DW, idhaa ya Kiswahili inawakaribisha katika matangazo ya asubuhi. Ni saa 12 Afrika Mashariki, 12 kamili hapa Ujerumani, ikiwa leo ni tarehe 28 mwezi Novemba mwaka 2020. Hujambo msikilizaji, popote pale ulipo na karibu katika matangazo ya asubuhi. Jina langu ni Saumu Njama DW. Habari za ulimwengu. Mimi ni Lilian Mtono na kwanza ni muktasari wake. Israel yanyoshewa kidole kuhusika na kifo cha mwanasayansi mwandamizi wa nchini Iran. Marekani ya yawekea vikwazo makampuni manne kwa tuhuma za kusaidia programu za nyuklia za Iran na waziri mkuu wa Ethiopia Abiy Ahmed auambia Umoja wa Afrika kwamba ataendeleza operesheni ya kijeshi katika jimbo la Tigray. Habari kamili. Tehran. Iran imesema kuna ishara thabiti kwamba Israel inahusika na mauaji ya mwanasayansi mwandamizi wa nchini humo Mohsen Fakhrizadeh na kuongeza kuwa ina haki ya kujilinda yenyewe. Iran imesema hayo kwenye barua yake kwa katibu mkuu wa Umoja wa Mataifa Antonio Guterres pamoja na Baraza la Usalama la umoja huo jana Ijumaa. Mwanasayansi huyu ambaye kwa muda mrefu amechukuliwa na mataifa ya Magharibi kama kiongozi wa programu ya siri ya bomu la nyuklia ameuawa katika shambulizi la kushtukiza karibu na mji mkuu Tehrani jana hatua inayoweza kuchochea mzozo kati ya Iran na wapinzani wake katika siku za mwisho za utawala wa rais Donald Trump wa Marekani. Waziri wa mambo ya kigeni wa Iran Javad Zarif amethibitisha kifo chake baada ya kujeruhiwa vibaya kwenye shambulizi hilo na kusema kuna ushahidi unaoashiria Israel inahusika na mauaji hayo, ingawa haikujulikana ni nani hasa aliyefanya shambulizi hilo. Washington Marekani jana imetangaza vikwazo vya kiuchumi dhidi ya makampuni ya China na Urusi ambayo Washington inasema amekuwa ikisaidia uendelezwaji wa programu ya nyuklia nchini Iran. Waziri wa mambo ya kigeni wa Marekani Mik Pompeo amesema kwenye taarifa yake kwamba makampuni manne yanayotuhumiwa kwa kuhamisha teknolojia ya hali ya juu pamoja na vifaa vya kusaidia programu hiyo ya nyuklia ya Iran yatalengwa na vizuizi vya misaada kutoka serikali ya Marekani na kuzuiwa kuingiza bidhaa zao nchini humo kwa miaka miwili. Vikwazo hivyo vilivyowekwa kuanzia siku ya Jumatano vinayalenga makampuni mawili yaliyojikita nchini China, ya Chengdu Best New Materials na Zibo Elim Trade, pamoja na kampuni ya Nilco Group And joint stock company Elecon yenye makao yake nchini Urusi. Marekani ilijiondoa kwenye mkataba wa nyuklia wa Iran mwaka elfu mbili na kumi na nane na tangu hapo imekuwa ikiwekea vikwazo Iran na kuathiri pakubwa uchumi wa taifa hilo la Kiislamu. Addis Ababa. Waziri Mkuu wa Ethiopia Abiy Ahmed ameuambia ujumbe wa Umoja wa Afrika jana kwamba ataendeleza operesheni ya kijeshi katika jimbo la Tigray, huku akiendelea kukataa miito ya mazungumzo na vikosi vya serikali vikiendelea kujiandaa na awamu ya mwisho ya mashambulizi dhidi ya vikosi vya jimbo hilo. Jana Ijumaa, waziri mkuu huyo aliupokea ujumbe wa viongozi wa zamani kutoka mataifa matatu ya Afrika: Joaquim Chisano wa Msumbiji, Ellen Johnson Sirleaf wa Liberia na Galema Motlane wa Afrika Kusini waliotumwa