoka afrika na sehemu nyinginezo ulimwenguni wakiwasili katika fuku za bahari ya mataifa ya bara ulaya kutafuta maisha bora wahamiaji hawa huhatarisha maisha yao kufika bara ulaya na sio wahamiaji haramu pekee bali hata wale halali wanaoingia ulaya ni nini hasa kinachochochea waafrika kuhama nchi zao na kuelekea ulaya na nini hatima wanapowasili huko ulaya ili kupata majibu ya masuala haya tega sikio katika sehemu hii ya kwanza ndoto ya maisha bora ya kesho katika sehemu hii ya kwanza tunakutana na vijana kutoka sehemu mbalimbali mbali barani afrika chivasi na linda ni marafiki wa tangu totoni kutoka mataifa yaliyoko kusini mwa jangwa la sahara sasa wamekuwa watu wazima na baada ya kufuzu chuo kikuu wanaamua kuishi pamoja katika maisha ya ndoa japo chivasi yuko tayari kuishi maisha haya ya ndoa wazazi wa linda bado sita na wanapinga ni vipi watakabiliana na changamoto hizi endelea kuwa nasi usikie hadithi yao wanapokutana katika mkahawa mmoja mjini mpenzi linda unawaza nini fikira zako zikumbali sana chivasi darling mm. nina eh, sijui nianze vipi mm. ni habari njema au yaonekana ni jambo zito sana eh? usiwe na hofu mpenzi wangu ndo mwanzo tumemaliza masomo yetu na sasa <laughs> nikusobiri matokeo tu nadhani hatutasumbuka kutafuta kazi eh? nataka kusafiri ng'ambo <coughs> nini linda unasema nini chivasi mm usiwe na wasiwasi na kwenda ulaya kuendelea na masomo yanguno no, no, no, hapana haiwezekani linda huwezi kunifanya hivyo tafadhali usiende ngambo na kuomba ubaki hapa hapa nyumbani lakini hani wazazi wangu tayari wameamua na siwezi kwenda kinyume na matakwa yao wanasema kuwa ukisoma ulaya utakuwa na nafasi nzuri katika soko la ajira na mimi je nakupenda sana linda nakupenda sana mpenzi wangu kwa hiyo unataka ni kusahau kabisa chivasi nini unasema hivyo siendi kabisa ni muda wa miaka mitatu tu kisha nitarejea unafahamu jinsi gani nataka kuwa na wewe miaka mitatu linda yukanobiilis miaka mitatu ni muda mrefu lakini mpenzi usifikirie hivyo hii ni faida kwetu sote kwa maisha yetu ya baadaye mbali na hayo tunaweza pia kuwasiliana kupitia mtandao wa facebook hii ni rahisi ni kama tuko pamoja tu na muda huo utasonga haraka sana ukitafakari nitakuwa nimerudi nyumbani kuwa na wewe tena nitakuamini vipi linda kama kama nini kama unahidi tuwane utakaporudi si dhani naweza kutoa ahadi hiyo chivasi kama kweli wanipenda kama unavyodai basi nipe ahadi nami nitakusubiri chivasi siwezi samahani lakini sioni naweza kupa ahadi hiyo watu wengi wameweka matumaini makubwa kwangu kwangulindalinda unaenda linda. Linda wapi sasa lind lindaind haya ndiyo matatizo yanayowapata watu kila siku barani hujikuta katika njia ya panda huku akijiuliza maswali mengi je niache nchi yangu mke au mume wangu na maisha ndiyoyazoea kwenda kuishi maisha nisiyo katika nchi ya kigeni ukweli ni kwamba ingawa baadhi yao huamua kubakia nchini mwao wengi ni wale wanaokata shauri ya kuamia kwingineko lakini swali la kujiuliza je linda atafanya nini baada ya kuondoka kwa asira katika mgahawa alikokuwa na miadi ya chakula cha mchana na chivasi ili kupata uhondo zaidi endelea kuwa nasi lakini sasa tunasafiri hadi afrika kaskazini ambako tunakutana na farahani ambaye ni yatima rafiki yake sule pia anatoka familia ya wa wavuvi wote hawa hawana ajira na ndoto yao ni moja tu kuhamia ulaya farahani unawaza nini mshikaji wangu ah, usijali si jambo muhimu sana una uhakika siku hizi umenyamaza sana mshikaji wangu una tatizo gani ah, sule mara nyingine huwo nawaza sana lini tutapata amani nchini mwetu mizozo chuki kulipiziana kisasi eh? nimewapoteza wazazi wangu kwa sababu hii sule nimechukia sana maisha haya hebu tuende kule chini ufuoni baharini na tena farahani naelewa ni jinsi gani unavyotamani maisha ya ulaya mm-hmm. mimi pia nayetamani kweli mshikaji wangu lakini hapa ndipo tulipozaliwa hapana hapa hakuna maisha mazuri ulaya ndio watu wanaishi maisha ya sawa sawa nini ah. yani hakuna maisha hapa kwani tumekufa farahani mbona waishi vizuri tu wetu tumekufa lakini haya si maisha ni kuhangaika tu kuhangaika yes ndio maisha ya kung'ang'ana kila siku lakini nasikia maisha ni mazuri mara mia moja barani ulaya huko mtu ana matumaini