DW. Kinagaubaga. Hujambo msikilizaji popote pale ulipo. Karibu katika kipindi cha Kinagaubaga. Leo utakuwa nami Grace Kabogo. Serikali ya Tanzania ina mpango wa kupitisha sheria itakayowataka watu wote kuwa na bima ya afya ili kuweza kuondoa changamoto za matibabu zinazowakabili wananchi wengi hasa wa vijijini, lengo kubwa likiwa kuwasaidia wananchi kupata huduma za afya na kupunguza vifo vya mama na mtoto. Studio leo mgeni wetu ni Bernard Konga. Yeye ni mkurugenzi mkuu wa Mfuko wa Taifa wa Bima ya Afya. Bwana Konga, karibu sana katika kipindi chetu cha Kinagaubaga. Asante sana, nashukuru sana kuwepo enye kipindi moja kwa moja. Tuanze kwa kuangalia, ni kweli Tanzania imejiandaa vya kutosha kuitekeleza sheria hiyo kwa sasa? Swala la sheria ya bima afya inakuja baada ya maboresho mengi ambayo yanafanywa na serikali kwa sasa, sababu lengo la serikali ni kumfanya kila Mtanzania awe na uhakika wa kupata matibabu au huduma bora za matibabu ya afya pindi anapoumwa kwa hiyo kuna mengi yamefanyika, utaona sasa hivi ni masuala ya dawa, kwenye masuala ya miundombinu, ujenzi, ukarabati unaendelea. Sasa yote haya bado, uhakika wa mtanzania kufika kwenye kituo cha afya na kupata matibabu anapoumwa, unaona bado ni changamoto. Na pindi sheria itakavyopitishwa, unadhani kwamba kweli itaweza kuondoa matatizo yanayohusu huduma ya afya e, matatizo yanayowakabili watanzania wengi kwa sasa? Sheria ni kitu kimoja, lakini huduma ni kitu cha pili. Huduma tayari zimeimarishwa kwa kiasi kubwa, kwao. Sheria itamwezesha sasa mtanzania kwenda kupata huduma na itafanikisha hilo lilolisema la kumwezesha mtanzania kupata huduma bora kwa kiasi kikubwa. Kwa nini nasema hivi? Kwamba sasa amechangia kabla, uh, mfuko wa taifa bima afya umepokea michango yake. Siku anaumwa anakwenda kupata matibabu, anauhakika sasa anapata matibabu. Baada ya hapo mfuko unakwenda kulipia yale matibabu kwa kurudisha fedha kwenye vituo. Kwa hiyo itawezesha mtanzania kupata huduma za afya pindi ambacho anaumwa kwa kuchangia kabla, lakini pia itaimarisha mfumo wetu wa utoaji wa huduma. Wananchi uelewa gani? Kuhusu huduma ya bima ya afya na serikali, labda mmejipanga vipi kutoa elimu kwa umma, ili jamii iweze kufahamu kuhusu mfumo mzima wa huduma ya bima ya afya? Swala la bima kwa nchi yetu lilianza rasmi miaka elfu mbili na moja na tangu kipindi hicho nguvu kubwa imewekwa katika kutoa elimu. Changamoto kubwa ni kwamba kuna makundi ambayo tulianza nayo, mfano bima ya afya ilianza na makundi ya watumishi wa umma, wale walewe kwenye sekta iliyo rasmi. Sasa tatizo uku hakuna utaratibu wa moja kwa moja wa kumfanya mtu ajiunge. Na matokeo yake sasa, mtu akishaumwa ndio anataka kujiunga, kitu ambacho ni tofauti na misingi ya bima. Kwa kikubwa tunachokifanya, ambacho tumekuwa tukifanya, ni kuelezea umuhimu wa bima ya afya na hata sasa, kabla ya kuanza utekelezaji wa sheria, kazi kubwa inafanywa kuelewesha Watanzania na Watanzania wengi wameonyesha mwitikio mkubwa, wameonyesha utayari, na sisi kama kama chombo cha serikali tumejipanga katika hilo, kuendelea endelea kutoa waelimu ili wengi wao waweze ku, ku, kuona umuhimu na kuweza kujiunga mara moja pindi sheria itakuvutisha. Na vipi kuhusu mfumo wa ulipaji, utakuwaje ili kila mtu aweze kulipia na kupata kadi? Ha, mfumo wa ulipaji ni, ni kwa sasa hivi, mfano tunafanya katika utaratibu wa kawaida ni mwanachama, akishaelewa umuhimu wa bima, anafika kwenye ofisi zetu ziko nchi nzima, kila mkoa, anafika anachukua fomu, anajaza baada ya hapo anakwenda analipia