Mawaziri hao ambao baadhi walikuwa wakivuma kwa kishindo katika serikali ya awamu ya nne ni pamoja na Agre Mwanri, aliyekuwa naibu waziri wa TAMISEMI, Ana Kilango Malechela aliyechaguliwa katika miaka hivi karibuni kuwa naibu waziri wa elimu. Wengine ni Christopher Chiza, ambaye alikuwa waziri wa nchi, ofisi waziri mkuu, akihusika na uwezeshaji na uwekezaji, na Dr Stephen Kabwe aliyekuwa naibu waziri wa afya na ustawi wa jamii. Katika kundi hilo pia yuma aliyekuwa waziri wa kilimo na chakula, bwana Stephen Wasira, ambaye pia hamewayi kujitosa katika mbio za kuwania urais mwaka huu ndani ya chama chake CCM na kuinguliwa katika hatua za awali. Kimbunga hiko cha uchaguzi pia kimempitia aliyekuwa mbunge mashuhuri wa Simanjiro, bwana Ole Sendeka, ambaye ameangushwa na mbunge wa upinzani kwa mara ya kwanza jimbo la Monduli lilokuwa likishikiliwa kwa muda mrefu na mgombea wa urais wa CHADEMA bwana Edward Loasa, safari hii limekwenda CHADEMA baada ya mgombea wake wa CCM na melo wa Sokoine kuangukia pua. Kuhusu mawaziri, baadhi yao wameangushwa na wanasiasa chipukizi, jambo ambalo linatoa taswira mpya kuhusu mwelekeo wa kisiasa katika majimbo. Wengi wanaofuatilizia uchaguzi uchaguzi wa hawajatoa alama yote ya kushangaa kuhusu kuanguka kwa vigogo hao, kama anavyoona mchambuzi huyu wa masuala ya kisiasa. Mi naitwa Bwana Alawi Masare, ni mwandishi wa gazeti la Citizen. Kwa kifupi, ninachokiona ni kwamba sasa kuna mwamko mkubwa uh, kwa wananchi, hasa katika kuwawajibisha viongozi wao uh, mtu asipofanya kazi, basi maanake na lazima pia ajue kwamba kuna matokeo kama haya lakini kitu cha pili ambacho nakiona kwenye kushindwa kwa watu wakubwa kama hao ni kwamba inajenga hata ile imani kwamba siku zote ukiwa madarakani ungeweza kuiba kura na ukashinda ukaendelea kushinda. Lakini tume imefanya kazi nzuri, basi tunaona hata vigogo nao wanaweza kushindwa kwenye matokeo kama haya. Kuanguka kwa vigogo hao kumetuma ujumbe pia kwa watendaji wengine ambao hata hivyo wamefanikiwa kupenya katika majimbo yao. Wachambuzi wanaona kwamba licha ya vigogo hao kujizolea umaarufu mkubwa kuanzia bungeni mpaka serikalini, lakini jambo lililofanya washindwa kufanya vizuri katika uchaguzi huo inawezekana ni kutokana na kushindwa kuchanga vyema karata zao. Baadhi vigogo hao inasemekana waliegemea zaidi kutetea utendaji wa serikali na kujiweka kando kujishughulisha na mahitaji muhimu ya wapiga kura wao. Tuseme ni mfanyakazi mzuri, lakini kwa upande wa serikali, unaweza ukawa unafanya vizuri serikalini, lakini kwenye jimbo lako huwajibiki. Kwa hivyo matokeo yake ndo haya. Sasa wananchi wanaona hujawafanyia lolote, wanachukua hatua kikubwa ni kuwajibika kwa watu waliokuchagua. Sasa Mwandri ni kiongozi, alikuwa mzuri kweli na alikuwa ni mtendaji mzuri wa serikali, lakini huenda kwenye jimbo lake watu wameona kwamba huyu hajatufanyia kile tulichotarajia. Uchaguzi wa mwaka huu umekaribisha pia sura mpya ambazo zinaeleza kwamba huenda zikakoleza moto wa majadiliano bungeni. Pia kuna wabunge walionja utamu wa bunge, lakini kwa kipindi cha muhula mmoja tu na kushindwa kuletea majimbo yao kwa hivi sasa mamlaka zinazohusika na uchaguzi huu zimekuwa zikiendelea kutoa matokeo ya mwisho mwisho ikiwemo baadhi ya majimbo yaliyotaja kuwa na ushindani mkubwa kama vile yale ya Dar es Salaam ambayo matokeo yake bado yanasuasua. Mimi ni George Njogopa Dochi Vele, Dar es Salaam.