DW idhaa ya Kiswahili inawakaribisha katika matangazo ya asubuhi. Asubuhi njema msikilizaji, na asante kwa kuichagua DW Kiswahili. Mwongozaji wako leo hii ni mimi Yusra Bwaihid. DW habari za ulimwengu, nami Muhammed Khelef na tuanze na muhtasari wake. Brazil imevunja rekodi ya maambukizo mapya ya virusi vya korona. Mwanasheria wa Marekani aliyesimamia mashitaka dhidi ya wa washirika wa Trump amejiuzulu ghafla, na Misri imeliomba rasmi baraza la usalama la Umoja wa Mataifa kuingilia haraka mzozo wake na Ethiopia. Sasa ni habari kamili. Rio de Janeiro Idadi ya watu walioambukizwa virusi vya korona imevunja rekodi nchini Brazil baada ya hapo jana kusajiliwa maambukizo mapya 54771 na kuifanya idadi kamili waliokwisha kuambukizwa kufikia sasa milioni 1,032,913 huku 48954 miongoni mwao wakipoteza maisha yao. Takwimu hizi zinaliweka taifa hilo la Amerika ya Kusini kuwa la pili kwa idadi vingi duniani baada ya Marekani. Hata hivyo, kupanda ghafla kwa idadi ya waliosajiliwa kuambukizwa kunatokana na kukosekana muamana kwenye mfumo wa kusajili, ambapo baadhi ya majimbo yametangaza mrundikano wa orodha za siku kadhaa jana Ijumaa. Wataalamu wanasema kiwango kidogo cha upimaji kinaashiria kuwa idadi kamili aliokwisha kuambukizwa virusi hivyo ni kubwa zaidi kuliko inavyotangazwa. Hata hivyo pamoja ya idadi kuwa kubwa, ishara zinaonyesha kuwa hatimaye Brazil imeanza kushuka chini kwenye kasi ya maambukizo. Geneva, mkuu wa shirika la afya ya ulimwenguni WHO amerejelea onyo lake kwa mataifa ya Ulaya kwamba bado maradhi ya covid-19 yapo na hayajesha. Onyo Tedros Gebreyesus linakuja katika wakati ambapo Ulaya yaendelea kurejesha shughuli zake za maisha ya kawaida, lakini ukiripotiwa hofu ya uimbi jipya la virusi vya korona. Hapa Ujerumani mathalan, ndani ya kipindi cha masaa 24 tu yaliyopita watu wengine 601 wamesajiliwa kuambukizo wa virusi hivyo na 11 na kupoteza maisha yao. WHO imesajili maambukizo mapya zaidi ya laki moja na 50 kwa siku moja tu. Jambo ambalo linasema mkuu wa shirika hilo linamaanisha kuwa bado tatizo ni kubwa kuliko ambavyo imekuwa ikiripotiwa awali. Kasi kubwa zaidi ya maambukizo sasa imehamia kwenye mabara ya Amerika, huku mataifa ya Asia kusini na mashariki ya kati nayo pia kisajili idadi kubwa ya watu walioambukizwa. Tedros ametolea watu wote wito ulimwenguni kufuata maelekezo ya kuweka masafa baina yao, kukosha mikono mara kwa mara, na pia kuchukua hatua nyingine za usafi ili kujikinga na kuwakinga wengine dhidi ya janga hilo. Rheda-Wiedenbruck, Ujerumani. Kufuatia mripuko wa virusi vya corona kwenye machinjio wa ya wanyama kampu ya kampuni ya Tonis ya hapa Ujerumani, Waziri Mkuu wa Jimbo la North Rhine-Westphalia, Armin Laschet, amesema kuna ishara ya watu walioambukizwa kwa wengi zaidi ilivyofahamika awali. Kiongozi huyo amesema endapo hali ikidhihirika kuwa haiwezi tena kudhibitika, ataamuru zuio la jumla la wilaya ya Gutersloh ulikotokea mripuko huo kwa sasa wafanyakazi wote wa kampuni ya nyama ya Tonis na familia zao wapatao elfu saba wamewekwa karantini, ambapo elfu tatu mia tano wameshapimwa na zaidi ya mia nane gunduliwa kumeambukizwa maradhi ya Covid kumi na tisa. Taarifa hii ya habari za ulimwengu inakuja moja kwa moja kutoka hapa Bon, Washington. Mwana mwanasheria wa Kimarekani