Deutsche Welle. Idhaa ya Kiswahili inawakaribisha katika matangazo ya asubuhi. Hujambo msikilizaji, na karibu katika matangazo ya idhaa ya Kiswahili ya DW, ikiwa ni saa 12 kwa Afrika Mashariki, sawa na saa 11 Afrika ya Kati. Hapa Ujerumani ni saa 11 vilevile vile. Mimi ni Saumu Mwasimba, kwa niaba ya wote utakaowasikia leo siku ya Jumanne. Karibu Deutsche Welle, habari za ulimwengu. Msomaji wako asubuhi ya leo ni mimi Daniel Gakuba. Kwanza lakini ni muhtasari wa habari hizo. Umoja wa Ulaya umetaka serikali kuu ya Uhispania na jimbo la Katalonia linalotaka kujitawala kujadiliana badala ya kujibizana. Watu 59 wameuawa katika shambulizi lililotokea jana mjini Las Vegas, Marekani, na Kenya yakumbwa na maandamano mengine. Habari kamili. Las Vegas. Polisi nchini Marekani wanajaribu kuelewa sababu iliyomfanya mtu mwenye bunduki kuwashambulia kwa risasi na kuwaua watu 59 waliokuwa wakifurahia tamasha la muziki katika mji wa Las Vegas. Mauaji hayo ndio mabaya zaidi kurekodiwa katika historia ya Marekani ya hivi karibuni. Watu wengine zaidi ya mia tano walijeruhiwa, wengi wakiwa wameumizwa katika mkanyagano uliofuatia mashambulizi hayo. Kwa mujibu wa ripoti ya polisi, mshambuliaji huyo aliyetambuliwa kama Stephen Paddock alikuwa na bunduki kumi na makasha kadhaa ya vilipuzi katika chumba chake cha hoteli. Padock aliyefanya mashambulizi hayo kutoka ghorofa ya 32 ni mhasibu mstaafu kutoka Nevada ambaye hakuwa na rekodi yoyote ya uhalifu. Johannesburg, shirika la haki za binadamu la Amnesty International limerudia mwito wake wa kutaka uchunguzi ufanywe kuhusu vifo vya waandamanaji ambao wanaunga mkono kujitenga kwa eneo linalozungumza Kiingereza nchini Kamerun. Ripoti zimearifu kuwa watu wasiopungua 17 walipoteza maisha katika makabiliano baina ya polisi na waandamanaji hao. Ghasia zilitokea Jumapili katika maeneo mengi ya sehemu ya kusini magharibi mwa Kamerun, wakati wa wanaharakati walipofanya ishara ya kujitangazia uhuru kutoka maeneo mengine ya Kamerun yanayozungumza Kifaransa waandamanaji walishusha na kuchana bendera ya Cameroon na kupandisha ile wanaodai ni ya taifa lao mpya linaloitwa Ambazonia. Rais wa Cameroon Paul Bia, mkongwe wa miaka 84, ambaye amekuwa madarakani tangu mwaka 1982, amesema anakemea vurugu za aina yoyote na kuhimiza mazungumzo. Paris Raisi wa Ufaransa Emmanuel Macron amempokea mjini Paris waziri wa fedha wa Ujerumani Wolfgang Schoible ambaye wiki iliyopita alikubali kujiuzulu wadhifa wake wa sasa na kuwa spika wa bunge la Ujerumani Bundestag. Ziara ya Shoible imekuja wakati rais Macron akiendelea na juhudi za mageuzi katika sekta ya ajira akilenga kurahisisha mchakato wa kuajiri na kuwafukuza wafanyakazi. Kabla ya ziara hiyo, Wolfgang Shoible mwenye umri wa miaka 75 aliliambia gazeti la Bild am Sonntag la hapa Ujerumani kwamba anaamini mazungumzo ya kuunda serikali ya mseto kati ya chama cha Kansela Angela Merkel cha Christian Democrats na vile vya Free Democrats na walinzi wa mazingira yatachukua muda mrefu. Hali kadhalika Shoible amesema Ujerumani inayo uwezo wa kustahimili kuibuka kwa chama cha sera kali za mrengo wa kulia AFD katika nafasi ya tatu kwenye uchaguzi mkuu wa Septemba 24. Ni taarifa ya habari za ulimwengu inakujieni moja kwa moja kutoka