Deutsche Welle afya yako. Karibu tena katika makala ya afya yako leo. Mada ya leo, msikilizaji, ni ngumu ni ngumu kwa sababu inahusiana na kujiua. Ripoti mpya ya shirika la afya duniani inaonyesha kuwa watu takribani milioni moja hujiua kila mwaka, lakini kufahamu sababu kuu za watu kujiua, mazingira ya tukio hilo kiakili, na nini kifanyike ili kukabiliana na vifo au majaribio ya kujiua, ungana nami, mtayarishi na msimulizi wako Florence Majani. Najua kama umelala na uwezi amka, ila kufumba kwako macho usinifanye nami ni kufumbe kwenye moyo wangu. Tukio la mfanyabiashara maarufu mkoani Dodoma Festo Msalia kujiua kwa kujipiga risasi akiwa shambani mwake liliwashtua wengi. Kila mmoja alisema lake, hakuna aliyebaini chanzo cha mtu huyo mkarimu, tajiri na aliyeshika dini kuamua kujitoa uhai wake. Imebaki siri nzito mpaka leo. Aliyekuwa mfanyakazi na ndugu wa marehemu Pita Olomi anasimulia jinsi tukio hilo lilivyowashtua. Baada ya kukia taarifa za ndugu yetu Festo kujiua, ilikuwa ni jambo kubwa, na japo mbo la kuogofia sana, na jambo ambalo lilishtua wengi kwenye upande wa ufanyabiashara, kwa sababu alikuwa mfanyabiashara mkubwa, lakini kwenye upande wa kanisa alikuwa ni mumini mzuri wa kanisa na akijitoa sana kwa ajili ya mambo ya kanisa na lakini kwa ajili ya jamii kwa ujumla, kama mtu ambaye alikuwa anajitoa kiukweli kujihusisha na maisha ya watu, hasa wale ambao wanapita kwenye mazingira magumu. Olomi anasema familia ndiyo iliyoshtuka na kuumia zaidi, huku wakipigwa na butwa ni nini kilichompata mpendwa wao, lakini hata kwa familia yake sasa, ambayo ndio imekuwa sehemu ya mwisho ambayo tuliona kamba tumeondokewa na mtu muhimu kwa haraka sana na ila sababu ambayo hatukujielewa ni ipi? Kwa haraka janga hilo limetajwa hata katika ripoti ya shirika la afya duniani WHO, ambayo inasema Tanzania inashika namba kumi na mbili duniani kwa kuwa na kesi nyingi za watu kujiua. Lakini wataalam wanatoa sababu kadhaa zinazopelekea mtu kujiua. Daktari bingwa wa magonjwa ya akili katika hospitali ya taifa ya Muhimbili nchini Tanzania, Kasian Nyandindi anafafanua. Hali hiyo ni tatizo kubwa ambalo kwa Tanzania tunaona linaongezeka sana. Vyanzo vya watu kuweza kujiua au ku commit suicide ni vingi, lakini sisi tunaweza tukavigrupu katika makundi makubwa yafuatayo. Kundi la kwanza ni wale watu ambao wanatumia dawa za kulevya. Ni kwamba mtu anapokuwa anatumia dawa za kulevya anakuwa out of control. kwa hiyo zile dawa zinaeza zikamsababishia kifo, lakini vile zile dawa zenyewe zinaweza zikamsababishia overdose na huyu mtu akapoteza maisha. Lakini pia matatizo ya dawa za kulevya yanamsababisha mtu ashindwe kujaji vizuri nini cha kufanya na nini kitu cha kuto kufanya. Kwa hiyo mwisho wake, uwezo wake wa kupambanua mambo unaweza kama mdogo akaishia ku commit suicide. Wataalamu wa afya ya akili wanasema magonjwa ya akili yanachangia kwa kiasi kikubwa mtu kujiua. Huyu hapa Nyandindi anafafanua. Watu wengi wenye magonjwa ya akili wanaweza wa commit suicide, kwa hiyo ni sehemu tu ya dalili za ugonjwa au ugonjwa kwa msababisha commit suicide na baadhi ya magonjwa ambayo yanachangia kwa kiasi kikubwa hadi mtu aweze eh, kukomit suicide ni magonjwa kama magonjwa ya sonona, kiingereza chake tunaita depression. Lakini licha ya hivyo, kuna magonjwa kama ya skizofrenia, ya, ya na skizofrenia nayo inachangia kwa kiasi kikubwa. Kwa hiyo huyu mtu anakuwa hana uwezo wa kupambanua mambo kwa kina. Nyandindi anasema magonjwa ya akili kama skizofrenia humfanya mtu kubadilika na kuanza kujitenga, kuwa na hisia zisizo za kawaida. Na kiakili mtu huyo hukosa wiano baina ya fikra, hisia na tabia. Magonjwa mengine anasema ni kama kihoro au kwa kitaalam anxiety. Ni mazingira gani ya kiakili yanayomfanya mtu akafikia uamuzi wa kujiua? Dkt. Nyandindi anasema wanaotumia vilevi hasa ule wa kujidunga, kwa mfano dawa za kulevya wana hatari zaidi ya mara kumi na nne kujiua kuliko watu wa kawaida, lakini anataja sababu nyingine ambayo ni ya kibiolojia zaidi na studies za sasa hivi zinaonyesha pia hii suicide inaenda katika familia, yaani kama familia yenu ina riski ya watu ku commit suicide. Kwa hiyo ni vizuri watu wakajaribu kuongea na other family members, kuangalia kuassess hizo riski, kwa sababu ikitokea hivyo basi hata kijaribu, na sisiko, oswari, mtu