na Umoja wa Afrika kama wasuluhishi. Kwenye taarifa iliyotolewa baada ya mazungumzo, Abi alisema ameridhishwa na hatua hiyo inayoashiria dhamira thabiti ya mataifa ya Afrika katika kusuluhisha migogoro ya Afrika, ingawa aliongeza kwa kusema serikali yake ina mamlaka ya kikatiba ya kutekeleza sheria katika jimbo hilo na kote nchini Ethiopia. Serikali ya Tigray kwa upande wake, imesema jana kwamba vikosi vya serikali vimeushambulia kwa mabomu miji na vijiji na kusababisha uharibifu mkubwa, ingawa haikutaja mji wa Mekele. Ni taarifa ya habari za ulimwengu kutoka DW Bonn. Buenos aires Waendesha mashtaka nchini Argentina wameanza uchunguzi wa mazingira ya kifo cha aliyekuwa nguli wa soka ulimwenguni Diego Maradona na kuchunguza iwapo kilitokana na uzembe wa kitiba. Chanzo cha mahakama kimesema, wakili wa Maradona Matius Mora mapema alitoa mwito wa uchunguzi dhidi ya madai kwamba gari la kubeba wagonjwa lilichukua zaidi ya nusu saa kufika nyumbani kwa Maradona baada ya kupigiwa simu ya dharura siku mwanasoka huyo alipofariki dunia. Ripoti ya uchunguzi wa awali inaonyesha kwamba Maradona alifariki akiwa usingizini majira ya mchana siku ya Jumatano kutokana na maradhi sugu ya moyo na mapafu. Ofisi ya waendesha mashtaka ya Buenos Aires imefungua faili lililopewa jina Maradona Diego, uamuzi kuhusu sababu ya kifo chake. Chanzo kingine cha mahakama kimesema kesi hiyo imefunguliwa kwa sababu Maradona alifia nyumbani na hakukuwa na mtu aliyesaini cheti cha kifo chake na haimaanishi kwamba kuna hisia ama makosa yoyote. London, mjumbe mkuu wa Umoja wa Ulaya katika mazungumzo ya Brexit, Michel Barnier amesema ana furaha kubwa kurejea London hapo jana, na anaamini mazungumzo ya kunusuru makubaliano ya kibiashara na Uingereza yataendelea. Barnier aliliambia shirika la habari la Reuters alipowasili London kwamba anaamini kazi hiyo itaendelea kwa kuvumiliana na kwa malengo, huku zikiwa zimesalia wiki tano kwa Uingereza kujiondoa kabisa kwenye Umoja wa Ulaya. Pande zote zinatoleana mwito wa kusafisha njia ili kufikiwa kwa makubaliano ya kibiashara ambayo yataipusha hatima yenye misukosuko ya mzozo wa Brexit uliodumu kwa miaka mitano. Mapema gazeti la Uingereza la Telegraph liliripoti kwamba Uingereza inajiandaa kukubali kuhusu haki za kuvua chini ya makubaliano ya Brexit ingawa halikunukuu chanzo chochote. Na hatimaye Jamena Takriban watu ishirini na wawili wameuawa kusini mwa Chad katika machafuko mabaya kabisa ya hivi karibuni ya kikabila kati ya wafugaji na wakulima, ikiwa ni kulingana na waziri wa mawasiliano wa Chad hapo jana. Waziri na msemaji wa serikali Sherif Mahmat Zene ameliambia shirika la habari la AFP kwamba machafuko hayo yalisababisha kuanzishwa kwa hatua ya kuwazuia watu kutoka nje katika jimbo la Kabia kulikotokea mapigano na watu 66 walikamatwa. Mapigano hayo yalichochewa na wizi wa mifugo, lakini pia kulingana na afisa mwingine yalisababishwa na mifugo kuingia kwenye mashamba ya wakulima. Na huo, msikilizaji, ndio mwisho wa taarifa ya habari za ulimwengu zilizokuja kwako kutoka idhaa ya Kiswahili ya DW Bonn.