ya siku za usoni sio kama hapa kuchomwa kila siku na jua kali joto kali eh? mtu akifaulu kwenda ulaya basi maisha yanabadilika mara moja hebu twende ufoni tukatazame mwangaza wa ulaya unapotokea ah, wacha wewe na hoja zako za mwangaza wa ulaya aya sawa twende bwana sule siku moja nitafanikiwa kuvuka upande ule kule kule kulangalia kule ule ndio upande wa dunia ule na naamini maisha yangu mimi yatabadilika yatakuwa ya nuru na yenye neema tele <laughs> hii ndiyo ndoto ya farahani sule na vijana wengine wengi tu kutoka afrika kuamia ulaya lakini je kwani ni makosa kwa vijana hawa kuwa na ndoto ya aina hii tafakari hayo wakati hadithi yetu inapoendelea baadaye jioni siku hiyo nyumbani kwa familia ya linda tunakutana na bwana bibi maraga wakiwa na furaha isiyo kifani asante sana linda je umemfahamisha kivasi kwamba unaenda ulaya kwa masomo zaidi hata mimi pia nilikuwa nikifikiria sana swala hilo leo ninyi wawili mlikuwa pamoja kwa chakula cha mchana eh? sivyo umejuaje kwani unatuchunguza mm. ndiyo kwenye mtandao wa facebook mambo yote yako wazi taarifa ya hivi punde kabisa kwenye ukurasa wake chivas anasema msinisumbue leo nina miadi na mpenzi wangu wa pekee kwa chakula cha mchana ah, vijana wa sasa hamuwezi hata kidogo kuweka siri juu ya mambo yenu lakini si vizuri linda si vizuri nini baba kwani kunipeleka ulaya nikusema ni, ni sau yote ya nyumbani ndiyo hakuna hamna lolote hapa nchini kwetu ni umaskini tu na hali ya kukata tamaa maishani mama linda hebu mpe nafasi binti yetu ajieleze linda unasema nini baba mama najua mwanitakea mema nami nawashukuru sana kwa hilo lakini tayari safari yangu wakwenda ng'ambo imetatiza mipango yetu na chivasi imetatiza vipi lakini linda kwani anatishia kukuacha baada ya kumwambia habari hizi njema ndilo tatizo kubwa hilo baba hii ni habari njema kwenu lakini sio kwa kila mtu chivasi ajasema anataka kuniacha anataka tuowane <laughs> mwafrika kamili mama linda usisahau mimi pia ni mwanamume wa kiafrika nafahamu kweli mambo yamebadilika ndiyo sababu ya kutaka linda aendelee na masomo yake ya uwakili linda mimi na mama yako hatuna dhamira ya kukutenganisha na chivasi tunachotaka ni kuona ukiwa na maisha mazuri na sio kama sisi na hii itawezekana tu ikiwa utasafiri kwenda ulaya huko utapata elimu bora walimu wazuri na pia kutangamana na wanafunzi werevu zaidi lakini naweza kuendelea na masomo yangu hapa nyumbani kwa nini mpeleke nchi ya baridi baba miaka mitatu bila kumwona chivasi ndiyo nitarudi na shahada lakini naweza pia kumkosa mpenzi wangu ambaye nimemfahamu tangu utotoni hiyo ni yake kweli linda mimi na babako tumejaribu kadri ya uwezo wetu kuona kwamba unasafiri kwenda kusomea ulaya eh? tumetumia akiba yetu yote kugaramia elimu yako hivyo kulinganisha juhudi zetu na uhusiano wako wa kimapenzi na chivasi huko ni kututusi mamaako anasema ukweli linda hapa nyumbani hakuna nafasi nyingi za kujiendeleza lakini ukifanya bidii katika masomo yako mambo yatabadilika nafasi za ajira zitafuatana tu tena nyingi za kipato cha juu na nani ajuaye labda utapata mchumba mwingine huko hebu fikiria kwa makini sana kwani maisha yako yako mikononi mwako binti yangu na chivasi je aliyeidi kwamba atanea pindi nitakaporudi sasa nitafanyaje eh? mwambie utampa majibu utakaporudi na hii asiandike kwenye ukurasa wake wa facebook nini na ukurasa wa facebook yenye watoto linda wewe ni mtu mzima sasa hebu jaribu kufikiria kama mtu mzima na kwa maneno hayo ya busara kutoka kwa bwana maraga ndipo tunapofika mwisho wa kipindi hiki cha kwanza cha noa bongo jenga maisha yako kuhusu uhamiaji wa barani ulaya je linda ataamua vipi kuhusu suala la uhusiano wake wa mapenzi na chivasi nini kinachomsubiri ulaya anakokwenda kwa masomo zaidi pia usimsahau rafiki yetu farahani kutoka afrika kaskazini je ataamua kwamba liwe liwalo na kuhamia ulaya kwa mengi zaidi ungana nasi katika kipindi cha pili kinachofuata pia unaweza kuungana nasi kwenye mjadala wazi kupitia mtandao wetu tunapojaribu kulijadili swala la je ni kweli kwamba vijana hawana maisha mema barani afrika na pia unaweza kukisikiliza tena kipindi hiki kupitia mtandao wetu wadwde mkwajuu hadi wakati mwingine waheri kwa sasa