DW idhaa ya Kiswahili inawakaribisha katika matangazo ya asubuhi. Imetimia saa 12 kamili Afrika Mashariki. Hapa Ujerumani ni saa kumi alfajiri. Natumai umeamka salama na karibu kwa matangazo yetu ya asubuhi. Kwa niaba ya wenzangu, mimi ni Babu Abdallah. DW habari za ulimwengu. Kwanza ni muktasari wa habari hizo. Msomaji ni Jacob Safari. Tume ya uchaguzi Tanzania yamtangaza John Pombe Magufuli kuwa rais kwa muhula wa pili. Watu 17 wafariki dunia Ugiriki baada ya tetemeko kubwa la ardhi katika mji wa magharibi mwa nchi hiyo. na Joe Biden na Donald Trump watafuta kura za mwisho kuelekea uchaguzi wa Jumanne huko Marekani. Habari kamili. Nairobi, tume ya uchaguzi nchini Tanzania imesema Rais John Pombe Magufuli amechaguliwa kwa muhula wa pili, ambapo ataihudumia ataihudumia nchi hiyo kwa kipindi kingine cha miaka mitano. Magufuli amepata ushindi mkubwa ambao umepingwa na upinzani wake kutokana na tuhuma kubwa za udanganyifu, kulingana na tume hiyo. Rais huyo amejizolea kura milioni 12.5, hiyo ikiwa ni sawa na asilimia 84, akiwa amemshinda hasimu wake mkuu Tundu Lisu wa Chama cha Demokrasia na Maendeleo CHADEMA kwa zaidi ya kura milioni kumi. Tume ya uchaguzi imesema Lisu amepata kura milioni 1.9. Awali Lisu alikuwa amesema kwamba hatukubali matokeo hayo. Naibu waziri wa ulinzi wa Marekani kuhusu masuala ya Afrika, Tibor Nagi, amesema wanaendelea kuwa na wasiwasi kuhusiana na kuvurugwa kwa demokrasia nchini humo. Chama cha Mapinduzi CCM ambacho ndicho chama tawala Tanzania tayari kilikuwa kimeshatangazwa kupata ushindi katika kisiwa cha Zanzibar kilicho na utawala wa ndani, ambapo Hussein Mwinyi alitangazwa kuwa rais kwa kupata asilimia 76 ya kura. Istanbul. Mamlaka ya majanga nchini Uturuki AFAD inasema watu 17 wamefariki dunia na wengine zaidi ya 700 kujeruhiwa baada ya tetemeko la ardhi lenye uzani wa 6.6 kutikisa mji wa magharibi wa mwa Uturuki wa Izmir hapo jana. Mamlaka hiyo inasema zaidi ya waokoaji elfu tatu wanaendelea na juhudi za uokoaji katika eneo hilo la pwani, ambapo majengo 17 yameharibiwa. AFAD inasema karibu mahema elfu moja yamewekwa pamoja na vitanda, huku maelfu kadhaa ya watu walioathirika na mkasa huo wakihudumiwa kwa kupewa chakula. Shirika la Msalaba Mwekundu la Uturuki pia limegawanya barakoa kwa ajili ya kuzuia kusambaa kwa virusi vya korona. Tetemeko hilo la ardhi limesikika katika visiwa vya Ugiriki na miji mingine ya karibu ya Uturuki, ukiwemo mji wa Istanbul ulioko kilomita 540 kutoka Izmir. Washington, Joe Biden ameendelea kumkosoa Donald Trump katika kampeni jana, wakati wawili hao walipokuwa katika kampeni kwenye majimbo muhimu ya kati na magharibi mwa nchi hiyo. Siku nne ndizo zilizosalia kabla ya kufanyika kwa uchaguzi wa nchi hiyo, na eneo hilo ndilo lililompelekea Trump kuebuka na ushindi katika uchaguzi wa mwaka 2016. Trump na Biden wote walifanya kampeni katika majimbo matatu kila mmoja, wakati ambapo visa vya maambukizi ya virusi vya korona vimepundukia milioni tisa Marekani. Trump alifanya mkutano wa kampeni Michigan kabla ya kuelekea Wisconsin na