Msuluhishi wa mgogoro huo rais mstaafu wa Tanzania Benjamin Mkapa, akifunga awamu ya kwanza ya mazungumzo hayo, ameeleza kuridhishwa na jinsi wajumbe wa mazungumzo hayo walivyoshiriki mazungumzo hayo ya awali kwa dhati na kuonyesha nia kutaka amani katika taifa lao. Mkapa amesema kuwa wajumbe wa mkutano huo katika michango yao wameonyesha uzalendo, ukomavu wa kisiasa kwa nchi yao na kukubali madhara ya kiuchumi kwa nchi na kuonyesha kuwa njia ya amani kwa kupatana ni bora kuliko vita. Inset Mkapa. During these We have had very, as I said, fruitful. Katika siku hizi zote za mazungumzo tumekuwa na mazungumzo ya mafanikio makubwa. Wengi wa wajumbe wameonyesha ukomavu huku wakitanguliza uzalendo kwa taifa lao. Kila mara niliona uelewano na heshima dhidi ya kila wazo na sikulazimika kuingilia lolote, licha ya kwamba nilikuwa katika mazungumzo na watu wenye mitizamo na maslahi mbalimbali. Mlionyesha haya yote mkiwa ni Warundi. Aidha, Rais Mkapa aliwaambia wajumbe wa mkutano huo kuwa kwa muda wa wiki tatu zijazo atahakikisha kuwa anafanya mazungumzo na makundi mengine ambayo yalialikwa lakini hayakuweza kufika Arusha kutoa maoni yao kuhusu utatuzi wa mgogoro wa nchi yao. Baadhi ya wajumbe wanaowakilisha makundi ya wanawake na vijana katika maoni yao wanasema mwanzo wa mazungumzo hayo umeonyesha nia ya dhati ya msuluhishi katika kutimiza wajibu wake katika kuwapatanisha Warundi. E, kwa mazungumzo hayo mi naona ispali iko juu. Kama nimesema, kila mtu amekuja hapa akiwa mwenye anatokea Burundi, akiwa mwenye ko nje, kila mtu anataka amani, anataka tujenge nje. Kwa hiyo mi naona sasa haya mazungumzo analeta ispoare sana. Wanawake wenyewe waliobakia kwetu nyumbani, eh, nawambia si wenyewe tumekuja hapa, tumesema chenyewe walituambia tuseme hapa. Na katika hatua nyingine vyama tisa vya upinzani vilivyoshiriki uchaguzi wa Burundi wa mwaka elfu mbili na kumi na tano na ambavyo vinashiriki mazungumzo ya kutafuta amani ya Burundi vimetaka wawakilishi wa Umoja wa Ulaya na Umoja wa Afrika kutoshiriki katika mazungumzo ya amani ya Burundi. Viongozi wa vyama hivyo kwa pamoja wanasema kuwa wawakilishi wa taasisi hizo wameonyesha kuegemea upande katika mgogoro wa Burundi kufuatia msimamo wao wa kutaka chama cha Sinared ambayo wanadai imeshiriki katika vurugu na mauaji nchini Burundi kushirikishwa katika mazungumzo hayo. Katika taarifa yao iliyotiwa sahihi na viongozi tisa wa vyama hivyo, wamesema kutokana na lugha na misimamo ya wawakilishi hao wa taasisi za juu, ni wazi wataharibu mchakato unaoendelea wa kutafuta amani ya Burundi. Charles Ngereza, Tochi Vele, Arusha.