Nimepewa maagizo ya haraka sana na muhimu na mheshimiwa Rais Magufuli kwamba nianzishe na kusukuma mchakato mpya na wa haraka sana wa kutafuta jinsi ya kufufua msukumo mpya wa kutatua tatizo la Burundi ambao ulishaanzishwa huko nyuma miezi michache iliyopita na Jumuiya ya Nchi za Afrika ya Mashariki. Kwa hivi hapa nilipo sasa hivi, nitaanza kushauriana na mawaziri wenzangu katika jumuiya yetu pamoja na katibu mkuu wa Afrika ya Mashariki kule Arusha ili tuweze kuchukua hatua za haraka na, mu na muhimu na kuwashauri viongozi wetu katika jumuiya yetu nini la kufanya ili tuweze kutafuta suluhu ya haraka ya kisiasa. Kwa huu mgogoro wa Burundi, wengi, waziri Augustin Mahiga, wanauliza viongozi wa Afrika wako wapi katika kutatua mgogoro unaoendelea nchini Burundi. Nyie kwa sasa hivi kama unavyosema kwamba unaanzisha juhudi za haraka za kusawazisha hali nchini Burundi, huoni hatua yenu kidogo inakuja kuchelewa, wakati wengi wameuawa, wengi wameikimbia nchi kutokana na mapigano ya Maroko mara kwa mara yanayoendelea? Ni kweli tulikuwa hatujapata nafasi hiyo ya kuanzisha shughuli hizi, lakini sasa hivi pia kuna nafasi ya pekee kwamba uongozi wa Burundi wenyewe wako tayari kuingia katika mazungumzo na na upinzani, kitu ambacho huko nyuma nyuma walikuwa wana sita, sita. Kwa hivyo ni wajibu wetu kuhakikisha kwamba tunachukua nafasi hii na kuwapa msukumo wa pekee, na sisi tuwasaidie, ili mazungumzo hayo yaanze, tukiamini kabisa kwamba suluhu ya tatizo hili ni mazungumzo ya amani inaweza kuchukua muda lakini ni vizuri tukaanza kuliko kunyamaza na sisi Tanzania kama ndio wenyekiti wa jumuiya ya Afrika ya Mashariki kwa kipindi hiki tuna wajibu wa pekee kabisa kusimamia swala hili kwa hivi kati ya mazungumzo ambayo mimi naye nimeanzisha leo ni pamoja na kuzungumza na waziri mwenzangu wa Uganda uh, ili tuweze kujua wenzetu ambao walipewa jukumu hili kwa pamoja tufanye nini ili kufanya kuchukua hatua za haraka na kuweza kutafuta kuanza kutafuta suluhu na kutoa msukumo mpya. Unadhani kuna njia yoyote ama njia nyingine kando na kupata hiyo suluhu ya kisiasa katika mgogoro huu? Kwa mfano, labda kupeleka uh, jeshi la kulinda amani nchini Burundi, kama ilivyo labda kwa Somalia na katika Jamhuri ya Afrika ya Kati. Unadhani hilo linaweza kuwa moja ya suluhu katika Uh, mgogoro wa Burundi, inawezekana huko mbele, lakini hatuwezi kuanzia na hilo. Lazima watu mwanze kuzungumza kwanza, na halafu baada ya hapo mtaona kwamba kuna ABCD ambayo lazima viwekwe na viingizwe katika mchakato wa namna hiyo. Katika vyombo ambavyo viko ndani ya sanduku la kutatua matatizo huwa kunakuwa na vyombo vingi. Sasa hivyo vyote tutatazama. Kwa sasa hivi Burundi inahitaji chombo kipi au mchanganyiko wa vyombo vipi? Unaona kipi kinazuia labda kupatikana kwa suluhu, na hali ya Burundi inaendelea kuwa tete zaidi na ya kutatanisha, na hasa hali ya usalama inazidi kuwa mbaya mm-hmm. na hilo linaweza likafanya jitihada za kisiasa zikawa ngumu zaidi katika kutatua, lakini mimi naamini kabisa kwamba lazima tuanzie na suala zima la siasa. Na katika suala hili e, historia ya Burundi wote tunaifahamu imekuwa ni ngumu sana, na mazungumzo hapa katikati, pamoja na mengine yote, ilikuwa katika suala hili zima la jinsi ya kuwa na serikali na ya aina gani, na kuwa na serikali shiriki, shirikishi na hivi kwa hivi ni hakuna hakuna jibu la mkato na fupi, ila ni, vi, ni vizuri tukasema tuwe na mahali pa kuanzia, alafu hapo tutakapoanza tunaweza kujua kwamba tu tusukume wapi mm. tusubiri wapi tumwingize nani mm. katika hili ndio utatuzi wa migogoro yote unavyoanzaga hivyo, lakini huwezi kuja na fomula ambayo imetumika kat, hapa ikawa ndio hiyo ndio suluhu na fomula ya ya nchi nyingine.