aliyesimamia mashitaka dhidi ya washirika wa, wa rais Trump na uchunguzi dhidi ya wa wakili wake Rudy Giuliani anaondoa kwenye wadhifa wake. Taarifa iliyotolewa jana na mwanasheria mkuu wa Marekani William Barr inasema kuwa Geoffrey Berman anajiuzulu nafasi yake kama mwanasheria mkuu wa New York na kwamba Trump amedhamiria kumteua mtu mwingine kuchukua nafasi hiyo kuanzia tarehe tatu mwezi wa Julai. Hapajatajwa sababu za Berman kujiuzulu ikiwa ni zaidi ya miaka miwili tangu ashikilia nafasi hiyo, lakini tangazo hilo lilitolewa na Barr baada ya mwanasheria huyo kukutana na maafisa wa polisi wa New York kwa wajumbe wa chama cha Demokrat. Hatua hii inawaongezea tuhuma dhidi ya Barr ambaye wanasema amejigeuza kuwa mwanasheria binafsi wa rais Trump badala ya kuwa mwanasheria mkuu wa Marekani. Cairo Misri imeliomba rasmi Baraza la Usalama la Umoja wa Mataifa kuingilia kati kwenye mzozo unaozidi kutokota baina ya nchi hiyo na jirani yake Ethiopia juu ya ujenzi wa bwawa kubwa la Mto Nile ambalo Misri na hofia litapunguza sana mgawo wake wa maji kutoka mto huo. Hatua hii ya Misri inakuja katika wakati ambapo wasiwasi umeongezeka baada ya duru kadhaa za mazungumzo kati yake Ethiopia na Sudan kushindwa kufikia mwafaka juu ya ujenzi wa bwawa hilo la kuzalisha umeme kwa maji . Tayari serikali mjini Adis Ababa imeshatangaza mipango yake kulijaza bwawa hilo kuanzia mwezi ujao, pawe ama pasiwe na makubaliano. Misri inataka baraza la usalama liingilie kati, kusisitiza umuhimu wa nchi hizo tatu kuendelea na mazungumzo kwa dhamira njema. Taarifa ya wizara ya nje ya Misri inasema mazungumzo hayo pande tatu yameshindwa kuzaa matunda hadi sasa kutokana na Ethiopia kushikilia misimamo yake. Misri ambayo inapata asilimia 97 maji kutoka mto Nile inaamini kuwa uzalishaji umeme kutoka bwawa hilo utahitaji maji mengi ambayo ataathiri kiwango cha maji inachopata, huku Ethiopia ikishikilia kwamba mgao huo hautaathiria kwa bwawa lake. Na hatimaye Brussels. Bunge la Ulaya limeikosoa vikali sheria ya usalama ya China kwa ajili ya Hong Kong. Azimio lililopitishwa na bunge hilo hapo jana limeitaja sheria hiyo kwenye jaribio la wazi ya serikali kuu ya China kuubana uhuru, mamlaka na haki za watu wa Hong Kong. Kwa mujibu wa wajumbe wa bunge hilo, hatua ya China kumimina vikosi vyake kwenye jimbo hilo ni uvunjaji wa wazi wa mfumo wa nchi moja, mifumo miwili, ambao ndiyo msingi wa jimbo hilo kurejeshwa China kutoka utawala wa Kiingereza. Katika azimio jingine bunge hilo limeunga mkono vuguvugu vugu linalotetea haki za watu weusi ulimwenguni, mashuhuri kwa ajili ya maisha ya watu weusi yana thamani. Azimio hiyo imetaja kwa jina maandamano ya amani dhidi ya ukatili wa polisi kufuatia kifo cha Mmarekani mwenye asili ya Afrika George Floyd akiwa mikono mwa polisi mwishoni mwa mwezi wa Mei. Wabunge hao wameitaka kamisheni ya Ulaya kupambana na ubaguzi wa rangi kwa nguvu zaidi, huku wakitoa wito wa ukomesho kwa tabia ya kutumia mifumo ya kisheria kuwalenga watu wa kundi fulani. Kumalizia taarifa hii ya habari, hutia ni muktasari wake: Brazil imevunja rekodi ya maambukizo mapya ya virusi vya korona ulimwenguni, na mwanasheria wa Marekani aliyesema mashitaka dhidi ya washirika wa Trump amejiuzulu ghafla. Mwisho wa habari za ulimwengu.