BW. Kinaga Ubaga. Ni ukaribisha msikilizaji katika kipindi hiki cha Kinaga Ubaga, na leo mgeni wetu ni mwanasiasa maarufu na ni mwenyekiti wa chama cha ACT Wazalendo, na pia ni mgombea wa rais wa Zanzibar, Mwalimu Seif Sharif Hamad. Mwalimu Seif, hii ni mara yake ya sita kuwania nafasi hii, ambapo baada ya kurudishwa kwa mfumo wa vyama vingi 1992 nchini Tanzania, kwa mara ya kwanza uchaguzi ulifanyika 1995 ambapo Mwalimu Seif aliwania nafasi hiyo akiwa na Mpinzani wake kutoka Chama cha Mapinduzi, Dr. Salmin Amur Juma. Na mwaka huu wa 2020 Maalim Sefu amerudi tena ulingoni kuwania nafasi hiyo ya urais. Mimi ni Salma Saidi ninaye kuongezea kipindi hiki. Karibu sana Maalim Sefu katika kipindi cha Kinaga Ubaga, asante sana Maalim Sefu, wewe kama tulivyosema, mzoefu wa kuania urais wa Zanzibar, na kila karatasi ya kura ikitoka inachapishwa jina lako, lakini wakosoaji wako wanasema pia umzoefu wa kushindwa kila uchaguzi. Unasemaje kuhusu hilo, na lipi ni tofauti kwako mara hii ikilinganishwa na mara tano ulizokwisha kuania? Uh, mimi sidhani kwamba ni mzoefu wa kushindwa, ni mzoefu wa kunyang'anywa baada ya kushinda uzoefu uli nao mimi ni kwamba kila mwaka kuanzia tisini na tano elfu mbili elfu mbili na tano elfu mbili na kumi elfu mbili na kumi na tano nimekuwa nikishinda, na ushahidi kamili hasa umepatikana elfu mbili na kumi na tano ambapo kila mmoja aliona kwamba tumeshinda tena kwa kura nyingi sana, lakini mwenyekiti wa tume akapata maagizo au fute uchaguzi kinyume na katiba na sheria. Kwa hivyo sio kwamba nashindwa a na nyang'anywa, na, na ukweli wema. Sasa tofauti iliyopo baina ya chaguzi zote hizo ni ndogo sana, kwa sababu eh, chaguzi zote hizo nashindana na ugombea wa CCM eh, na CCM ni CCM ile ile, na kwa kweli unaposhindana na CCM ushindani na mgombea unashindana na chama cha CCM chote lakini tofauti sasa hivi iliyopo kubwa ni kwamba uh, inavyoonekana hata kwenye CCM sasa hivi hakuna ule umoja ambao walikuwa nao zamani. E, watu wengi katika CCM wenyewe hawaridhishwi na mgombea ambaye kaletwa na chama chao kuja kuania nafasi hii. Kwa hivyo, hiyo kidogo inatufanya tuamini kwamba kuna wengi katika CCM watatuunga mkono. Hicho ndio kinachokupeni matumaini. Hiyo, hiyo, hiyo anasema tunapambana na nasi. CCM, nafikiri vijana nao wamejiandaa kwamba nikitokea lolote wako tayari hivi. Sasa takriban tunafikia nusu ya safari ya kampeni kabla ya uchaguzi mkuu wa Oktoba 28. Nini tathmini yako? Ah, kwa tathmini yangu mimi naona kampeni zetu zinaendelea vizuri kabisa. Um, katika mikutano yote tuliyofanya Unguja na Pemba tumekuwa tukipata wasikilizaji wengi sana kuja kusikiliza sera zetu na hata kuonesha kwamba wanaziunga mkono wananchi walio wengi kabisa. Kwa hivyo wanaweza kusema kwamba tuna kampeni nzuri tu sana tu. Bila shaka, jambo la baadhi ya wagombea wa chama chako cha ACT Wazalendo kuenguliwa