DW idhaa ya Kiswahili inawakaribisha katika matangazo ya asubuhi. Imetimia saa 12 kamili za asubuhi Afrika ya Mashariki. Hapa Ujerumani ni saa 11 kamili asubuhi, sawa na Afrika ya Kati. Karibu katika matangazo ya asubuhi ya DW. Mimi ni Angela Mdungu, karibu DW. Habari za ulimwengu. Msomaji wako asubuhi ya leo ni mimi Sekione Kitojo. Wa kwanza, habari kwa ufupi. Bunge la Ulaya limejaza nafasi za juu za uongozo wa umoja wa Ulaya jana. Wawakilishi wa juu kutoka Marekani na China wanapanga kurejea katika mazungumzo wiki ijayo kujaribu kutatua vita vya kibiashara baina yao. Wizara ya mambo ya kigeni ya Uingereza imemwita balozi wa China mjini London jana kuhusiana na kuongezeka kwa hali ya wasiwasi wa kidiplomasia kati ya nchi hizo mbili. Habari kamili. Strasbourg, Ufaransa. Bunge la Ulaya limejaza nafasi za juu za uongozi wa Umoja wa Ulaya jana, ambapo wabunge walimchagua David Maria Sassoli kuwa spika mpya wa bunge hilo sasoli mbunge kutoka kundi la vyama vya kisocialist vya siasa za wastani za mrengo wa kushoto alipata wingi wa kutosha kwa kupata kura 345 katika duru ya pili ya uchaguzi mbunge kutoka jamhuri ya Czech yan zalradil wa kundi la vyama vya kihafidhina vyenye shaka na umoja wa ulaya pamoja na vile vya mageuzi alikuwa wa pili akifuatiwa na mgombea wa vyama vya walinzi wa mazingira vya kijani kutoka ujerumani ska keller na Mhispania Sira Rego ambaye alikuwa wa mwisho. Upigaji kura umekuja baada ya makubaliano magumu yaliyofikiwa na viongozi wa mataifa 28 wa umoja huo katika kujaza nafasi za juu za uongozi, ambapo waziri wa ulinzi wa Ujerumani Ursula von der Leyen aliteuliwa kuwa rais mpya wa halmashauri ya Umoja wa Ulaya licha ya kuwa hakuwa mgombea wa juu aliyeteuliwa na moja kati ya makundi bungeni London. Wizara ya mambo ya kigeni ya Uingereza imemwita balozi wa China mjini London jana kuhusiana na kuongezeka kwa hali ya wasiwasi wa kidiplomasia uliosababishwa na maandamano ya kuipinga China mjini Hong Kong, ambao ulikuwa koloni la zamani la Uingereza. Liu Xiaoming aliitwa kujibu maswali juu ya kile wizara ya mambo ya kigeni ilichosema ni matamshi yasiyokubalika na yasiyosahihi kutoka China juu ya Hong Kong. Liu alimshutumu waziri wa mambo ya kigeni wa Uingereza Jeremy Hunt kwa kuunga mkono kile alichosema kuwa ni watu wanaofanya ghasia anaovunja sheria na, na kuishutumu Uingereza kwa kuendelea bado na fikira za kikoloni kuelekea mji huo. Serikali ya Uingereza mara kadhaa imeahidi uungaji mkono kwa mamia kwa maelfu ya waandamanaji mjini Hong Kong ambao wamefanya maandamano makubwa katika wiki za hivi karibuni kuelezea hasira zao kwa serikali inaungwa mkono na China. Waandamanaji pamoja na Uingereza wameshutumu China kwa kukiuka msingi wa mfumo wa nchi moja mifumo miwili iliyoahidiwa kutekelezwa wakati Uingereza ikikabidhi jimbo hilo kwa China mwaka 1997 wakisema serikali ya mji huo inaunga mkono China na inazidi kuwa kimabavu na inamilikiwa na China. Washington, wawakilishi wa juu kutoka Marekani na China wanapanga kurejea katika mazungumzo wiki ijayo kujaribu kutatua vita vya kibiashara vya mwaka mmoja sasa kati ya mataifa hayo mawili yenye uchumi mkubwa