idhaa ya Kiswahili ya DW mjini Bonn. Nairobi. Polisi nchini Kenya hapo jana walitumia gesi ya kutoa machozi dhidi ya waandamanaji mjini Nairobi ambao waliitikia wito wa kinara wa upinzani Raila Odinga ambaye anataka kushinikiza kuondolewa kwa baadhi ya makamishna wa tume huru ya uchaguzi na mipaka IEBC. Shirika la Msalaba Mwekundu limethibitisha kifo cha mwanamume mmoja mwenye umri wa miaka 41 katika kaunti ya Siaya ambayo ni ngome ya upinzani. Odinga anawatuhumu maafisa wa tume ya uchaguzi kuwezesha kile anachokiita uchakachuaji wa matokeo ya uchaguzi wa Agosti 8 yaliyompa ushindi rais Uhuru Kenyatta. Uchaguzi mpya wa rais utafanyika tarehe 26 mwezi huu wa Oktoba baada ya ule wa kwanza kubatilishwa na korti kuu ya nchi hiyo. Barcelona. Kiongozi wa jimbo la Catalonia nchini Uhispania, Carles Puigdemont ameamuru polisi wa shirikisho la Uhispania kuondoka katika jimbo hilo lenye mamlaka ya ndani kufuatia maamuzi, kufuatia matumizi ya nguvu ya ziada kwa upande wa polisi wakati wa kura ya maoni iliyokuwa imepigwa marufuku. Kiongozi huyo ambaye anataka jimbo hilo kujitenga kutoka Uhispania amedai asilimia 90 ya waliopiga kura walitaka Katalonia kuwa taifa huru na ameomba uingiliaji kati wa jumuiya ya kimataifa. Mkuu wa kitengo cha Umoja wa Mataifa kuhusu haki za binadamu Zaidi Raad Al Hussein amesema ghasia hizo za polisi ambazo zilijeruhi mamia ya watu zinatia wasiwasi. Waziri mkuu wa Hispania Mariano Rajoy, kwa upande wake ameshikilia msimamo kuwa kura hiyo ilikuwa kinyume cha katiba na amesema anaitisha mazungumzo ya dharura kuihusu. Cairo. Misri imewakamata watu wapatao 22 katika muda wa siku tatu zilizopita baada ya bendera inayoashiria uungaji mkono wa ndoa za watu wa jinsia moja kupandishwa katika tamasha la muziki lililoongozwa na mwimbaji wa Kilibanon ambaye anajulikana waziwazi kuwa ni shoga. Idara ya mahakama imesema wanaume 16 walitewa baroni mwishoni mwa mwezi uliopita wa Septemba wakikabiliwa na mashtaka ya kujihusisha na mahusiano haramu ya kingono na kuendekeza ulevi. Hukumu dhidi ya watu hao inatarajiwa kutolewa tarehe 29 mwezi huu wa Oktoba. Mwanamume mmoja aliyekuwa akikabiliwa na mashtaka kama hayo hivi karibuni alihukumiwa kifungo cha miaka sita jela. Washington. Msemaji wa ikulu ya Marekani White House, Sarah Huckabee Sanders amewaambia waandishi wa habari kwamba huu sio muda wa kufanya mazungumzo na Korea Kaskazini akirejelea yale yaliyotangazwa na Rais Donald Trump kupitia mtandao wa Twitter ambapo alisema mazungumzo na Korea Kaskazini ni kupoteza muda. Hayo yanadhoofisha juhudi za waziri wa mambo ya nchi za nje wa Marekani Rex Tillerson ambaye alikuwa ameelezea utaarifu wa kuwasiliana na maafisa wa Korea Kaskazini kuhusu mpango wa nchi hiyo wa silaha za nyuklia. b Sanders amesema Marekani itazungumza tu na Korea Kaskazini kuhusu Wamarekani watatu wanaoshikiliwa nchini humo kufuatia rai ya rais Trump kutaka raia hao ambao ni wahubiri na wasomi waachiwe huru. Mvutano kati ya nchi hizo mbili ulishamiri baada ya Korea Kaskazini kufanya jaribio la sita kubwa la silaha zake za kinyuklia tarehe tatu mwezi uliopita wa Septemba. Na huwa msikilizaji, ndio mwisho wa taarifa hii ya habari za ulimwengu iliyokujia moja kwa moja kutoka idhaa ya Kiswahili ya DW Bonn.