limeleta changamoto kwenu. Je, ndio basi tena au mnapanga kwenda mahakamani? Kwanza hawa wagombea wetu nadhani no, sisi ni ulikuwa ni mpango sio kwamba wamefanya makosa oa, lakini ulikuwa ni mpango ambao uliandaliwa na CCM wakishirikiana na tume, kwa sababu tunajua kwamba kuna maafisa wengine wa tume hasa NEC wamewambia badhwakambia kwamba kwa kweli wao hawaoni makosa, lakini kuna instruction kwamba lazima hawa wasishiriki katika uchaguzi. Kwa hivyo sisi nadhani tuna, tuna nafasi bado kwamba tunazungumza na tume na tuna baadai bado tunadai tume zote mbili kwamba watu wetu warejeshwe, lakini ikishindikana, tunasubiri uchaguzi malize, tutakwenda mahakamani. Kwa nini sio sasa hivi? Sasa hivi huwezi kwenda mahakamani kwa sababu ma mawakili wetu wametushauri kwamba e, hii kesi ya petition na petition mpaka uchaguzi umalizika. Kwa maana hiyo kuwe na uchaguzi wa marejeo, kama utashinda hizo kesi. Ndio kumekuwepo na malalamiko miongoni mwa vyama vya siasa na wagombea kuhusu ukosefu wa fedha za kuendesha kampeni. Je, vipi kwa upande wenu, na kama mnazo pesa mmepata wapi? Sisi kwa kweli tuna ukata mkubwa sana sana sana sana. Hatujapata kuona uchaguzi mgumu kwa rasilimali kuliko uchaguzi huu. Tunamshukuru Mwenyezi Mungu tu, vipi na kwenda, Mwenyezi Mungu ndo anajua, lakini kwa kweli hali ya ukata ni kwa vyama vingi, sio kwa CCM tu. CCM wanazo pesa, lakini wengine wote Tuko tabani. Na kama ni hivyo basi, kama hali ya fedha ni mbaya, vyama vya upinzani mlijua hilo mapema bila shaka, kwa nini tangu mapema, mathalan, mwaka juzi, msiungane na kuweka mikakati ya pamoja ya ushindi? Ah, unajua kwamba suala la kuungana hasa sasa hivi imekuwa ngumu sana, kwa sababu baada ya Ukawa serikali ilishtuka, kwa hivyo wakatunga sheria ambayo inaweka masharti magumu sana kwa vyama kuungana. Kwa hivyo hata ukisema kwamba e, una mwendosi e, mgombea fulani, msajili anakuja juu kwamba hamna ruhusa hiyo. Sisi hatuamini kama ni hivyo, sheria haisemi hivyo lakini vile kwamba ilivyokuwa sisem, ilivyokuwa e, na uoga ya vyama kuungana kwa hivyo hawataki namna yote ile ya mashirikiano katika vyama hivi. Wapo wanaosema kwamba hamasa katika kampeni zimepungua sana mwaka huu, tofauti na hali ilivyokuwa katika uchaguzi uliopita wa elfu mbili na kumi na tano. Je, unakubaliana na hilo? Na unafikiri nini sababu? Mimi nasema kwamba tulipoanza kampeni kweli hamasa ilikuwa chini, lakini nilichoona ni kwamba kama tunavyokwenda mbele kwenye kampeni hamasa zinapanda vile vile, kabisa kabisa nami sishangai kwamba ukumbuke salma kwamba miaka mitano tumezuiwa kufanya harakati yoyote ila kisiasa kwa hivyo hata watu walikosha kufama uwe wanini sasa mimi nashukuru mungu kwamba tulipoanza watu wakajitokeza kama ujitokeza Tangu kuanza kwa kampeni umekuwa ukizungumzia kwamba iwapo ukipata ridhaa ya wananchi walio wengi kuongoza serikali ya Zanzibar