mwingine akijaribu, nafasi inakuwa kubwa. Ndio maana sisi kwa waswahili waga wanahisi kama huu mtu anaweza akarisisha ikiwa kwenye family wanahisi kama haitoki. Dkt. Nyandindi anasema sababu nyingine ni historia ya unyanyasaji wa kijinsia kama vile kubakwa Sababu nyingine ni mfano, kuwa na kesi kubwa, kupoteza mtu uliyempenda, kufilisika, kupoteza kazi au hata talaka. Ni namna gani basi daktari wa magonjwa ya akili humtibu mtu aliyetaka kujiua? Dkt. Nyandindi analieleza hilo fanya ni vitu vitatu. Kwa ufupi, ni kwamba lazima tuangalie zile emergencies, muda ule ule mgonjwa anapoletwa, na uhakikisha kwamba zile emergencies zote anazifanyia kazi, hicho kitu cha kwanza. Cha pili, unatakiwa uangalie chanzo cha msingi, kwa nini mgonjwa amefika hapo. Kwa hiyo kama ni tatizo la akili, utashughulika nalo na tunashughulika nalo kwa kumpatia tiba kwa maana ya dawa, lakini tunashughulika, tunashughulika nalo kwa kumpatia tiba kwa maana ya counselling. Kwa hiyo hayo ndio mambo ya msingi, na jambo la mwisho ambalo tunalifanya ni kuzuia vile vitu ambavyo vinaweza vikamsababisha huyu mgonjwa akaingia tena kwenye triga ya kutaka kujiua. Anasema baada ya hapo, unaangalia alitumia njia gani ya kutaka kujiua. Je, alitaka kujinyonga au alitaka kunywa sumu au pengine alijaribu kujipiga risasi? Na kisha daktari huendelea mbele kwa kumpa ushauri na saha Takwimu za mwaka elfu mbili na kumi na tano kutoka wizara ya mambo yandani ya ndani ya nchi nchini Tanzania zinaeleza kati ya mwaka elfu mbili na elfu mbili na kumi na tano watu elfu tatu mia nne na ishirini walijiua nchini humo, kati yao asilimia sabini walikuwa ni wanaume. Suala la wanaume kujiua zaidi ukilinganisha na wanawake limeonwa pia na mwanasaikolojia na mtoa ushauri nasaha wa jijini Dar es Salaam, Josephine Tesha. Na hapa anaeleza sababu za wanaume kuathirika zaidi na matukio hayo. Lakini kwa wanaume ni tofauti, kwa sababu wanaume ni watu ambao hawapendi kuongea, kwa hiyo unakuta ana kitu chake anakufanyacho mwenyewe kuongea na mke wake, anaogopa akiongea na mke wake atamwona atamuona mwanaume kamili. Anaogopa akiongea na wazazi, wazazi wataona kwamba familia imeporomoka au wameshindwa ku, kuitunza familia yake. Kwa hiyo unakuta wanaume ni wana keep vitu vyao moyoni. Mwisho wa siku, anaogopa kuongea na rafiki yake, rafiki zake wa, labda watamcheka, wana wanaona wana kwamba marafiki zake wao wana mambo wa, yao yanaenda vizuri. Hata ukiangalia mimi pia, nikiangalia experience yangu, kesi nyingi ambazo nimepata za watu kuna depression, wanaume ndio depression suicide so cases naweza nikasema seven au hata eight out of ten ni wanaume. Na ishu kubwa ni kwa sababu wanaume hawapendi kuongea, ndivyo alivyo. Hata matukio yaliyowahi kuripotiwa katika vyombo vya habari nchini Tanzania mwaka huu mengi ni ya wanaume. Kwa mfano, lipo lile la Februari mwaka huu ambapo mfanyabiashara mkazi wa Boko jijini Dar es Salaam Muhamed Muhammed alimuua mke wake na kisha kujiua huku akiacha ujumbe wenye kurasa 80, akielezea sababu za kufanya tukio hilo. Tukio jingine la mwaka huu ni lile la mkazi wa Masia Sumbawanga, Patrick Kipesa, ambaye alijinyonga kwa kutumia kamba ya katani baada ya kumuua mke wake kwa kumkata kwa shoka sehemu mbalimbali za mwili wake. Ni nini basi kifanyike ili kupunguza kasi ya watu kujiua? Josephine anatoa ushauri hapa. Cha kwanza ni counselling. Watu wanatakiwa kujua namna kudili na maisha, na, na ishu zao kwamba matatizo yapo yataendelea na kuwepo nao, ni wewe utabadilisha vipi fikira zako, kufikiria kwamba tatizo la kudili nalo na soo la kulikimbia. Kwa hiyo nadhani tu kwamba hizi huduma za counselling na nini, hata kwa serikali wangezifanya ni kitu ambacho kiwe accessible kwa mtu yoyote, yaani mtu yoyote aweze kwenda kuongea na kansela. Na watu waelimishwe kwamba ni, ni muhimu sana kuongea kuhusu matatizo yako, na kama huwezi kuongea na ndugu yako, huwezi kuongea s na mzazi wako, unaweza kwenda kupata uta, nani, ushauri kwa mtaalamu kwa ajili ya tatizo lako, alafu taratibu watu watazoea kuona kwamba matatizo yapo na namna ya kulinda matatizo ni kuyakabidi na sio kuyakimbia. Hadi hapa tumefikia mwisho wa makala haya ya afya yako kwa leo. Ninachoweza kukuambia msikilizaji wa DW ni neno moja tu: usijiue. Tukutane wakati mwingine. Jina langu ni Florence Majani.