duniani. Maafisa wa utawala wa Trump wamesema jana kuwa mazungumzo hayo yataendelea ya wiki hii. Afisa kutoka ofisi ya mwakilishi wa kibiashara wa Marekani amesema baadaye kuwa pande hizo mbili ziko katika mchakato wa kutayarisha mazungumzo ya simu ya ngazi ya juu na maafisa wa Marekani yatakayofanyika wiki ijayo. Wajumbe muhimu wa majadiliano katika upande wa Marekani ni mwakilishi wa biashara Robert Lighthizer na waziri wa fedha Stephen Mnuchin, wakati mjumbe wa juu wa majadiliano wa China ni makamu wa rais Liu He. Pande hizo mbili tayari zimekuwa katika mawasiliano kwa simu tangu mwishoni mwa juma, wakati rais wa Marekani Donald Trump na rais wa China Xi Jinping walipokubaliana kuanzisha upya mazungumzo hayo ambayo yalikwama mwezi Mei. Mnaendelea kusikiliza taarifa hii ya habari za ulimwengu kutoka DW mjini Bon. New York. Kampuni ya kuunda ndege ya Marekani imesema jana kuwa inapanga kutoa dola milioni 100 kusaidia familia za watu 346 waliofariki katika ajali za ndege 2 chapa 737 Max nchini Ethiopia na Indonesia. Kampuni hiyo hata hivyo haitakabidhi fedha hizo moja kwa moja kwa familia. Badala yake fedha hizo zitalipwa katika serikali za mitaa pamoja na mashirika yasiyo ya kiserikali ambayo yatasaidia familia pamoja na jamii kwa elimu na kazi. Mamlaka duniani kote zilichukua hatua ya kusimamisha ndege hizo chapa Boeing 737 Max baada ya ajali ya Machi mwaka huu ya ndege ya shirika la ndege la Ethiopia, ambapo watu wote 157 waliokuwemo katika ndege hiyo walifariki. Ajali hiyo ilifuatia ajali kama hiyo ya shirika la ndege la Lion Air nchini Indonesia Oktoba mwaka jana, ambapo watu 189 walifariki. Tatizo la ndege hiyo la mfumo wa kupambana na matatizo linaaminika kwa kiasi fulani kuwa ndio chanzo cha maafa hayo. Shirika la Boeing linakabiliwa na mashtaka kadhaa kutoka kwa familia za wahanga. Baadhi wamekataa hatua tofauti ya mapatano na kampuni hiyo. Nairobi, watu watatu waliopatikana hatia mwezi uliopita kwa kuwa wanachama wa kundi la kigaidi la Al-Shabaab na kushiriki katika shambulio la pili lililosababisha vifo katika historia ya Kenya wamepewa adhabu ya kifungo cha muda mrefu jela na mahakama mjini Nairobi jana rashid charles mberesero mtanzania ambaye anajiwakilisha binafsi mahakamani alipewa kifungo cha maisha wakati muhamed al abdukadir na hassan aden hassan wote wakiwa wa kenya kila mmoja amehukumiwa kifungo cha miaka 41 jela watu hawa wamepatikana kuwa na mahusiano kila mara ya simu na washambuliaji wane kabla ya kuwakusanya wanafunzi katika chuo kikuu cha garissa asubuhi ya tarehe 2 Aprili 2015 na kuwashambulia kwa risasi wale wote ambao si Waislamu. Watu hao waliokuwa na silaha waliuawa na polisi, lakini ni kabla ya kuwaua karibu watu 148. Na, na katika habari za michezo, mkwaju barabara wa dakika za nyongeza wa Jackie Groenen umeamua mchezo wa nusu fainali kati ya Uholanzi na Sweden na kuweka miadi ya fainali ya kombe la dunia ya wanawake kati ya Marekani na Uholanzi. Mchezo huo uliingia katika muda wa nyongeza na, eh, na mchezaji huyo wa Frankfurt alishambulia lango hilo na kupata mkwaju wa dakika za mwisho. Na huo ndio mwisho wa taarifa hii ya habari za ulimwengu.