Minnesota. Biden kwa upande wake alikuwa Minnesota pia na Wisconsin. Trump alishinda majimbo ya Iowa, Michigan na Wisconsin, ambayo ni ngome za Wademokrat na kushinda uchaguzi uliopita, ila kwa sasa kura za maoni zinaonyesha Biden anaongoza katika majimbo hayo, ingawa katika jimbo la Iowa anamzidi Trump kwa alama chache. Unaendelea kuisikiliza taarifa ya habari za ulimwengu kutoka idhaa ya Kiswahili ya DW hapa mjini Bonn. Abijan, Ivory Coast, inaingia kwenye uchaguzi hii leo ambapo Rais Alassane Ouattara anatafuta kuchaguliwa kwa muhula watatu. Wapinzani wawili wa Rais Ouattara wamewataka wafuasi wao kuhususia uchaguzi huo. Watu 30 tayari wamefariki dunia kuelekea uchaguzi huo ambao unaonekana kama mtihani wa kupima amani hiyo ya nchi hiyo ambayo ni mojawapo ya nchi ambazo uchumi wake unakuwa kwa kasi zaidi barani Afrika. Machafuko yaliyoshuhudiwa kabla kuanza kwa uchaguzi yamewahusisha wafuasi wa Watara mwenye umri wa miaka 78 na wafuasi wa mahasimu wake ambao wanasema anakiuka sheria kwa kugombania muhula watatu, kwani katiba inayokubalia marais kuhudumu kwa mihula miwili tu. Watara lakini anasema katiba mpya mwaka 2016 inamkubalia kugombania nafasi hiyo na anafanya hivyo kuwa kwa mtu aliyekuwa amemchagua kuwa mrithi wake, alifariki ghafla mnamo Julai. Nchi hiyo ilikumbwa na machafuko mabaya ya baada ya uchaguzi mwaka 2010. Khartoum. Wizara ya sheria ya Sudan inasema nchi hiyo imetia saini makubaliano na Marekani ya kutoishtaki nchi hiyo ya Afrika bila kuifahamisha katika taarifa, wizara hiyo imesema makubaliano hayo yatasuluhisha kesi kuhusu Sudan zilizokuwa zimewasilishwa katika mahakama za Marekani. Miongoni mwa kesi hizo ni ile ya kushambuliwa kwa mabomu balozi za Marekani nchini Kenya na Tanzania mwaka wa 98 ambapo Sudan imekubali kuwalipa wahanga dola milioni 335. Makubaliano hayo ni sehemu ya ahadi Amerikani ya Marekani ya kuiondoa Sudan kutoka kwenye orodha ya nchi zinazofadhili ugaidi. Rais Donald Trump mwezi huu alisema ataiondoa Sudan kutoka kwenye orodha hiyo mara tu itakapotenga hizo dola milioni 335 kwa ajili ya malipo ya wahanga wa Kimarekani wa mashambulizi ya kigaidi pamoja na familia zao. Geneva. Wapatanishi wanasema Armenia na Azerbaijan hawajakubaliana kusitisha mapigano katika mzozo wa Nagorno Karaba, kila wamekubaliana kuhusiana na hatua za kupunguza mivutano, ikiwemo kuwapa kutowalenga raia katika mashambulizi. Waziri wa mambo ya nje wa Armenia Zorab Mnatsakanyan na mwenzake wa Azerbaijan Jehun Beiramov wamekutana mjini Jiniva huko Uswisi kwa mazungumzo yanayolenga kusitisha mapigano yaliyodumu kwa mwezi mzima katika eneo hilo lenye utata. Zaidi ya watu elfu moja wamefariki dunia kutokana na mapigano hayo. Wapatanishi kutoka Marekani, Ufaransa na Urusi, ambao wanajulikana kama kundi la Minsk, katika taarifa wanasema wametoa wito kwa pande hizo mbili kutekeleza kikamilifu makubaliano ya awali ya kusitisha mapigano. Na msikilizaji, kufikia hapo ndipo napofika mwisho wa taarifa ya habari za ulimwengu, kama ulivyosomewa nami Jacob Safari kutoka hapa DW mjini Bonn.