benki, anapata huduma. baada ya kia kipindi cha kumaliza taratibu za uandikishaji anapata huduma sasa hivi. Lakini kuna mambo ya teknolojia, teknolojia inakuwa kwa kasi sana. Nyinyi mmeweza kufikiria kuingia katika upande huu wa teknolojia ili kurahisisha huduma zenu? Lakini tunataka kwenda mbali zaidi, tunakwenda kufunguka nchi nzima kwenye wilaya, ngazi ya vijiji na hapa mifumo ya TEHAMA tunataka ituwezeshe kufanya malipo hayo, kwa maana ya kwamba kwa maana ya kutumia simu. Mtu uko kijijini atoe mchango wake kwa kutumia simu, mara moja apate na baada ya hapo si tumtengenezee kitambulisho, kitambulisho kimfikie aanze kupata huduma. Watanzania wenye bima ya afya ni wachache, lakini bado hospitali kuna milolongo mingi sana ambayo inaonekana kuwa kero kwa wagonjwa. <coughs> Itakapokuwa lazima sasa kwa bima ya afya kutumika kwa wote, nini kitakachofanyika ili kurahisisha matibabu kwa wagonjwa na kuwaondolea usumbufu uliopo hivi sasa? Mfumo um, tunaouangalia sasa ni ule mfumo ulioboreshwa zaidi. Hili la kusema milolongo mingi nafikiri ni kama limepita na wakati, kwa sababu sasa hivi ukienda kwenye hospitali iwe ya binafsi au ya serikali utakuta mapato yanayotokana na, na fedha za bima hiyo, ni bima yetu ya serikali au bima binafsi, zinaingiza zaidi ya asilimia themanini hadi tisini ya mapato. Kwa hilo peke yake linatosha kumfanya yule mtoa huduma kuona umuhimu wa bima kwao. Tunaendelea kutoa elimu na kuwasimamia watu hawa ambao ni watoa huduma kuhakikisha kwamba wanakuwa na utaratibu ambao ni wa moja kwa moja usio na ubaguzi kwa wanachama, sababu zamani walikuwa wanaona kwamba sababu bima unalipa baada ya mwezi mmoja. Sisi tunazo takwimu zetu, tunao utaratibu, tunapita mara kwa mara kwenye hospitali. Tumeona mifumo hii sasa hivi imeboreshwa, bila ya kubagua kwamba watu wa bima huku watu wakesho uku sasa hivi inakwenda kwamba ukifika hospitalini wa kwanza utapata huduma wa kwanza utakuwa, hakuna jinsi ya kusema sasa e, umbague mto bima, sababu Watanzania wote wana bima. Kila hospitali iwe na utaratibu ulio mzuri, ambao siwa kunyanyapaa au kunyanyasa Watanzania wagonjwa, wananchi wanaokwenda kupata huduma. Lakini Mkurugenzi, hospitali nyingi na hasa zile za vijijini hazina dawa za kutosha wala wataalamu wa afya wa kutosha, mmejipanga vipi kukabiliana na hilo? Sasa katika hili uh, hii mikakati inatekelezwa sambamba tunavyozungumzia habari ya dawa. Serikali ya Tanzania sasa hivi, tangu awamu ya tano imeingia madarakani chini ya mheshimiwa Dkt. Joseph Magufuli, utaona bajeti ya dawa imeongezeka, tumekwenda mpaka bilioni bilioni mia tatu, na sasa hivi upatikanaji wa dawa dawa muhimu ni zaidi ya asilimia themanini katika ngazi ya vituo vya kutolea huduma za afya ya msingi. Kwa hiyo eneo hilo limeimarika sana. Eneo la wataalamu, serikali inaendelea kuajiri imeendelea kufundisha na kuajiri, kwa hiyo wote hao wanapelekwa kwenye maeneo ya kutolea huduma ili huduma zikapata kuimarika. Kwa sasa huduma ya bima ya afya sio lazima kwa kila mtu, na kuna kampuni nyingi tu hazitoi huduma hiyo kwa wafanyakazi wake. Sasa kwa mfano, huduma hiyo ikiwa ni ya lazima, serikali itatumia utaratibu gani kuzibana kampuni na hizo taasisi ikisha kuwa ni swala la lazima? Kwanza niseme tu kampuni nyingi sasa hivi zimeona umuhimu wa bima na wananchi wengi au watumishi wameshakuwa na mwamko wa kusema bima ya afya, anavyoingia mkataba anasema bana, mi nataka na swala la matibabu, sababu usipokuwa makini gharama zinaongezeka hata mshahara wako utauona, hiyo tunavyokwenda huko sasa. Sababu