utafufua serikali ya umoja kitaifa ambayo umeiasisi. Je, bado unafikiri wazanzibari wanataka mfumo huo? Mimi nadhani kwamba bado wazanzibari wanataka, wako wahafidhina wachache ndio hawataki e, mashirikiano hawataki umoja wa Zanzibari, wanaangalia maslaha yao tu, lakini mimi naamini kabisa wazanzibari, kama wananchi wa nchi hii wanataka tufanye kazi pamoja ili tujenge nchi yetu pamoja. Uh, Maalim inaonekana bado unania kurejesha mfumo wa serikali ya moja kitaifa lakini wanasiasa wengi wanaonekana kama hawataki mfumo huo. Huoni kama kwamba labda mfumo huu umekufa kwa kiasi fulani na kama ilivyokuwa katika mataifa ya Kenya, Zimbabwe na wengine ambao walijaribu? Sio kwamba viongozi wengi hawataki, ni viongozi fulani wa CCM. Wachache sana wa CCM ndio hawataki. Lakini mimi nadhani hata kwa kwenye CCM kuna watu wengi ambao waliridhika sana na serikali ya umoja wa kitaifa pamoja na kasoro zake. Tayari umesema ukishindwa uchaguzi katika njia ya haki utakubali matokeo, ni lugha ambayo umekuwa ukitoa wakati wa kampeni. Na baada ya upigaji kura kinachofuata ni kuwa umepokonywa ushindi, nini kitakachokufanya kuwa hali inaweza kuwa tofauti na miaka iliyopita? Hivi sasa kwanza Tume itende haki, tukiona kila kitu kwa wazi na tume itenda haki Nasasef. Na sasa hivi tuna mashaka zaidi kwa sababu ya hii kura ya mapema. Sisi hatuoni sababu ya kura ya mapema kabisa, isipokuwa ni mpango wa sisi nasema, na tume kuiba kura. Kwa hivyo wanasema ni kwamba mwaka huu tuna mashaka zaidi na hasa kwa jinsi mwenyekiti wa tume pamoja na wenzake wanavyoendesha mambo, haturidhiki nayo kabisa kabisa. Asante. Swali langu la mwisho Maalim Sefu, licha ya mazingira ya kampeni kuwa na changamoto, umejiandaa kushinda kwa asilimia ngapi? Na je ikitokea kushindwa, nini mpango wako na hatima yako ha, kumba, ya kisiasa kwa baadaye? Mimi nasema kwamba inshallah Mwenyezi Mungu atujaalia, tutashinda na tutashinda sana. Nilimpita e, eh, Dr. Shen kwa kura 25,000 ikiwa e, uchaguzi huu utakuwa mzuri huru na wa haki, nategemea kumshinda e, ndugu yangu Hussein Mwinyi kwa zaidi ya kura laki moja kabisa kabisa. Sasa kama nikishindwa katika uchaguzi huru na wa haki, kama nilivyosema, nitakubali kama nimeshindwa, nitampongeza mwenzangu, lakini mmoja ambano nimekuwa nikimwomba naye atoe kauli kama hiyo, lakini hakuna hata mgombea mmoja CCM aliopata hapo kusema wazi kwamba atakubali kushindwa. Maanake nini? Kwamba wao hawakubali kushindwa. Hatima yangu mimi na, kama, kwa bahati mbaya nitashindwa, basi nitafikiria sasa hivi nini la kufanya. Kama Maalim Sefu, asante sana na hapa ndio mwisho wa kipindi chetu cha Kinaga Ubaga na leo tulikuwa na mwanasiasa maarufu Maalim Seifu Sharifu Hamad na ni mgombea wa uraisi wa Zanzibar kupitia chama cha ACT Wazalendo. Maalim Sefu, waage wasikilizaji. Nashukuruni sana kwa kunisikiliza, asante sana. Asante sana.