Mkoa wa Shinyanga una waganga wajadi wapatao 200 waliosajiliwa na kutambuliwa na serikali ukiachilia mbali wale ambao wanafanya shughuli zao bila kusajiliwa. Matukio ya watu kwenda kwa waganga wa kienyeji ni ya kiwango cha juu katika mkoa huo. Watu wanaokwenda kwa waganga wa kienyeji huenda kwa ajili ya kutatuliwa shida zao mbalimbali, huku kubwa zaidi ikiwa ni kupata utajiri. Mwalimu anayeshughulika na nidhamu katika shule ya sekondari Ukenyenge, miongoni mwa shule takribani 20 zilizopo katika wilaya ya Kishapu mkoa ni Shinyanga Jonas Masimbo, anasema kwamba baada ya Mahojiano ya kina na wanafunzi wanaopata ujauzito huwa wanabaini kwamba wengi wao walibakwa na wengine walijiingiza katika mahusiano ya kimapenzi na watu wazima baada ya kushawishiwa. Na wale mabinti walisema kabisa, mimi nikiwa mwalimu kata, kata, kata, kata, kata, nikakabana kali ka form 1 kalisema, hata wenzao kalisema, mfanye mapenzi mfanye mtoni. Aliniambia maeneo makuu ambayo ni maeneo hatari ya wanafunzi wetu eneo la mtoni, wanatumwa siwafate maji na wazazi wao, na maji hapa ni ya shida na sisi hapa shuleni watu najitahidi sana uweza kuwabaini wanafunzi. Baadhi ya wanaume ambao hufanya vitendo hivyo, walihojiwa kwa masharti ya kutotajwa majina yao wala kurekodiwa, walikiri kwamba huenda kwa waganga wa kienyeji kutafuta utajiri, na miongoni mwa masharti ambayo hupewa ni kufanya mapenzi na watoto wadogo ama wanafunzi wa shule. Mkuu wa kitengo cha dawati la jinsia katika kituo cha polisi cha kata ya Maganzo iliyopo wilayani Kishapu, Leonard Ikulwa, anasema kwamba ni vigumu kuatia hatiani wanaume wanaojihusisha na mapenzi na watoto wadogo hasa wale wanaowapatia ujauzito, kutokana na kutokuwa na ushahidi wa kutosha kutoka kwa mtoto mwenyewe ama wazazi, kwani wengi wao hupata vitisho na kuogopa kusema ukweli. Lakini bi, tukimwambia siku ya gulio ikifika, basi tusaidiane, tumtafute huyo Juma, mtatafuta mtatafuta na bado mtaambiwa kabisa kwamba naona leo hajaja matokeo yake utakamata suspect hata kama kumi, lakini hakuna ushahidi. Lakini kumbe hizi kesi ni kesi kubwa kiasi kwamba mtu akibainika kwamba ni yeye ndiye aliye tenda, na mahakama kama mahakama inahitaji ushahidi wa kina, ushahidi uliokamilika, ushahidi ambao unajitosheleza kila pande. Kumhukumu mtu miaka 30 kwenda jela sio kazi ndogo. Sasa mahakama ikipata wasiwasi wasi kidogo na ushahidi uliopo mlioupeleka. Mara nyingi watoto wanageuka mahakamani. Anakuja anamwambia kwamba sio huyu aliyenipa mimba mimi, wamemkamata tu wa mapolisi labda ana chuki naye. Ili kukomesha vitendo hivyo, jamii imetakiwa kutojihusisha na masuala ya kishirikina pamoja na kutoa ushirikiano kwa jeshi la polisi pindi matukio hayo yanapobainika na kukubali kusema ukweli mahakamani, ili hatua za kisheria zichukuliwe dhidi ya wote watakaotekeleza vitendo hivyo. Joseph Swalala ni afisa maendeleo wa wilaya ya Kishapu. Lakini pia tujiangalie kwa nini ya matukio saizi ndio anazidi kuchukua kasi? Hebu kiangalia kwa takwimu mpaka za mwezi uliopita. Tamimba kama 50 na 60. Yaani ni kama kadarasa kazima sasa. Kuna kitu ambacho hapo tumejikwaa. Ni lazima sasa hata jamii zetu tukae tuangalie. Na mimi niwaombe ninyi ni wanajamii ambao ni wana harakati wazuri, chachu ya wa mabadiliko. Hebu na hili tulisemee basi. Lakini, elimu kwamba, kwamba wajibu wa sisi wazazi katika swala zima mabadiliko tukemee, semani kwa tunakemewa kweli yani. Veronica Natalis, DW Shinyanga.