ni takwa za kisheria, utaratibu utakuwa wazi tu, ambapo ni sawa na taratibu nyingine za kisheria. Mfano, sasa hivi tu hapa tulivyo, tunapita kwenye maofisi, kwenye taasisi za serikali kukagua na kuona, je, wakuwasilisha michango kama wajawasilisha, kunakuwa na adhabu ndani yake. Kwa hiyo utaratibu huo utaendelea, pia swala la ufuatiliaji litapewa kipaumbele, lakini sasa kwa sababu litakuwa na msukumu wa kisheria, basi tunaamini utekelezaji wake hautakuwa na na mikwamo yoyote, mbali na serikali kujiandaa na huo utaratibu ambao umeueleza. Sekta isiyo rasmi ina idadi kubwa ya wananchi na wao wanatumia huduma ya mfuko wa afya <coughs> ya jamii CHF, nini mmekusudia kukifanya ili kuimarisha mfumo huo? Mfumo wa mfuko wa afya ya jamii, Community Health Fund au CHF inavyofahamika, ilianzishwa sambamba na, na mfuko wa taifa wa bima ya afya kuweza kutoa huduma za kibima, lakini kimsingi haikuwa ni bima kama bima, sababu bima lazima huwe na mnunuzi na mtoa huduma ni watu tofauti. Sasa kwa kipindi kirefu mfuko umekuwa ukisimamiwa na ngazi ya halmashauri, ambaye ndio msimamizi wa vituo. Kwa hiyo tayari hatua ya kwanza tulioifanya, tumetoa jukumu la usimamizi na jukumu la ununuzi wa huduma kutoka kwa halmashauri na kuliweka ngazi ya mkoa. Kwa ile TSF, kama ilivyo itakuwa ni fao mojawapo ndani ya mfuko wa taifa wa bima ya afya, na tayari tumeshaanza hatua za kuibadilisha hiyo bima kama nilivyosema, na sheria ikipita tu basi, sasa tunaunganisha hii mifuko inakuwa ni mfuko mmoja, na hilo inakuwa ni fao ambayo nami nitahudumia na Watanzania walio wengi, kwa sababu Watanzania wengi so bado ni sekta isiyo rasmi. huduma ya bima ya afya imekuwa na msaada gani kwa mwananchi wa Tanzania? Kwa kweli ni msaada mkubwa sana, kwa sababu ukiangalia gharama za matibabu zimeendelea kupanda kila siku, namna ya kutambua magonjwa, namna ya kushughulikia magonjwa, teknolojia kila siku inaongezeka, lakini kipato cha mtanzania ambacho anatumia kwa ajili ya mahitaji ya kila siku, nacho mahitaji ya kawaida yanazidi kuongezeka. kuko kwa kuwa kwenye mfumo wa bima kwa kiasi kidogo anachochanga, sababu hii bima tunaitumia sisi kwetu, ni tunasema ni bima ya kijamii, kwamba tunachanga fedha zetu, kapo linakuwa kubwa, tunatengeneza mafao na kila mtanzania ananufaika na hilo, tayari tumekuwa na uwezo wa kwenda kupata matibabu, matibabu ya gharama lakini pamekuwa na malalamiko bado katika jamii, hizo fedha wanazochanga hazijumuishi magonjwa yote yale makubwa, na pesa wanazochanga ni nyingi, lakini magonjwa yanayotibiwa yameorodheshwa tu magonjwa matatu manne matano. Hilo mnaweza mkawasaidia vipi wananchi kuhakikisha kwamba magonjwa yote madogo na yale makubwa yanajumuishwa katika mfuko wa taifa wa bima ya afya? Kwa sasa hali ilivyo, mfuko wetu umechukua magonjwa mengi ambayo hata bima nyingi nje ya nchi za binafsi au za serikali hayajachukua. Na kupa mfano, si bima zote zinaweza kukava magonjwa kama ya yasiyo ya kuambukizwa, magonjwa kama ya sukari sisi tunashughulikia sukari. Magonjwa ya saratani, sisi tunashughulikia saratani. Magonjwa ya moyo, sisi tumeweka moyo kwenye pakeji yetu. Tunakwenda kuboresha kiteza chetu kwa kuzingatia hayo ambayo yanajitokeza kwenye matibabu. Uh, bwana Bernard Konga, mkurugenzi mkuu wa mfuko wa taifa wa bima ya afya, asante sana, tunakushukuru kwa kujumuika nasi katika kinagaubaga kwa leo. Asante sana. Nashukuru na nikutakie kazi njema. Asante. Na ndio mwisho wa kipindi chetu cha kinagaubaga kwa siku ya leo. Mimi ni Iskabogo, hadi wakati mwingine. Kwa heri.